Xin tư vấn giúp em!!!

sondathonphu

Thành viên mới
Em là thành viên mới xin gửi lời chào đến cả nhà XUẤT NHẬP CẢNH.!!!

Em có chuyện mong được mọi người tư vấn giúp !!!
Em năm nay 25t. Tốt nghiệp đai học ở Nhật và hiện cũng đang làm việc tại Nhật. Do thấy công việc hiện tại không hơp cho lắm nên em đang có ý định đi du học thạc sỹ ở Mỹ. Hiện tại thì anh văn không đủ trình độ để theo học thạc sỹ, nên em có dự định học dự bị 6 tháng anh văn rồi sau đó mới chuyển vô chuyên nghành. Em có tra thử vài trường anh văn thì học phí 1 năm cũng lên tới gần 20.000$ ( mắc quá).
Hôm trước em vô tình đọc được trên diễn đàn, nghe mấy anh/chị nói là dù có visa du lịch hay thẻ xanh thì đều được học ESL miễn phí hoặc chỉ tốn vài trăm Usd/khoá ở các trung tâm or trường đại học bên Mỹ. Em đã du lịch Mỹ năm rồi và hiện tại đang làm cho 1 tập đoàn khá lớn nên chuyên xin visa du lịch là khá dễ dàng. Nên nếu đúng thật như vậy thì em sẽ xin visa du lịch và học anh văn để cho tiết kiệm chi phí. Các anh/chị thấy như vậy có được không ah? Hoặc có phương pháp nào hiệu quả xin chỉ giúp em..!!!

Rất mong được các anh chị tư vấn và hướng dẫn cho em!
CHÂN THÀNH CẢM ƠN MỌI NGƯỜI.

tam17_dao11

Thành viên mới
Ðề: Xin tư vấn giúp em!!!

Chu cho chau xin tu van.
Nam nay chau 23t moi tot nghiep cao dang truong Viet My.bang tot nghiep loai trung binh kha. Nganh ke toan. Chau muon di du hoc My nhung tieng anh chau khong co, kha nang tai chinh thi nha chau khong co gi chi co tien gui ngan hang, va me chau co 2 can nha va chau co 1 mieng dat. Xin chu tu van cho chau de chon duoc truong phu hop

PhuongChau

Diễn đàn XNC

Chu cho chau xin tu van.
Nam nay chau 23t moi tot nghiep cao dang truong Viet My.bang tot nghiep loai trung binh kha. Nganh ke toan. Chau muon di du hoc My nhung tieng anh chau khong co, kha nang tai chinh thi nha chau khong co gi chi co tien gui ngan hang, va me chau co 2 can nha va chau co 1 mieng dat. Xin chu tu van cho chau de chon duoc truong phu hop
Khi post bài bạn cần phải viết chữ có dấu, vì đây là quy định chung của diễn đàn.
Yêu cầu bạn chấp hành theo nội quy, và hợp tác tốt với diễn đàn.

tam17_dao11

Thành viên mới

Khi post bài bạn cần phải viết chữ có dấu, vì đây là quy định chung của diễn đàn.
Yêu cầu bạn chấp hành theo nội quy, và hợp tác tốt với diễn đàn.
Dạ cháu xin lỗi tại cháu không biết là đánh có dấu.
Cháu tên Đào Phạm Băng Tâm năm nay 23t, cháu mới tốt nghiệp cao đẳng ngành kế toán, bằng trung bình khá. Anh văn cháu không có. Cháu rất muốn đi du học nhưng gia đình cháu không đủ để chứng minh tài chính và không biết chọn trường như thế nào. Cháu mong được sự giúp đỡ của chú.
cháu cám ơn chú.

huy.hoang711

Thành viên tích cực

Em là thành viên mới xin gửi lời chào đến cả nhà XUẤT NHẬP CẢNH.!!!

