Xin hỏi anh vha08 về cách vào quân đội

Ðề: Xin hỏi anh vha08 về cách vào quân đội

Em xin cảm ơn về bài viết của anh !
Nhân đây e cũng xin hỏi anh một số vấn đề sau. Em năm nay gần 21 và đang đợi thư mời pv. Em thì đã có ý thích join Us Army từ hồi High School (Marine, Navy, Air Force, army) ! Vậy thì anh cho em hỏi tiêu chuẩn để join vào có khó không ạ (176cm, 65kg) ? Gần đây thì e có nghe tới Coast Guard :confused:
Em nghe nói muốn vào Quân chính thức thì phải đi "nghĩa vụ" trước rồi sau đó mình có thể quyết định theo phục vụ Army tiếp hoặc có thể về đi học lại (Free !?) ???? Thì như vậy em có thể lựa chọn cả 2 đó là sau khi đi nghĩa vụ xong em quay về học Nurse rồi lại Back vô Army được không ???
Bên cạnh đó em còn ba, mẹ và em trai thế thì gia đình em có thể nhận được bất kì lợi tức nào từ việc e đi lính không (Chỗ ở, lợi ích xã hội, v.v...) ???
Cám ơn và chúc anh một ngày tốt lành !
- Tôi bày cách học Nurse là cho du học sinh muốn được ở lại Mỹ, ngoài cách kết hôn (giả/thiệt). Em sẽ định cư ở Mỹ thì em có quyền chọn lựa theo sở thích của em. Kể cả Coast Guard, Rancher, Fireman, Fish & Game, Forestry, FBI, CIA, NSA, NID, NORAD.. bất cứ bộ phận, cơ quan nào của chính phủ liên bang.

- Nhà ở, chỉ có sĩ quan mới được.
- Học trước, vào lính sau - Lính trước, học sau - vừa học + lính = OK

vnseach

Thành viên tích cực

- Em xin cám ơn anh vha08 về các câu trả lời trên ^^
- Theo tiêu chí của anh là giúp người nhưng em thấy thì ai cũng có cái tôi riêng của họ, nên anh cứ thấy làm sao tốt mà ko đụng chạm đến ai mà làm ^^
- Chắc là thứ 2 này em sẽ ra chỗ recuiter .

vnseach

Thành viên tích cực

Anh có thể điền dùm em form xin quốc tịch cho em và cả vợ em ko ?
Nếu được thì xin anh điền 2 form làm sample cho diễn đàn tham khảo , 1 là cho chính quân nhan nhập ngũ, 2 là cho spouse và child đi kèm

admin

Administrator

@admin

Referal bonus là của quân đội Mỹ cho riêng những người/tổ chức giới thiệu lính mới - Nếu XNC lấy để trả tiền host hàng tháng - hay nâng cấp server - hoặc lấy rồi cho cô nhi viện - cho các học sinh nghèo ...

It's free money, why not.

Nếu XNC không nhận, thì tôi nhận rồi sẽ cho lại 2 hội từ thiện ở 2 banner trên XNC. Tôi nhận thì binh nhì hay sĩ quan họ cũng chỉ cho có $1000 thôi. Người hỏi dự tính sẽ làm sĩ quan, như vậy mất $4000 USD. Số tiền này có thể nuôi 30 em cô nhi cả năm.

Vậy nha. Chúng ta không cần phải tranh luận tiêu chí của XNC.
Ok, cứ như vậy đi nhé! Anh hiểu, chúng tôi hiểu vậy là xong! Nếu được vậy thì không còn gì hơn :41::41::41: Thanks Mr. vha08 :1:

Datpham

Thành viên tích cực

Hi anh vha08.
Tôi thấy phần tư vấn của anh có những điểm không chính xác.Tôi xin trích dẫn một phần tư vấn của anh và bên dưới là ý kiến của tôi.
Nếu anh không đồng ý, xin anh làm ơn cho trích dẫn hay links để chứng minh những thông tin của anh là đúng.Rất mong được học hỏi được nhiều kiến thức từ anh.

Nếu em chọn đi lính trước, sau khi quân đội nhận em, sẽ cho em ngày đi quân trường huấn luyện. Huấn luyện xong là em có thể nộp đơn xin quốc tịch (không có thi như người khác) cho em và vợ em cùng 1 lúc, tất cả đều là miễn phí (Không phải đóng 1 xu nào hết). Quyền lợi này áp dụng cho những người có vợ/chồng hiện vẫn còn ở Việt Nam, kể cả con riêng.

