Xin chú vha08 và anh chị giúp đỡ, em học xong năm 3 nhưng muốn apply community college

Chubby17

Thành viên mới
Chào chú vha08 và các anh chị.

Em xin trình bày câu chuyện hơi dài dòng của em, kính mong chú và anh chị giúp đỡ.

Em năm nay 22 tuổi, đã học đại học ngành Ngôn ngữ Anh, chuyên ngành Tiếng Anh thương mại được 3 năm, sau khi hoàn tất năm thứ 3 thì bảo lưu 1 năm vì có ý định ôn thi đầu vào trường đại học Phần Lan. Nhưng chẳng may lại rớt mất.

Nay em muốn sang Mỹ học lại cao đẳng cộng đồng 1 ngành hoàn toàn khác. Nhưng đem hồ sơ đến đâu người ta cũng bảo là đã học 3 năm đại học mà còn xin học lại cđcđ thì sẽ không xin được visa, hơn nữa em còn nghỉ học 1 năm, quá trình học không được liên tục.

Em có ý định apply kì học mùa xuân 2017, vì cuối năm nay nếu không đi được thì em sẽ phải học tiếp đại học Việt Nam. Nhưng liệu bây giờ có quá trễ không ạ? Tháng 7 này em có đưa hồ sơ cho dịch vụ nhưng không hiểu sao họ cứ chần chừ và nói là phải chờ trường bên đó nhập học tháng 8 xong mới làm hồ sơ cho em được. Kéo đến cuối tháng 8 thì họ hét giá 3500 đô cho phí dịch vụ nên em rút ra luôn. Hiện tại em đang nhờ IDP làm hồ sơ, nhưng chị làm hồ sơ cho em chẳng hiểu sao khi thì thiếu cái này, khi thì quên cái nọ, khi bảo trường không cần em nộp cái này, khi thì mail bảo em là “ủa chị chưa nói em hả?”, rồi bảo em phải gửi học bạ đi evaluate. Em cảm thấy rất hoang mang, vì bây giờ làm hồ sơ đã trễ lắm rồi.

Kính nhờ chú vha08 và các anh chị cho em lời khuyên em nên làm thế nào? Liệu em apply kì xuân 2017 bây giờ còn kịp không ạ? Và quá trình học của em như vậy sẽ không xin được visa nếu như em học cđcđ phải không ạ?

Em xin cám ơn lời khuyên của chú và anh chị.

hoccholam

Thành viên mới
Hồ sơ của bạn thật sự nhiều dịch vụ "chạy" là vì họ không đủ tự tin vào tình trạng của bạn. Tuy nhiên nếu bạn đủ tự tin vào khả năng thuyết phục của bản thân thì bạn cứ thử nộp xin visa đi, không thử sao biết mình đậu không hehe.

Còn về học kỳ spring thì thường deadline tới tháng 11 lận, nên bạn tranh thủ nộp hồ sơ bây giờ có đủ giấy tờ rồi tầm cuối tháng 11 đi phỏng vấn là ok.

Con bé này học năm thứ 2 ngành ngôn ngữ Nhật (Japanese Language).

Thằng ku này cư nhân công nghệ sinh học, xin qua Mỹ học nursing.

Ori Đỉnh 9:30AM ngày 25/8/2016
Trường: Tacoma Community College- Pacific Lutheran University
Major: Nursing
Gặp Cô tóc vàng đeo mắt kính dễ thương kiki emoticon^_^

Me: Good morning Officer. My name’s Lê Quốc Đỉnh. Con chưa kịp nói nữa
CO: Good morning. How are you today (cười tươi như bông)
Con đẩy passport và kẹp I20, study plan, conditional acceptance letter, các môn học pre nursing ở TCC mà PLU bắt buộc vào cái brochure của PLU rồi đẩy vào 1 lượt. CO lấy ra và xem hết mỗi cái 1 tí. Hihi
Me: I’m good. Thank you Ma’m. Here is my I20, study plan and conditional acceptance letter Ma’m.
CO: Oki. And học bạ, transcrip.
Me: Here are they Ma’m. Would you like to see sổ đỏ, bank statement (con chưa nói hết)
CO: xua tay nói No No.
CO: How old are you?
Me: I’m 28 years old and I’m an engineer at Việt Á technology company Ma’m.
CO: How long do you work there?
Me: Oh Ma’m Pardon me?
CO: How long do you work there? (rồi cười với con).
Me: I work there after I graduated up to now Ma’m.
CO: What will you study in the US?
Me: I will study english and pre nursing at Tacoma community college, and then I apply to Pacific Lutheran University to complete my master degree of Nursing Ma’m. (Chú dặn con là apply to thay cho transfer to nên con ngay tủ).
And I research and know just 2 universities (Con chưa nói hết
CO: Well, do you have relatives in the US?
Me: No Ma’m. I don’t have any relatives in the US Ma’
CO: Bấm bấm gì đó khoảng 1,2 giây. Con thấy không hỏi gì nên con nói vào luôn.
Me: Ma’m. I have enough money for my study in the US Ma’m. Pleaseeeee take a look my document Ma’m. Con đẩy sổ đỏ giấy tờ đất tài khoản ngân hàng (con làm 2t luôn =))) ) với lương của ba mẹ vào.
CO: Who will pay for your tuition?
Me: My mother will support everything for me Ma’m.
CO: What is she do?
Me: Con nhớ hôm dợt với Chú mà nói riêng 1 mình mẹ là đi liền.
Me: My father is a chief manager of gas station. And my mother owns a big container truck to delivery gas and petrol for gas stations in Tây Ninh province. Addition, she has over 34.000 square metter for rent.
CO: Oki. Your visa approve. Con nghe tới chữ này là con như tới thiên đàng rồi ạ.
Me: Thank you very much Ma’m.
Me: I will miss you so muchhhhhhhh