Em có chuyện mong được mọi người tư vấn giúp !!!
Em năm nay 25t. Tốt nghiệp đai học ở Nhật và hiện cũng đang làm việc tại Nhật. Do thấy công việc hiện tại không hơp cho lắm nên em đang có ý định đi du học thạc sỹ ở Mỹ. Hiện tại thì anh văn không đủ trình độ để theo học thạc sỹ, nên em có dự định học dự bị 6 tháng anh văn rồi sau đó mới chuyển vô chuyên nghành. Em có tra thử vài trường anh văn thì học phí 1 năm cũng lên tới gần 20.000$ ( mắc quá).
Hôm trước em vô tình đọc được trên diễn đàn, nghe mấy anh/chị nói là dù có visa du lịch hay thẻ xanh thì đều được học ESL miễn phí hoặc chỉ tốn vài trăm Usd/khoá ở các trung tâm or trường đại học bên Mỹ. Em đã du lịch Mỹ năm rồi và hiện tại đang làm cho 1 tập đoàn khá lớn nên chuyên xin visa du lịch là khá dễ dàng. Nên nếu đúng thật như vậy thì em sẽ xin visa du lịch và học anh văn để cho tiết kiệm chi phí. Các anh/chị thấy như vậy có được không ah? Hoặc có phương pháp nào hiệu quả xin chỉ giúp em..!!!

Rất mong được các anh chị tư vấn và hướng dẫn cho em!
CHÂN THÀNH CẢM ƠN MỌI NGƯỜI.
khi nhận bạn vào học thì người ta sẽ phải cấp I-20 và đổi visa cho bạn từ Businesss sang Sinh viên. Xin được thẻ xanh thì lại là chuyện khác.
Bạn thử đề xuất công ty sponsor cho bạn visa H1B thử, nếu ok thì bạn có thể đi học và một số bang cho trả in-state tuition luôn.

sondathonphu

Thành viên mới

khi nhận bạn vào học thì người ta sẽ phải cấp I-20 và đổi visa cho bạn từ Businesss sang Sinh viên. Xin được thẻ xanh thì lại là chuyện khác.
Bạn thử đề xuất công ty sponsor cho bạn visa H1B thử, nếu ok thì bạn có thể đi học và một số bang cho trả in-state tuition luôn.
Xin cám ơn sự tư vấn của anh huy.hoang711. !!!
Giờ em yên tâm hơn rất nhiều vì phí học thạc sỹ đã rất cao nếu phải tốn thêm gần 20.000$ cho phí anh văn thì thật sự rất nặng.
Còn anh chỉ em xin visa H-1B thi chắc không được đau anh ơi, vì cty cua em la 100% Japan và Nếu em đi du học thì em phải nghỉ hẳn công ty hiên tại.
Ngoài ra,Anh có thể cho em xác nhận lại 2 điểm được không?
Thứ 1: em có thể sử dụng visa B2 để học anh văn ELS ở các trung tâm hoặc trong các college mà mọi người nói là miễn phí hoặc 300-400$/ khoá phải không anh?( ý em muốn nói là khác với các trung tâm ELS của các trường anh ngữ, vì hoc phí ở đây rất cao 2000$/khoa/ 4 tuần)
Thứ 2: sau khi học xong, thấy anh văn của mình đủ để theo học thác sỹ thì em co thể apply cho trường đại học không? Mặc dù lúc đó visa của em chắc có lẽ cũng đang la B2. Và trong thời gian nộp hồ sơ( chờ kết quả) visa của em hết hạn thì trường có giúp mình gì không anh?

Cuối cùng là khi apply thạc sỹ thì mình cần nhũng gì hả anh, để em biết mà chuẩn bị. Vì em đã ở Nhật 6 năm, hiện tại trong tay em chỉ có bằng đại học của Nhật thôi. Học bạ cấp 3, giấy khai sinh... Đều nằm ở VN hết.

Xin thứ lỗi vì những câu hỏi dong dài và phiền phức! Nhưng cũng rất mọng nhận được sự giúp đỡ của anh và các anh chị khác trong diễn đàn.
Xin cảm ơn mọi người!!!

huy.hoang711

Thành viên tích cực

Vụ xin visa H1B thì do mình đọc nhầm nên comment không đúng. Xin lỗi bạn.