- Nhập tịch bằng con đường gia nhập quân đội vẫn phải thi như thường.
- Chỉ có quân nhân xin nhập tịch mới được miễn phí, vợ/chồng của quân nhân không được miễn phí trừ trường hợp nghèo quá và cũng phải làm đơn xin.
- Vợ/chồng chỉ có thể xin nhập tịch sớm nếu đang là thường trú nhân và có Vợ/chồng là công dân Mỹ, đang phục vụ trong lực lượng quân đội đóng ở ngoài nước Mỹ.(vẫn phải thi nhập tịch).

Khi em là quân nhân tại chức của lính Mỹ, em được quyền nộp đơn xin vào quốc tịch Mỹ cho cả vợ em. Hồ sơ bảo lãnh theo diện vợ/chồng thẻ xanh sẽ tự động huỷ bỏ. Vợ em sẽ tuyên thệ quốc tịch Mỹ ngay tại LSQ/ĐSQ Mỹ ở Việt Nam. Passport cũng có thể xin ngay tại LSQ/ĐSQ Mỹ.

- Không có chuyện vợ/chồng còn ở vn (chưa từng là thường trú nhân ở Mỹ) mà lại được nhập tịch và tuyên thệ tại LSQ.

vnseach

Thành viên tích cực

Thật sự là khi vào trang uscis.gov em thấy những dòng này nên em thật sự vẫn phân vân lắm, xin anh vha08 phân tích dùm em vì em vào lính với mục đính chính ban đầu là cho vợ em có quốc tịch .

Expedited Naturalization for Spouses of Military Members

Spouses of U.S. citizen service members who are (or will be) deployed may be eligible for expedited naturalization in the United States under Section 319(b) of the Immigration and Nationality Act (INA).

In general, an applicant for naturalization under section 319(b) of the INA must:

Be age 18 or older
Establish that his or her U.S. citizen spouse is deployed abroad as a service member
Be present in the U.S. pursuant to a lawful admission for permanent residence (green card holder) at the time of examination on the naturalization application
Be present in the U.S. at the time of naturalization
Declare in good faith upon naturalization an intent to reside abroad with the U.S. citizen spouse and to reside in the U.S. immediately upon the citizen spouse’s termination of service abroad
Be able to read, write, and speak basic English
Have a basic knowledge of U.S. history and government (civics)
Have been, and continue to be, a person of good moral character, attached to the principles of the U.S. Constitution and well disposed to the good order and happiness of the U.S. during all relevant periods under the law

Overseas Naturalization for Spouses of Military Members

The National Defense Authorization Act for Fiscal Year 2008 added Section 319(e) to the INA which allows certain eligible spouses of service members to naturalize abroad without traveling to the United States for any part of the naturalization process and also treats qualifying residence abroad as residence and physical presence in the U.S. for purposes of naturalization.

In general, to be eligible for naturalization abroad pursuant to section 319(e) of the INA, the permanent resident spouse of a member of the U.S. armed forces must:

Be authorized to accompany the service member abroad pursuant to the member's official orders
Be residing abroad with the member in marital union
Meet the requirements of either Section 316(a) or 319(a) of the INA at the time of filing the naturalization application, except for the residence and physical presence requirements.
Section 319(a) applies to spouses of U.S. citizens who have been permanent residents for 3 years immediately preceding the date of filing the naturalization application and who have lived in marital union with their citizen spouses for at least those 3 years. Section 316(a) applies to spouses who have been permanent residents for 5 years immediately preceding the date of filing the naturalization application.

@Datpham

Tôi lúc nào cũng vui lòng tiếp nhận và tri ân những nguời chỉ ra cái sai của tôi. Những gì tôi nói ra, mà tôi không chứng minh được thì tôi phải xin lỗi mọi người, nhận lỗi và sửa lại lời nói của mình:

Citizenship for Spouses & Children of Military Members
Spouses of U.S. citizen members of the U.S. armed forces who are (or will be) deployed may be eligible for expedited naturalization or for overseas processing. Children of U.S. citizen military members deployed abroad may be eligible for overseas processing.

The National Defense Authorization Act for Fiscal Year 2008 added Section 319(e) to the INA which allows certain eligible spouses of service members to naturalize abroad without traveling to the United States for any part of the naturalization process and also treats qualifying residence abroad as residence and physical presence in the U.S. for purposes of naturalization.

.

Naturalization through Qualifying Service during Periods of Hostilities
Generally, members of the U.S. armed forces who serve honorably for any period of time (even 1 day) during specifically designated periods of hostilities (see below) are eligible for naturalization under section 329 of the INA through such military service.

