Xin tư vấn giúp hồ sơ xin visa B1/B2 đi Mỹ cho mẹ ruột để phụ con trong khi sinh em bé

Diễm Lệ

Thành viên mới
Chào Ban Điều Hành,

Em mới mở account tham gia diễn đàn để nhờ BĐH và các ACE trong diễn đàn tư vấn giúp trường hợp của em, nhưng câu hỏi cho trường hợp xin visa của em lại không nằm trong chuyên mục visa nào của diễn đàn nên mặc dù em đã post bài của mình qua chức năng " Gởi Tin Mới" nhưng em vẫn không yên tâm là bài của mình đã thực sự được BĐH và các ACE trong diễn đàn nhận được chưa nên em mạng phép gửi trực tiếp cho BĐH luôn, nhờ BĐH tư vấn giúp em. Em cám ơn BĐH rất nhiều!

Hiện tại em đang định cư ở Mỹ, em qua đây đã được 8 tháng theo diện Fiance(visa K1) và đã kết hôn cùng chồng tại Mỹ- hiện có thẻ xanh 2 năm.

Trong thời gian này em đang có bầu được 5 tháng và có nguyện vọng bảo lãnh mẹ ruột em theo dạng du lịch qua thăm con trong lúc sinh em bé nhưng em không biết cách thức làm thủ tục mở hồ sơ như thế nào, em có lên internet để tìm hiểu thông tin nhưng vẫn rất mơ hồ. Em có một vài câu hỏi như sau :

1/ Đây là loại xin visa B1/B2. Vậy khi mở hồ sơ chính xác trường hợp của em là B1 hay B2 để em sử dụng mẫu đơn cho đúng? Ngoài nộp mẫu đơn trên cùng với DS-160 thì em cần phải làm thêm đơn nào nữa không ah?

2/ Chứng minh tài chính : Mẹ em năm nay trên 60 tuổi vậy có cần chứng minh tài chính khi xin visa không? Sổ tiết kiệm tiền mặt trong ngân hàng thì cả mẹ và ba em đều không có, chỉ có tài sản cố định là nhà. Mẹ em hiện đang đứng tên chung cùng ba em một căn nhà trị giá khoảng 1 tỷ VNĐ và một căn nhà khác hiện đang làm thủ tục hợp thức hóa vì trong giai đoạn đang tranh chấp. Vậy nếu phải chứng minh tài chính thì mẹ em dùng tài sản cố định như em vừa nêu trên có hợp lệ và đủ điều kiện không? Khi đi phỏng vấn mẹ em cần đem theo giấy chứng nhận sở hữu nhà và giấy chứng nhận một căn nhà khác đang có tranh chấp (bản gốc tiếng việt và bản dịch tiếng anh) kèm theo để làm bằng chứng cho việc chứng minh tài sản hiện có phải không ah?

3/ Mẹ em chưa từng đi du lịch nước ngoài bao giờ, hiện tại passport trắng vậy có ảnh hưởng gì đến hồ sơ xét duyệt không?

5/ Hiện tại mẹ em cũng đang có giấy tờ bảo lãnh định cư mỹ dạng đoàn tụ anh chị em, hồ sơ đã mở được 6 năm. Vậy hồ sơ bảo lãnh diện anh chị em này của mẹ em có ảnh hưởng gì đến việc xin visa du lịch này không?

4/ Khi mở hồ sơ bảo lãnh, em là người đứng ra bảo lãnh hay chồng em? (Em mới qua Mỹ chưa có đi làm, đang ở nhà phụ thuộc chồng). Nếu chồng em đứng ra mở hồ sơ bảo lãnh vậy chồng em có cần chứng minh tài chính gì không? Thủ tục như thế nào?

5/ Khi viết timeline nêu rõ lý do và trình bày nguyện vọng muốn bảo lãnh mẹ ruột em qua thăm con và chăm sóc con sinh em bé thì em có cần nộp giấy tờ khám thai của bệnh viện để làm bằng chứng không?

6/ Ngoài ra mẹ em có cần giấy tờ gì cam kết đảm bảo từ phía ba của em rằng mẹ em sẽ quay về Việt Nam. Nếu có mẫu giấy đó là gì, phải trình bày như thế nào? Nếu BĐH có form mẫu xin chia sẽ cho em. Em cám ơn BĐH.!

7/ Lần đầu xin visa du lịch mỹ dạng thăm con như thế này thì mẹ em nên xin đi trong khoảng thời gian là bao lâu? ( Em rất cần mẹ em ở với em 6 tháng để chăm sóc em bé nhưng không biết lần đầu xin visa thì có nên xin tối đa 6 tháng được không? Em nghe một số người nói lần đầu mà xin ở lâu sẽ bị từ chối nên em không biết xin bao nhiêu tháng là tốt nhất ).

8/ Khi em mở hồ sơ này thì trong bao lâu mẹ em sẽ được giải quyết gọi phỏng vấn?

Trên đây là một số điều em không rõ để mở hồ sơ cho mẹ em. Mong BĐHi tư vấn giúp em, hiện em đang rất cần thông tin để sớm mở hồ sơ bảo lãnh mẹ em qua vì thời gian sinh em bé gần đến rồi. Một lần nữa xin chân thành cám ơn BĐH ! Chúc các ACE trong BĐH của web một năm mới An Khang Thịnh Vượng- Vạn Sự Như Ý!