Nói về vụ học tiếng Anh, chẳng ai giàu có tới mức bỏ ra tới 20 ngàn Mỹ kim chỉ để học tiếng Anh, và nó thực sự là một sự hoang phí khủng khiếp, vì tiếng Anh có lẽ là ngôn ngữ dễ học nhất thế giới. Bên cali, khu quận Cam hình như có vài chương trình tiếng Anh giá khá rẻ, chỉ dành cho người thích kéo dài thời gian đi học ở Mỹ (để làm gì thì mình ko biết :D), nếu bạn có người thân thì hỏi thăm thử xem thế nào.

Về vụ visa Business, mình từng có người bạn đi đi về về từ Mỹ - VN cũng nhiều lần, nhưng đã có lần khi phải làm lại visa ở VN thì bên phòng lãnh sự đã kêu lên phỏng vấn riêng chứ không cho gia hạn, và họ xoáy sâu vào vấn đề tại sao bạn mình lại ở Mỹ trong thời gian lâu thế (dù thực ra là chỉ có chưa tròn 2 tháng). Mỗi loại visa được cấp đều có mục đích riêng của nó hết, đừng nên nhập nhằng chuyện này. Trường học chỉ có thể cấp cho bạn cái I20, còn chuyện làm visa là cá nhân của bạn, trường không làm gì được trong chuyện này đâu.

Việc xin đi học thạc sĩ ở Mỹ, không chỉ là cần tiếng Anh. Có rất nhiều yếu tố quyết định tới việc chọn trường và chọn ngành. Đó là cả một quá trình mồ hôi công sức, chứ không hoàn toàn đơn giản như ở VN.

Để bắt đầu, mình nghì bạn nên đăng ký học tiếng Anh ở Nhật, vừa học vừa tích lũy tiền trước đã. Trong thời gian đi công tác ở Mỹ thì chịu khó làm quen kết bạn và nói chuyện bằng Tiếng Anh để quen với cách giao tiếp, diễn đạt. Ngoài ra, bạn cần mua sách để ôn luyện GMAT hoặc GRE trong thời gian ở Nhật. Sau khi có bằng TOEFL và GMAT rồi thì hẵng nghĩ tiếp tới chuyện apply đi học Thạc Sĩ ở Mỹ.

leganine.acc

Thành viên mới

hình như B1/B2 không có được học gì đâu vì chỉ du lịch/ công tác thôi. Khi ở mỹ với B1/B2 bạn tìm trường nhận bạn và nộp hồ sơ xin chuyển diện và chờ uscis chấp thuận thường 3-4 tháng. Lúc đó sẽ có visa du học và dĩ nhiên sẽ dễ dàng hơn vì chứng minh tài chính không quá cần, đơn giản không theo học sẽ về nước thôi

sondathonphu

Thành viên mới

Vụ xin visa H1B thì do mình đọc nhầm nên comment không đúng. Xin lỗi bạn.

Nói về vụ học tiếng Anh, chẳng ai giàu có tới mức bỏ ra tới 20 ngàn Mỹ kim chỉ để học tiếng Anh, và nó thực sự là một sự hoang phí khủng khiếp, vì tiếng Anh có lẽ là ngôn ngữ dễ học nhất thế giới. Bên cali, khu quận Cam hình như có vài chương trình tiếng Anh giá khá rẻ, chỉ dành cho người thích kéo dài thời gian đi học ở Mỹ (để làm gì thì mình ko biết :D), nếu bạn có người thân thì hỏi thăm thử xem thế nào.