Q. What is the fee for the Application for Naturalization (Form N-400) filed by spouses of military members?

A. There is no fee for a current or former military member to file an Application for Naturalization (Form N-400). The fee for non-military members (including military family members) for the Application for Naturalization is $680 (which includes a biometrics fee of $85). Individuals who reside abroad at the time of filing the naturalization application are not required to pay the biometrics fee. Military family members filing a naturalization application from within the United States should submit a single check or money order of $680 made payable to U.S. Department of Homeland Security. Military family members filing a naturalization application from abroad should submit a single check or money order of $595, made payable to U.S. Department of Homeland Security.

A family member applicant may apply for a fee waiver based on economic need (income below the poverty guidelines, see Form I-864 for details on poverty guidelines) and may use Form I-912 to apply for Fee Waiver.

- Chỉ có quân nhân xin nhập tịch mới được miễn phí, vợ/chồng của quân nhân không được miễn phí trừ trường hợp nghèo quá và cũng phải làm đơn xin.
Bạn Datpham nói đúng ở
trừ trường hợp nghèo quá và cũng phải làm đơn xin.
Form I-912 to apply for Fee Waiver.
Tôi xin lỗi đã không nói rõ phần này
tất cả đều là miễn phí (Không phải đóng 1 xu nào hết).
Form I-912 fee waiver xin thường là được chấp thuận. Có làm đơn thì mới FREE.

Tôi 100% chắc chắn là không có thi VIẾT quốc tịch như người bình thường. USCIS sẽ hẹn lên interview, hỏi những gì thì tôi không biết -Tuy nhiên 2 người được tôi giúp, họ nói chả hỏi gì nhiều, chỉ hỏi tổng thống Mỹ hiện nay là ai, còn lại chỉ là tán dóc. Interviewed ngay tại ĐSQ Mỹ ở Hà Nội. (Cái này cho tôi miễn chứng minh, vì sẽ phải đăng tư liệu cá nhân của người khác lên mạng)
Xem thêm chi tiết

Section 319 - 328 - 329 INA Act -Here

Executive Order của tổng thống Bush tôi đăng rồi bạn hãy đọc lại .

Lương binh nhì (Private II) là khoảng $17,000/ 1 năm. Trừ thuế rồi mang về khoảng $1070/ 1 tháng. Cái này tôi chứng minh được .

Tuần trước tôi có nói chuyện với US Recruiter ở Long Beach, CA cho 1 người. Tôi hỏi nhiều câu hỏi, người recruiting sergeant không trả lời được, phải hẹn lại và chính người sĩ quan, trả lời các câu hỏi của tôi.

US military có người hướng dẫn và giúp em điền tất cả các giấy tờ cần thiết và em sẽ tuyên thệ quốc tịch trong doanh trại chứ không phải tới USCIS office.

Em hãy tới Recruiting Office, trực tiếp đặt câu hỏi cho tất cả các thắc mắc của em (Làm 1 cái list các câu hỏi) họ cho phép em ghi âm lại cuộc đối thoại - Họ sẵn sàng trả lời tất cả các câu hỏi của em, cho đến khi em thông suốt - Em về suy nghĩ lại, rồi quyết định - Họ không bao giờ hối thúc em.

Gặp Recruiter xong rồi em vào đây chia sẻ với mọi người nha.

duyng90

Thành viên tích cực

Lương cho binh nhì chỉ có 17k/year thôi hah anh ? Binh nhì là đi nghĩa vụ QS 3 năm hah anh ? => Sau khi ký hợp đồng 8 năm sẽ khác ???
Sao e nghe ở đâu đó nói là 5-6k/month ?
Anh có thể nói rõ thêm về lương bổng này khôg ?
Chúc anh một ngày tốt lành !

Datpham

Thành viên tích cực

@Datpham

Tôi lúc nào cũng vui lòng tiếp nhận và tri ân những nguời chỉ ra cái sai của tôi. Những gì tôi nói ra, mà tôi không chứng minh được thì tôi phải xin lỗi mọi người, nhận lỗi và sửa lại lời nói của mình:

Citizenship for Spouses & Children of Military Members
Spouses of U.S. citizen members of the U.S. armed forces who are (or will be) deployed may be eligible for expedited naturalization or for overseas processing. Children of U.S. citizen military members deployed abroad may be eligible for overseas processing.

Hi Anh vh08.
- Rất cám ơn anh vì đã hồi đáp.Tôi không biết là anh đã đọc hết phần tiếp tục phía sau của những phần anh đã trích dẫn hay chưa? nghĩa là những điều kiện để spouse của quân nhân Mỹ có thể nhập tịch sớm hay nhập tịch ở ngoài nước Mỹ.Liệu những điều kiện đó những bạn đang hỏi trong topic này có thỏa được hay không hay là quá xa vời, không quá dễ dàng như anh đã tư vấn.
- Những trích dẫn của anh thực tình là không rõ ràng và cụ thể cho những vấn đề tôi nêu lên.

