KINH NGHIỆM BẢN THÂN Xin chú vha08 tư vấn cho cháu việc xếp lớp

minhnguyen181

Thành viên mới
Xin chào chú vha08, cháu tên Minh, sang Mỹ hồi tháng 5/2014 tức hơn 1 năm theo diện F4. 21 tuổi. Cháu từng học 2 năm college ngành Interpreter ở VN.Hiện đang làm full time 1st shift chính thức cho 1 hãng phone hơn 8 tháng nay.
Ngành cháu chọn là Associate of Science in Electrical Engineering ở trường Tarrant County College ở Fort Worth Texas có khả năng sẽ transfer lên uni
Cháu đã làm bài TSI test nhưng chỉ pass môn toán, reading and writing(có essay nhưng bỏ trống) thì failed nên advisor xếp cho cháu các lớp:
.English 0324
.Reading 0361
.STSC 0111 (lớp này chỉ là yêu cầu cho first time college student thôi nên ko vấn đề gì)
Cháu đủ điều kiện học lớp Math 1314 hoặc tương đương nhưng advisor khuyên cháu chỉ học esl thôi sợ vô đó cũng ko theo kịp, cháu cũng lo giống vậy, không biết có khó lắm không.
Về phần financial aid, với trường hợp như trên thì có lẽ cháu ko đáp ứng đủ điều kiện của cả TEOG và TEXAS Grant rồi. (Chú có thể xem link này http://www.tccd.edu/documents/Stude... Aid/Statement-of-Eligibility-Form-4-2015.pdf )
Hướng đi của cháu là chấp nhận học ESL buổi tối vài tháng để test lại hoặc có thể chịu mất thêm 1 năm nữa để chắc chắn hơn nhưng vậy có vẻ phí thời gian quá nhưng vẫn phải chịu.
Câu hỏi của cháu là: chú có ý kiến gì về kế hoạch chậm chạp đó của cháu không, hay có hướng đi nào tốt hơn không vì cháu ko muốn mất thêm thời gian cho mấy lớp esl nhàm chán đâu.
Cháu xin chân thành cám ơn và chúc chú cùng gia đình luôn giàu sức khỏe và hạnh phúc.

foreveralone

Thành viên tích cực
Ðề: Xin chú vha08 tư vấn cho cháu việc xếp lớp

Xin chào chú vha08, cháu tên Minh, sang Mỹ hồi tháng 5/2014 tức hơn 1 năm theo diện F4. 21 tuổi. Cháu từng học 2 năm college ngành Interpreter ở VN.Hiện đang làm full time 1st shift chính thức cho 1 hãng phone hơn 8 tháng nay.
Ngành cháu chọn là Associate of Science in Electrical Engineering ở trường Tarrant County College có khả năng sẽ transfer lên uni
Cháu đã làm bài TSI test nhưng chỉ pass môn toán, reading and writing(có essay nhưng bỏ trống) thì failed nên advisor xếp cho cháu các lớp:
.English 0324
.Reading 0361
.STSC 0111 (lớp này chỉ là yêu cầu cho first time college student thôi nên ko vấn đề gì)
Cháu đủ điều kiện học lớp Math 1314 hoặc tương đương nhưng advisor khuyên cháu chỉ học esl thôi sợ vô đó cũng ko theo kịp, cháu cũng lo giống vậy, không biết có khó lắm không.
Về phần financial aid, với trường hợp như trên thì có lẽ cháu ko đáp ứng đủ điều kiện của cả TEOG và TEXAS Grant rồi. (Chú có thể xem link này http://www.tccd.edu/documents/Stude... Aid/Statement-of-Eligibility-Form-4-2015.pdf )
Hướng đi của cháu là chấp nhận học ESL buổi tối vài tháng để test lại hoặc có thể chịu mất thêm 1 năm nữa để chắc chắn hơn nhưng vậy có vẻ phí thời gian quá nhưng vẫn phải chịu.
Câu hỏi của cháu là: chú có ý kiến gì về kế hoạch chậm chạp đó của cháu không, hay có hướng đi nào tốt hơn không vì cháu ko muốn mất thêm thời gian cho mấy lớp esl nhàm chán đâu.
Cháu xin chân thành cám ơn và chúc chú cùng gia đình luôn giàu sức khỏe và hạnh phúc.
TCC thì anh rành lắm, nên em thắc mắc j thì cứ hỏi
1/ WRITING: lúc làm TSI mà em bỏ phần essay là wa sai lầm. phần này yêu cầu viêt essay từ 300-600 từ. Tuy nhiên, theo kinh nghiệm của anh thì em viết càng nhiu từ thì điểm càng cao. Dù ko có idea j thì cũng phải cố viết cho đủ 600 từ hoặc hơn 1 chút, có như vậy thì essay em mới có hy vọng dc 5 điểm trở lên, mà essay >= 5 thì coi như pass writing, ko cần quan trọng về multiple choice question thế nào. Còn về reading thì hơi khó, khả năng tới đâu thì tới thôi
2/ MATH: mặc dù em đã pass nhưng em nên gặp advisor và nói họ em mún thi thêm phần toán cao hơn (tên j thì anh quên rồi), nếu em pass test này thì em dc quyền học thẳng vào calculus mà ko cần học lớp toán dưới như MATH 1314. Em nên nhớ 1 điều rằng ở university người ta chỉ học calculus thôi nên học calculus mới dc transfer lên uni. neu em học lớp dưới thì tốn thêm thời gian. Math thì ko khó đâu, chỉ có calculus thì giống toán cấp 3 và DH ở vn nên còn tuỳ vào việc em có giỏi toán hay ko
3/ Em cũng nên lên website coi mấy cái example file cho computer test rồi gặp advisor nói họ là em mún test vì thế nào họ cũng yêu cầu em phải test cái này, chẳng qua là sớm hay muộn thôi, nêu ko pass thì em phải hoc 1 lop basic computer về word, excel, powerpoint, internet, access
4/ Financial aid: em vao website này apply đi, dc hay ko thì còn tuỳ vào income của em thôi: https://fafsa.ed.gov/
5/ Theo anh nếu em mún nhanh thì quên việc học ESL đi, thay vào đó là học mấy lớp english mà advisor nói em để học lên từ từ
Luc đầu học thì hơi căng 1 chút vì còn wa mới mẻ, từ từ thì cũng ok hết thôi
Good Luck