Về vụ visa Business, mình từng có người bạn đi đi về về từ Mỹ - VN cũng nhiều lần, nhưng đã có lần khi phải làm lại visa ở VN thì bên phòng lãnh sự đã kêu lên phỏng vấn riêng chứ không cho gia hạn, và họ xoáy sâu vào vấn đề tại sao bạn mình lại ở Mỹ trong thời gian lâu thế (dù thực ra là chỉ có chưa tròn 2 tháng). Mỗi loại visa được cấp đều có mục đích riêng của nó hết, đừng nên nhập nhằng chuyện này. Trường học chỉ có thể cấp cho bạn cái I20, còn chuyện làm visa là cá nhân của bạn, trường không làm gì được trong chuyện này đâu.

Việc xin đi học thạc sĩ ở Mỹ, không chỉ là cần tiếng Anh. Có rất nhiều yếu tố quyết định tới việc chọn trường và chọn ngành. Đó là cả một quá trình mồ hôi công sức, chứ không hoàn toàn đơn giản như ở VN.

Để bắt đầu, mình nghì bạn nên đăng ký học tiếng Anh ở Nhật, vừa học vừa tích lũy tiền trước đã. Trong thời gian đi công tác ở Mỹ thì chịu khó làm quen kết bạn và nói chuyện bằng Tiếng Anh để quen với cách giao tiếp, diễn đạt. Ngoài ra, bạn cần mua sách để ôn luyện GMAT hoặc GRE trong thời gian ở Nhật. Sau khi có bằng TOEFL và GMAT rồi thì hẵng nghĩ tiếp tới chuyện apply đi học Thạc Sĩ ở Mỹ.
Xin cảm ơn các anh/chị đã tư vấn !!!

Nhưng khi đọc xong thi em lại cảm thấy lo lắng trở lại, hic!
Do em không có người quen bên mỹ, nên mọi thông tin em đều tìm trên mạng và các diễn đàn, báo chí ...và các thông tin tư vấn của anh chị đối với em là vô cùng quan trọng.
Theo em sự hiểu biết của em thì chưa từng nge qua lớp anh văn ở cali như anh noi. Nó có chất lượng không anh? Ngoai ra anh/ chị nói em không thể dùng visa B2 để học anh văn thì em chỉ còn du học bằng cách đăng ký học anh văn thông qua trường anh ngữ thôi ạ. Trình độ hiện tại của em thì khoảng TOEIC 750.
Anh/chị khuyên em học anh văn ở nhật thì hơi khó vì công việc của em khá bận và không co nhiều thời gian. Với lại ở Nhật không có môi trường giao tiếp nên học thì cũng hơi phí công và tiền ạ.
Các anh/chị có thể cho em biết sự khác biệt giữa lớp anh văn và pre-master không ah? Trình độ của em như vậy có xin được vào lớp Pre-master không?

Hiện tại em đang rất rối, không biết phải định hướng như thế nào và bắt đầu từ đâu? Xin các anh/chị hướng dẫn giúp em! Chân thành cảm ơn...!!!

sondathonphu

Thành viên mới

hình như B1/B2 không có được học gì đâu vì chỉ du lịch/ công tác thôi. Khi ở mỹ với B1/B2 bạn tìm trường nhận bạn và nộp hồ sơ xin chuyển diện và chờ uscis chấp thuận thường 3-4 tháng. Lúc đó sẽ có visa du học và dĩ nhiên sẽ dễ dàng hơn vì chứng minh tài chính không quá cần, đơn giản không theo học sẽ về nước thôi
Xin cám ơn anh/chị đã cho nhiều thông tin bổ ích. Vậy là em khônh thể sử dụng visa B2 để học anh văn miễn phí như các bạn có thẻ xanh hả a/c ? Nếu nộp hồ sơ thì mất khoang bao lâu mình mới nhân được I-20 của truong ha a/c?

huy.hoang711

Thành viên tích cực

Chuyện có môi trường hay ko môi trường, chẳng qua là sự huyễn hoặc. Có rất nhiều SV việt nam gần như không nói mạch lạc được nguyên câu tiếng Anh dù đã ở Mỹ 5-6 năm trời.