Tôi không muốn tranh luận dài dòng thêm vì có thể làm phiền lòng những thành viên khác.Anh và tôi cũng cần có thời gian để xem lại mình đúng hay sai và cũng có thể nghe thêm ý kiến của các thành viên khác,sau đó có thêm ý kiến nếu cần thiết.
Thân mến.

- Nhập tịch bằng con đường gia nhập quân đội vẫn phải thi như thường.
Tôi đúng - Bạn sai - Đây là bằng chứng http://usmilitary.about.com/od/theorderlyroom/a/citizenship.htm

- Bạn đúng - Tôi hơi bị sai

- Vợ/chồng chỉ có thể xin nhập tịch sớm nếu đang là thường trú nhân và có Vợ/chồng là công dân Mỹ, đang phục vụ trong lực lượng quân đội đóng ở ngoài nước Mỹ.(vẫn phải thi nhập tịch).
- Từ visitor visa - K-1 - green card - citizenship - ai cũng biết điều này, vậy chúng ta không cần tranh luận khoản này.

Không có chuyện vợ/chồng còn ở vn (chưa từng là thường trú nhân ở Mỹ) mà lại được nhập tịch và tuyên thệ tại LSQ.
- Chồng một người bạn của tôi, kết hôn ở Hải phòng, làm lễ tuyên thệ quốc tịch Mỹ ở Đức (1989), năm 1991 tới USA lần đầu tiên bằng US Passport.

Tôi đã làm sai nguyên tắc của tôi khi gia nhập DĐ XNC, là không trả lời các câu hỏi về di trú - Vậy xin lỗi tất cả các bạn, cho tôi phép tôi rút lại những gì tôi nói.
Bạn Datpham, chúng ta cũng chấm dứt ở đây, để khỏi phiền các bạn khác. Đồng ý nha.

Riêng người đặt câu hỏi vnsearch:
Mục đích của em là lo cho vợ được sớm hợp pháp ở lại Mỹ, được đóng học phí theo in-state tuition, được FAFSA cho tiền học, được State Grant, có bảo hiểm y tế -.
Tôi làm được những chuyện này cho em.

Thân

Datpham

Thành viên tích cực

Tôi đúng - Bạn sai - Đây là bằng chứng http://usmilitary.about.com/od/theorderlyroom/a/citizenship.htm

- Bạn đúng - Tôi hơi bị sai

- Từ visitor visa - K-1 - green card - citizenship - ai cũng biết điều này, vậy chúng ta không cần tranh luận khoản này.

- Chồng một người bạn của tôi, kết hôn ở Hải phòng, làm lễ tuyên thệ quốc tịch Mỹ ở Đức (1989), năm 1991 tới USA lần đầu tiên bằng US Passport.

Tôi đã làm sai nguyên tắc của tôi khi gia nhập DĐ XNC, là không trả lời các câu hỏi về di trú - Vậy xin lỗi tất cả các bạn, cho tôi phép tôi rút lại những gì tôi nói.
Bạn Datpham, chúng ta cũng chấm dứt ở đây, để khỏi phiền các bạn khác. Đồng ý nha.

Hi Bạn
Tôi đồng ý là chấm dứt ở đây vì tôi đã hiểu bạn là người như thế nào rồi.Tôi không tranh luận vì hơn thua với bạn mà chỉ vì muốn diễn đàn có câu trả lời đúng cho người hỏi mà thôi. Cái gì đúng thì nó vẫn đúng thôi và ngược lại.Tôi sẽ có lời xin lỗi bạn khi tôi nhận thấy mình sai.
Chào bạn.

thienmua

Thành viên mới

Con đã mở 1 topic riêng, rất mong bác vha08 vào xem và giải đáp giúp con.
Con xin cám ơn bác rất nhiều!

Asm

Giám đốc nhà máy pháo

Thực ra vấn đề về luật thì thực sự rất phức tạp cả VN lẫn US ngay bản thân cái thằng em mình sinh ra từ bé ở US (Mỹ 100%) trình độ đại học mà cho nó nghiền ngẫm cuốn luật để chỉ cho mình cách làm bài mà nó còn té lên té xuống . cuối cùng phải vật nhau với instructor cho ngô ra khoai mới hiểu được , Thì hai bác tranh luận cũng thế thôi , tốt nhất vnseach làm việc vơi recruit xem nó chỉ như thế nào và cho bọn mình biết . Ở đây không phải là ai đúng ai sai mà thành viên và ngay bản thân mình cũng rất cần những thông tin này cho cuộc sống mới.

