Xin tư vấn giúp cháu :)

emile

Thành viên mới
Kính thưa bác Vha08 :)
Đầu tiên là cám ơn bác rất nhiều vì đã dành thời gian trả lời các comment và các topic mà cháu đã thắc mắc :).
Cháu muốn xin ý kiến của bác về việc chọn ngành học nếu cháu có điều kiện sang Mỹ trong năm nay :D. Ban đầu cháu định chọn political science nhưng xét về tiếng anh và vốn hiểu biết của cháu thì cháu sợ cháu không theo kịp các bạn :"). Hi vọng bác cho cháu vài lời khuyên để chọn ngành cho phù hợp với khả năng và tính cách của mình :). Cháu biết là lựa chọn là của cá thể nhưng cũng xin được hỏi ý kiến của những người đi trước và nhất là người có nhiều hiểu biết về nền giáo dục hiện giờ của Mỹ như bác :)

Khi còn ở cấp 2 thì điểm TB của cháu các năm từ 8.8-9.3 nhưng khi lên cấp 3 thì do cháu chủ quan không đi học thêm các môn toán, lý, hóa mà thầy cô trong trường thì lại cho đề " ngoài phạm vi", vì bị chới với ban đầu và thêm một yếu tố khách quan khác nên điểm TB của cháu bị tụt xuống chỉ còn 7.4, nhưng ở năm 11 và 12 thì cháu cố gắng hơn nên kéo điểm TB lên đc 8.1 và 7.9... Nguyên nhân của sự tụt lùi này một phần cũng là cái nguyên nhân mà bác đã reply cho một bài của chú quaidan trong bài "Một trường hợp điển hình" :)

Cháu tự thấy mình không giỏi các môn tự nhiên ( vì các môn tự nhiên của cháu chỉ từ dao động từ 5.5-8.0) , các môn xã hội thì cháu khá hơn đôi chút ( 7.0-9.0). Cháu thích được giao tiếp, tiếp xúc với nhiều người và kết bạn. Cháu thích một công việc nào đó đòi hỏi sự sáng tạo chứ không lặp đi lặp lại như một lịch trình...

Thông qua các bài của bác thì cháu thấy bác có mối quan hệ rất tốt với rất nhiều người trên những lãnh vực khác nhau. Thế nên cháu xin được hỏi ý kiến của bác xem với khả năng (điểm phẩy hiện giờ của cháu) và tính cách như vậy thì nên chọn ngành nào và trường nào cho phù hợp với cháu và liệu ngành đó sau này có tương lai không...

Xin lỗi vì đã phiền bác nhưng đối với một đứa còn mơ hồ về chuyện học hành ở đất nước cách mình nửa vòng trái đất mà nhận được những lời góp ý và chỉ dẫn tận tình của bác chẳng khác nào đang đi giữa sa mạc mà thấy được ốc đảo vậy :">. Cháu hỏi hơi nhiều, xin bác thông cảm :p

Ðề: Xin tư vấn giúp cháu :)

Cháu thích được giao tiếp, tiếp xúc với nhiều người và kết bạn. Cháu thích một công việc nào đó đòi hỏi sự sáng tạo chứ không lặp đi lặp lại như một lịch trình
Cháu chọn đúng nghề rồi, đừng suy nghĩ thêm nữa. Business administraion - Finance và political science cháu sẽ dễ dàng thành công ở San Jose & Bay Area. Trong các đứa cháu của tôi có 1 trai, 2 gái cũng làm nghề này, đứa nào cũng thành công trước 30 tuổi. Và đây là lời nhận xét của copn gái tôi: "Business & political are very challenging & have more room to expanse."

emile

Thành viên mới
Ðề: Xin tư vấn giúp cháu :)

Dạ vâng! Con cám ơn bác rất nhiều :D.