minhnguyen181

Thành viên mới
Xin cám ơn anh foreveralone đã quan tâm giúp đỡ.
Hiện tại advisor có nói là vẫn đang on hold gì đó việc group advisement nên chưa xếp dc, nó nói chờ nó gọi mà cả tuần nay ko thấy. Nhưng ngày mai mình sẽ lên hỏi họ về việc xếp lớp nhân tiện hỏi họ luôn những bài test toán với computer mà anh nói.
Còn phần writing/essay chắc cũng phải thử test lại môn đó xem sao. :D

minhnguyen181

Thành viên mới

foreveralone ơi cho mình hỏi về việc điền cái đơn Recidency Questionnaire(RQ) để confirm cái Recident Status: nó hỏi mình là dependent hay independent student?
Mình sinh năm 1994, thì theo như cách tính của financial aid thì mình sinh sau năm 1992 tức là dependent student. Còn điền cái form này thì thì mình dựa theo cách tính của financial aid hay là dựa vào việc mình có khai thuế chung với cha mẹ?
Mình đã khai thuế cho năm 2014 riêng. Cha mẹ 2 người họ thì khai riêng. Cha mẹ ko claim mình mà mình cũng ko claim ai hết.
Vì là khai riêng nên có thể tính là indepentdent phải không?
Vậy để điền cái RQ này thì mình nên chọn depentdent hay independent?
Anh có rành gì về cái này ko giúp em với, please!

foreveralone

Thành viên tích cực

foreveralone ơi cho mình hỏi về việc điền cái đơn Recidency Questionnaire(RQ) để confirm cái Recident Status: nó hỏi mình là dependent hay independent student?
Mình sinh năm 1994, thì theo như cách tính của financial aid thì mình sinh sau năm 1992 tức là dependent student. Còn điền cái form này thì thì mình dựa theo cách tính của financial aid hay là dựa vào việc mình có khai thuế chung với cha mẹ?
Mình đã khai thuế cho năm 2014 riêng. Cha mẹ 2 người họ thì khai riêng. Cha mẹ ko claim mình mà mình cũng ko claim ai hết.
Vì là khai riêng nên có thể tính là indepentdent phải không?
Vậy để điền cái RQ này thì mình nên chọn depentdent hay independent?
Anh có rành gì về cái này ko giúp em với, please!
Em có thể khai dependant hay independent đều dc cả, tùy vào việc em có chứng minh dc resident hay ko.
Nếu em khai là dependent thì người ta sẽ đòi thông tin của cha mẹ em để chứng minh là em đã ở đây 1 năm (họ đòi cái j thì anh ko rành lắm vì cái này a chưa làm),
còn nếu em khai là independent thì cũng ok, họ sẽ đòi giấy tờ của em để chứng minh em đã sống ở đây dc 1 năm (giấy tờ chứng minh họ chỉ cần greencard, driver license và quan trọng nhất phải có là 1 trong 3 cái này: statement of employment or pay stub or copy of check) nên nhớ bank statement họ cũng lấy nhưng chỉ có cái bank statement thì họ ko chịu đâu, quan trọng nhất vẫn là giấy tờ chứng minh em có đi làm ở đây
Cho nên em phải coi cái nào hợp lý cho em, như em đã nói là em đi làm dc 8 tháng tức là em chỉ có pay stub vao 10/2014 thì chưa dc, nếu em có pay stub vào tháng 6 thì dc, còn nếu có từ tháng 8 thì chờ đến tháng 8 thì mới change resident status
Ngoài ra, em dưới 22 tuổi thì phải đi chích ngừa nữa, có thể ra wallgreen hoac cvs chích cũng dc:
http://www.tccd.edu/admissions/meningitis_vaccinations.html