vnseach

Thành viên tích cực

Mình lên chỗ Recuiter mất 2 tiếng. Nay lên báo cho mọi người biết kết quả cho khỏi cãi nhau
- Việc cả 2 người có QT cùng 1 lúc là đúng với điều kiện người vợ đó đang ở US còn ở nước khác thì sẽ lâu hơn.
- Bonus 40,000 sẽ được đưa thành vài lần chứ ko phải 1 lần

Recuiter nói chuyện rất vui vẻ dù rằng có rất nhiều câu hỏi phải trả lời = cách viết ra giấy vì mình ko thể nghe rõ .
Bạn datpham bạn có thể nói thế này thế nó dựa trên các luật post trên mạng nhưng mình nghĩ để sure 100% bạn nên đi trực tiếp thì sẽ rõ hơn vì cái luật ở đất Mĩ này luật 1 là thế này, luật 2 bổ sung, luật 3 sửa chữa, luật 4 lại bổ sung v.v.v. Nhưng cái Original của luật 1 thì vẫn thế ... that's it T_T .

Cám ơn anh vha08 vì đã tư vấn nhiệt tình và có đưa ra trường hợp hẳn hoi .

Datpham

Thành viên tích cực

Mình lên chỗ Recuiter mất 2 tiếng. Nay lên báo cho mọi người biết kết quả cho khỏi cãi nhau
- Việc cả 2 người có QT cùng 1 lúc là đúng với điều kiện người vợ đó đang ở US còn ở nước khác thì sẽ lâu hơn.
- Bonus 40,000 sẽ được đưa thành vài lần chứ ko phải 1 lần

Recuiter nói chuyện rất vui vẻ dù rằng có rất nhiều câu hỏi phải trả lời = cách viết ra giấy vì mình ko thể nghe rõ .
Bạn datpham bạn có thể nói thế này thế nó dựa trên các luật post trên mạng nhưng mình nghĩ để sure 100% bạn nên đi trực tiếp thì sẽ rõ hơn vì cái luật ở đất Mĩ này luật 1 là thế này, luật 2 bổ sung, luật 3 sửa chữa, luật 4 lại bổ sung v.v.v. Nhưng cái Original của luật 1 thì vẫn thế ... that's it T_T .

Cám ơn anh vha08 vì đã tư vấn nhiệt tình và có đưa ra trường hợp hẳn hoi .
Chào bạn.
Thật là cám ơn bạn đã nhanh chóng thông tin cho mọi người.
Tôi tôn trọng việc bạn đặt niềm tin vào những gì recruiter(nhiệm vụ chính là tuyển quân).Đó là chọn lưa của bạn.Lựa chọn của tôi là xem những thông tin chính thức và hiện hành của USCIS (nhiệm vụ chính là di dân và nhập tịch).Trong thực tế, ai nói và làm khác với thông tin của USCIS thì tôi không đồng ý.Bạn nói rất đúng là origin của luật thì không thay đổi mà luật 2,3,4 sửa chữa và bổ sung có thể khác đi.Mục tiêu mà tôi tranh luận là tìm ra cái luật 2,3,4 này đây.Nhưng rất tiếc là đến giờ phút này tôi chưa tìm thấy.Vì vậy tôi vẫn phải bảo lưu ý kiến của tôi.Tôi thành thật mong muốn tìm hiểu vấn đề tới nơi tới chốn nên rất cám ơn những ai giúp cho tôi đạt được mong muốn này.Một lần nữa cám ơn bạn.

Datpham

Thành viên tích cực

Tôi đã xoá bài vì cần xem xét lại.

Chỉnh sửa cuối:

@vnsearch

Chúc mừng 2 vợ chồng em. Như vậy là em đã biết mình phải làm gì rồi. Không còn phân vân lo lắng nữa.

Ngày hôm nay tôi cũng làm xong 1 chuyện tốt. Giúp được 1 người được ở lại Mỹ, không bị trục xuất về Việt Nam.

:21: Vậy là cuối tuần này có cớ, khui 2 chai đi nhậu. (Lý do chính đáng bà xã khỏi cằn nhằn).

Chúc 2 em, suốt đời hạnh phúc.

vnseach

Thành viên tích cực

Recuiter cũng nhận trả lời qua email, chat và phone
Nếu ai muốn tham khảo cứ việc vào trang www.goarmy.com và xem lịch giờ chat .
- Theo luật hiện hành thì chỉ cần vào quân đội 1 ngày thì đã có thể nộp đơn xin vào QT (tất nhiên ko tính thời gian 10 weeks tập huấn)