Thân nhân của 1 thành viên trong BĐH của www.xuatnhapcanh.com có 2 đứa.

1 - Đã học xong điều dưỡng ở VN và xin qua Mỹ học nursing.
2 - Đứa thứ 2 đang học năm thứ 4 ngành tiếng Anh thương mại và xin qua Mỹ học business administration chuyên khoa finance.

Trên chỉ là vài trường hợp mà hồ sơ còn khó khăn hơn của cháu nhiều, họ lấy visa được khóa học mùa thu và mùa đông 2016, thì tại sao cháu không được.

Chỉnh sửa cuối:

Michelle Trinh

Thành viên tích cực
Chèn ơi, Ông C.......................h............................ú.................... :43::43::43::109:

Chubby17

Thành viên mới

Con bé này học năm thứ 2 ngành ngôn ngữ Nhật (Japanese Language).

Thằng ku này cư nhân công nghệ sinh học, xin qua Mỹ học nursing.

Thân nhân của 1 thành viên trong BĐH của www.xuatnhapcanh.com có 2 đứa.

1 - Đã học xong điều dưỡng ở VN và xin qua Mỹ học nursing.
2 - Đứa thứ 2 đang học năm thứ 4 ngành tiếng Anh thương mại và xin qua Mỹ học business administration chuyên khoa finance.

Trên chỉ là vài trường hợp mà hồ sơ còn khó khăn hơn của cháu nhiều, họ lấy visa được khóa học mùa thu và mùa đông 2016, thì tại sao cháu không được.
Cháu xin cám ơn chia sẻ chú vha08 rất nhiều ạ. Mấy tháng nay cháu mất pass giờ mới vào lại được híc.

Hiện nay gia đình và cháu đã quyết định để cháu học xong đại học ngành ngôn ngữ Anh rồi mới đi ạ. Cụ thể cháu định xin học dạng như văn bằng 2, học một ngành trái hoàn toàn luôn, thì cháu có hỏi agent, họ nói rằng ok vì ngành cháu học chẳng qua là tiếng Anh thôi.

Nhưng cháu muốn apply community college rồi đi theo chương trình 2+2 cho tiết kiệm và dễ được trường nhận. Thì một lần nữa cháu lại lo lắng rằng khi đã tốt nghiệp đại học mà apply cao đẳng thì Lãnh sự sẽ nghi ngờ mục đích học tập của cháu và gây khó khăn cho visa ạ.

Thêm nữa là cháu định sang ở với người thân nhưng hình như yếu tố ở chung với người thân càng làm khó được approve visa nữa.

Xin kính nhờ chú và các bạn cho cháu lời khuyên, liệu trường hợp cháu có hy vọng không ạ?
Cháu cám ơn.

Chubby17

Thành viên mới
Ðề: Xin chú vha08 và anh chị giúp đỡ, em học xong năm 3 nhưng muốn apply community college

Thêm nữa, người thân của cháu là dì ruột của cháu, qua theo diện bảo lãnh, cỡ tháng 1/2017 dì sẽ qua đến, vì đã có chồng dì và 3 đứa con chờ sẵn ở Mỹ rồi ạ. Nếu vậy khi lãnh sự hỏi người thân của cháu làm gì, cháu sẽ không trả lời được vì dì cháu mới qua cũng không có gì để làm ạ :( chồng của dì thì làm trong công ty dược, thực phẩm chức năng ạ, hình như là founder hay CEO gì đó.

Chubby17

Thành viên mới
Ðề: Xin chú vha08 và anh chị giúp đỡ, em học xong năm 3 nhưng muốn apply community college

Có ai giúp cháu được không ạ? :(