Trình độ TOEIC 750 thì chả thấm vào đâu cả, vì đề thi TOEIC rất rất rất dễ. Anh có đứa bạn mua cuốn sách về luyện, 3 ngày sau đi thi được gần 920. Thời gian đó nó đang làm kỹ sư cho công ty Renesas, là công ty điện tử của Nhật, chả có môi trường tiếng Anh tiếng Em gì cả.

Vụ học tiếng Anh thì anh ko tư vấn được, vì anh chỉ 'nghe nói' và chưa học ở mấy trường đó một khóa nào cả. Em chịu khó tự tìm hiểu.

Em không có thời gian để luyện Toefl và Gmat/Gre thì nên tạm gác lại chuyện học hành vậy.

Hồi xưa anh cũng có job bên cty dầu khí ở VN, lương lậu cũng khá, được làm dự án lớn, được đi du lịch nước ngoài hoài, mà quyết định bỏ lại tất cả sau lưng để đi du học. Đó là một quyết định ko mấy dễ dàng. Thời gian đầu qua Mỹ, gần như cứ hai đêm là lại thức trắng một vì suy nghĩ, về một con đường thật sự dài ở phía trước. Học hành ở Mỹ không mấy dễ dàng, vì sv quốc tế gần như thua thiệt mọi thứ so với sv bản xứ. Không được đi làm hợp pháp phải đi làm chui lấy tiền cash, mà làm cash thì bị chính các chủ tiệm người Việt ép giá, xin làm ở trong trường thì phải năm lần bảy lượt hết thư viện, tới canteen, tới phòng gym, tới xin làm tutor, trong khi tụi sv bản xứ thì được ueu tiên;đi thực tập cũng phải xin tới xin lui mấy cái giấy tờ cực y chang việt nam, không được vay tiền để học, nói chung là cực đủ đường.

Em nên cân nhắc kỹ trước khi quyết định.

Xin cám ơn anh/chị đã cho nhiều thông tin bổ ích. Vậy là em khônh thể sử dụng visa B2 để học anh văn miễn phí như các bạn có thẻ xanh hả a/c ? Nếu nộp hồ sơ thì mất khoang bao lâu mình mới nhân được I-20 của truong ha a/c?
Chuyện I-20 khi nào có thì em hỏi bên trường trực tiếp chứ sao lại hỏi trên này.

sondathonphu

Thành viên mới

Xin chân thành cảm ơn những lời tư vấn và lời khuyên rất thực tế của anh huy.hoang711.
Những lời anh nói không sai, môi trường không ảnh hưởng đến chuyện học. Em vẫn trao dồi khả năng anh ngữ hàng ngày. Vấn đề của em là ở phần phát âm. Em không thể giao tiếp với người nói tiếng anh một cách trôi chay& họ thường không hiểu em nói gì. -->em rất nản chí!!!
Em cũng rất cảm ơn anh vì cho em biết những khó khăn mà DHS phải đối mặt.em cũng đa từng là DHS nên có lẽ em cũng hiểu được những gì anh đề cập tới.
Cũng giống như anh, em hiện tại có 1 công việc tốt ở 1cty mà bao người mơ ước. Nên chuyện quyết định đi học thạc sỹ là em có mục tiêu và quyết tâm chứ không phải ngẫu hứng anh ạ. Hiện tại chi phí là rào cản khá lớn, nên em hy vọng với kinh nghiệm học tập và làm việc ở Mỹ ,anh có thể chỉ cho em phương án nào kinh tế và hiệu quả nhất không ah? Xin cảm on anh rất nhiều!!!

huy.hoang711

Thành viên tích cực

Thì em tìm hiểu mấy trường ở các tp rẻ rẻ như Houston chẳng hạn. Nếu học master thì ít nhất em cần khoảng 40k trong tk ngân hàng, vì thời gian ban đầu cực kỳ vất vả.

Còn việc làm thì để đi làm được trong trường cũng đã là một vấn đề rồi.

Than thở chút, hồi mùa Spring 2014, anh apply làm tutor môn Toán, ông thầy phỏng vấn xong, chuyển hồ sơ anh qua phòng admin để làm paperwork, con mụ ở phòng admin nhìn cái email của anh "711" nhầm thành "f11", thế là email ko tới được tay anh, vậy là mất suất làm, mà lần đó anh email ông thầy, ổng cứ nói là mày đợi khi nào có email thì làm, còn ko thì nghĩa là họ chưa có slot.
Đợt này Fall 2014, chai mặt lên gặp ông dean, ổng trực tiếp dẫn xuống gặp mụ già đó nên anh mới biết là hồi đó bị nhầm. Giờ có cái giấy để đi nộp lấy cái số social number, nộp tuần trước rồi, giờ ngồi chờ tụi nó gửi cái social card về nhà. Mà với cái đà này, đợi cái thẻ về thì chắc hết slot để làm. Nản.

Mà em đang học ngành gì? Muốn đổi sang ngành gì?

foreveralone

Thành viên tích cực

thấy làm trong trường đâu có tiền đâu...đợt trước cũng tính làm work study trong trường, mà nó trả 7.25d/h...mà một tuần không được làm wa 19.5h...Nó còn phải xem coi mình đăng ký bao nhiu credit, nếu học full time thì không làm dc bao nhiu giờ cả...mà nó đòi phải làm resume, rồi interview này nọ nữa...thấy lộn xộn mà tiền lại ít nên mình cũng ko làm

sondathonphu

Thành viên mới

Thì em tìm hiểu mấy trường ở các tp rẻ rẻ như Houston chẳng hạn. Nếu học master thì ít nhất em cần khoảng 40k trong tk ngân hàng, vì thời gian ban đầu cực kỳ vất vả.

Còn việc làm thì để đi làm được trong trường cũng đã là một vấn đề rồi.

Than thở chút, hồi mùa Spring 2014, anh apply làm tutor môn Toán, ông thầy phỏng vấn xong, chuyển hồ sơ anh qua phòng admin để làm paperwork, con mụ ở phòng admin nhìn cái email của anh "711" nhầm thành "f11", thế là email ko tới được tay anh, vậy là mất suất làm, mà lần đó anh email ông thầy, ổng cứ nói là mày đợi khi nào có email thì làm, còn ko thì nghĩa là họ chưa có slot.
Đợt này Fall 2014, chai mặt lên gặp ông dean, ổng trực tiếp dẫn xuống gặp mụ già đó nên anh mới biết là hồi đó bị nhầm. Giờ có cái giấy để đi nộp lấy cái số social number, nộp tuần trước rồi, giờ ngồi chờ tụi nó gửi cái social card về nhà. Mà với cái đà này, đợi cái thẻ về thì chắc hết slot để làm. Nản.

Mà em đang học ngành gì? Muốn đổi sang ngành gì?
xin cảm ơn anh. Không nhũng trả lời sớm ma lúc nào cũng cung cấp nhiều thông tin thú vi cho em.
em tốt nghiệp ngành quan hệ quốc tế. Hiện làm bên bộ phận Global Strategy Department của tập đoàn HORIBA.( nói chung là vạch chiến lược kinh doanh,tư vấn và chăm sóc khách hàng hải ngoại đó anh)
Nhưng nếu học thạc sỹ em muốn học ngành quản trị du lịch và khách sạn, hoặc thương mại quốc tế. Vì ngoài sở thích ra, em thấy mình hợp với những lĩnh vực đó. Ah, ngoài tiếng Anh còn kém ra, em có thể nói thành thạo tiếng Nhật và tiếng Trung, không biết điều này có được gì khi xét hồ sơ không anh?
con về chuyên tiền lúc đầu thì hơi căng. E dự định tháng 8 năm 2015 bắt đầu du học. Lúc đó chắc dành dụm được khoảng 30k. Ráng chi tiêu trong 1/2năm.sau khi tiếng đã khá lên thì em xin làm thêm. Em có nói với anh em là hơi lo về chuyện học phí, nhưng anh em nói se ra cho em nếu em không tự lo được thì sẽ phụ giúp.
Dạo này em có gửi mail hỏi mấy trường anh ngữ bên đó. Họ bảo là có thể dùng dùng Visa B2 để apply, (nếu đủ điều kiện)trong khoảng 1tuần thì họ sẽ gửi cho I-20 để đi đổi F1.
anh thấy tỉ lệ đổi từ B2->F1 thành công cao không anh?

ah. Em chưa biết phải chọn bang nào trường nào hết. Em chỉ biết Cali và Texas có đông người Việt, nên nghĩ nếu học ở đây chắc tiện trong sinh hoạt và dễ xin việc làm thêm. Nhưng Anh thấy 2 ngành em kể trên thì nên học ở trường nào hả anh?Hiện tại anh ở bang nào vậy ?

mong nhận được sự tư vấn từ anh! Cám ơn nhiều ah!

sondathonphu

Thành viên mới

thấy làm trong trường đâu có tiền đâu...đợt trước cũng tính làm work study trong trường, mà nó trả 7.25d/h...mà một tuần không được làm wa 19.5h...Nó còn phải xem coi mình đăng ký bao nhiu credit, nếu học full time thì không làm dc bao nhiu giờ cả...mà nó đòi phải làm resume, rồi interview này nọ nữa...thấy lộn xộn mà tiền lại ít nên mình cũng ko làm
chào Bạn!!!
Chỉ việc làm thêm thôi mà cũng căng vậy hả bạn?mới nge thôi đã toát mồ hôi.hiixxx
Thế bên ngoài có dễ tìm việc làm không bạn? Nhung nge nói cấm DHS làm thêm thì phải. Nếu bị phát hiện khôngbiết có sao không?

huy.hoang711

Thành viên tích cực

Nếu bạn là sinh viên đã có thẻ xanh, hoặc là US citizen thì việc làm trong trường là không cần thiết lắm. Còn đối với sinh quốc tế, đây là một kênh 'chính quy', nghĩa là làm có khai báo thu nhập và thuế má, từ đó bạn có thể build credit.
Ngoài ra, ở trường U of Houston, nếu bạn làm trong trung tâm CASA (testing, tutor) thì ngoài việc có lương, thì còn được quyền trả học phí in-state. Hơn nữa, khi làm việc trong trường, nếu làm tốt đôi khi bạn được các giáo sư để ý, điều này rất có lợi cho sau này khi cần reference.
$7.25 một giờ không phải là nhiều, nhưng cái lợi nó đem lại là rất lớn. Còn nếu đơn giản chỉ muốn kiếm tiền thì có lẽ đi làm nail là lẹ nhứt, khỏi cần học hành cực nhọc.

Dạo này em có gửi mail hỏi mấy trường anh ngữ bên đó. Họ bảo là có thể dùng dùng Visa B2 để apply, (nếu đủ điều kiện)trong khoảng 1tuần thì họ sẽ gửi cho I-20 để đi đổi F1.
anh thấy tỉ lệ đổi từ B2->F1 thành công cao không anh?

Họ là trường học, mà trường học là nơi để người ta kiếm tiền, vì vậy, em hỏi sao họ cũng nói 'được' hết. Họ chỉ cần em đóng tiền là họ mừng rồi, còn cái việc em có đổi được visa hay ko là chuyện của em. Cái này anh chưa làm bao giờ, nên anh ko trả lời được, anh chỉ biết là em muốn apply visa thì phải về lại VN.

Em chưa biết phải chọn bang nào trường nào hết. Em chỉ biết Cali và Texas có đông người Việt, nên nghĩ nếu học ở đây chắc tiện trong sinh hoạt và dễ xin việc làm thêm. Nhưng Anh thấy 2 ngành em kể trên thì nên học ở trường nào hả anh?Hiện tại anh ở bang nào vậy ?
Anh ở Houston, TX. Anh học Computer, nên hai ngành em hỏi anh không nghiên cứu nên không biết, em chịu khó tự tìm hiểu thêm.
Lên usnews xem report các trường về truyền thông/kinh doanh thử xem.

leganine.acc

Thành viên mới

Nếu bạn là sinh viên đã có thẻ xanh, hoặc là US citizen thì việc làm trong trường là không cần thiết lắm. Còn đối với sinh quốc tế, đây là một kênh 'chính quy', nghĩa là làm có khai báo thu nhập và thuế má, từ đó bạn có thể build credit.
Ngoài ra, ở trường U of Houston, nếu bạn làm trong trung tâm CASA (testing, tutor) thì ngoài việc có lương, thì còn được quyền trả học phí in-state. Hơn nữa, khi làm việc trong trường, nếu làm tốt đôi khi bạn được các giáo sư để ý, điều này rất có lợi cho sau này khi cần reference.
$7.25 một giờ không phải là nhiều, nhưng cái lợi nó đem lại là rất lớn. Còn nếu đơn giản chỉ muốn kiếm tiền thì có lẽ đi làm nail là lẹ nhứt, khỏi cần học hành cực nhọc.

[/COLOR]Họ là trường học, mà trường học là nơi để người ta kiếm tiền, vì vậy, em hỏi sao họ cũng nói 'được' hết. Họ chỉ cần em đóng tiền là họ mừng rồi, còn cái việc em có đổi được visa hay ko là chuyện của em. Cái này anh chưa làm bao giờ, nên anh ko trả lời được, anh chỉ biết là em muốn apply visa thì phải về lại VN.

Anh ở Houston, TX. Anh học Computer, nên hai ngành em hỏi anh không nghiên cứu nên không biết, em chịu khó tự tìm hiểu thêm.
Lên usnews xem report các trường về truyền thông/kinh doanh thử xem.

Nếu bạn đang ở mỹ với visa không di dân và muốn xin một visa du học thì bạn ít nhất phải có một trường nhận bạn đồng ý cấp I20, sau đó bạn có thể nộp xin visa du học cho uscis, thời gian để xử lý tại uscis thường 3 - 4 tháng.

sondathonphu

Thành viên mới

Nếu bạn đang ở mỹ với visa không di dân và muốn xin một visa du học thì bạn ít nhất phải có một trường nhận bạn đồng ý cấp I20, sau đó bạn có thể nộp xin visa du học cho uscis, thời gian để xử lý tại uscis thường 3 - 4 tháng.
Cảm ơn thông tin của bạn rất nhiều.
Bạn cho mình hỏi thêm là ban biết chuyển từ B2 qua F1 tỉ lệ thành công cao không ah? Mì chỉ sợ chuyển không được thì nguy. Lúc đó không biết phải làm sao. , ở lại thì cung không xong.Quay về Nhật thì cũng mất việc. Nên hơi lo lăng!!!

leganine.acc

Thành viên mới

Cảm ơn thông tin của bạn rất nhiều.
Bạn cho mình hỏi thêm là ban biết chuyển từ B2 qua F1 tỉ lệ thành công cao không ah? Mì chỉ sợ chuyển không được thì nguy. Lúc đó không biết phải làm sao. , ở lại thì cung không xong.Quay về Nhật thì cũng mất việc. Nên hơi lo lăng!!!
Chào bạn, bạn nên chọn một trường không quá cao mà cũng không quá thấp, nếu ở những khu vực ưu tiên thì càng tốt vì đang thu hút sv quốc tế như texas hoặc florida. Bạn đã là một tri thức, đã từng ở Nhật thì điều kiện của bạn rất tốt. Visa du học là để thu hút nhân tài và cũng là chính sách ưu tiên của chính phủ hiện nay. Theo một số người mình biết thì khả năng được chấp thuận là cao, vì là visa không di dân. Yên tâm thực hiện hoài bão nhé, khi qua đó bạn cứ tham vấn thêm các văn phòng bên đó họ sẽ giúp bạn, mình đã đi nên hiểu.