Diễm Lệ,

ThaoPhuong

Ban điều hành
Ðề: Xin tư vấn giúp HS xin visa B1/B2 đi mỹ cho mẹ ruột để phụ con trong khi sinh em bé

Hiện tại em đang định cư ở Mỹ, em qua đây đã được 8 tháng theo diện Fiance(visa K1) và đã kết hôn cùng chồng tại Mỹ- hiện có thẻ xanh 2 năm.

Trong thời gian này em đang có bầu được 5 tháng và có nguyện vọng bảo lãnh mẹ ruột em theo dạng du lịch qua thăm con trong lúc sinh em bé nhưng em không biết cách thức làm thủ tục mở hồ sơ như thế nào, em có lên internet để tìm hiểu thông tin nhưng vẫn rất mơ hồ. Em có một vài câu hỏi như sau :

1/ Đây là loại xin visa B1/B2. Vậy khi mở hồ sơ chính xác trường hợp của em là B1 hay B2 để em sử dụng mẫu đơn cho đúng?
B1/B2 là loại Visa, không phải là mẫu đơn để điền.
Ngoài nộp mẫu đơn trên cùng với DS-160 thì em cần phải làm thêm đơn nào nữa không ah?
Đăng ký tài khoản, đóng tiền lệ phí theo hướng dẫn của Lãnh sự quán Mỹ ở trang: .http://www.ustraveldocs.com/vn/

2/ Chứng minh tài chính : Mẹ em năm nay trên 60 tuổi vậy có cần chứng minh tài chính khi xin visa không? Sổ tiết kiệm tiền mặt trong ngân hàng thì cả mẹ và ba em đều không có, chỉ có tài sản cố định là nhà. Mẹ em hiện đang đứng tên chung cùng ba em một căn nhà trị giá khoảng 1 tỷ VNĐ và một căn nhà khác hiện đang làm thủ tục hợp thức hóa vì trong giai đoạn đang tranh chấp. Vậy nếu phải chứng minh tài chính thì mẹ em dùng tài sản cố định như em vừa nêu trên có hợp lệ và đủ điều kiện không?
Thật ra, để được cấp Visa du lịch Mỹ, chỉ cần Viên chức Lãnh sự tin rằng Mẹ của bạn sẽ trở về. Còn việc chứng minh tài chính nếu thấy cần thiết và mức độ tin tưởng cao, Lãnh sự quán sẽ đề cập tới.

Khi đi phỏng vấn mẹ em cần đem theo giấy chứng nhận sở hữu nhà và giấy chứng nhận một căn nhà khác đang có tranh chấp (bản gốc tiếng việt và bản dịch tiếng anh) kèm theo để làm bằng chứng cho việc chứng minh tài sản hiện có phải không ah?

3/ Mẹ em chưa từng đi du lịch nước ngoài bao giờ, hiện tại passport trắng vậy có ảnh hưởng gì đến hồ sơ xét duyệt không?
Cũng tùy theo từng trường hợp. Rất khó trả lời là có hay không với chi tiết này.

5/ Hiện tại mẹ em cũng đang có giấy tờ bảo lãnh định cư mỹ dạng đoàn tụ anh chị em, hồ sơ đã mở được 6 năm. Vậy hồ sơ bảo lãnh diện anh chị em này của mẹ em có ảnh hưởng gì đến việc xin visa du lịch này không?
Đây là hai vấn đề hoàn toàn khác nhau. Không phải có hồ sơ định cư là không được cấp Visa.

4/ Khi mở hồ sơ bảo lãnh, em là người đứng ra bảo lãnh hay chồng em? (Em mới qua Mỹ chưa có đi làm, đang ở nhà phụ thuộc chồng). Nếu chồng em đứng ra mở hồ sơ bảo lãnh vậy chồng em có cần chứng minh tài chính gì không? Thủ tục như thế nào?
Chồng bạn nên bảo trợ và tiến hành làm các thủ tục.

5/ Khi viết timeline nêu rõ lý do và trình bày nguyện vọng muốn bảo lãnh mẹ ruột em qua thăm con và chăm sóc con sinh em bé thì em có cần nộp giấy tờ khám thai của bệnh viện để làm bằng chứng không?
Nếu thấy mức độ tin tưởng cho bằng chứng này thì nên làm

6/ Ngoài ra mẹ em có cần giấy tờ gì cam kết đảm bảo từ phía ba của em rằng mẹ em sẽ quay về Việt Nam. Nếu có mẫu giấy đó là gì, phải trình bày như thế nào? Nếu BĐH có form mẫu xin chia sẽ cho em. Em cám ơn BĐH.!
Phải dựa theo hoàn cảnh của gia đình bạn mà viết.

7/ Lần đầu xin visa du lịch mỹ dạng thăm con như thế này thì mẹ em nên xin đi trong khoảng thời gian là bao lâu? ( Em rất cần mẹ em ở với em 6 tháng để chăm sóc em bé nhưng không biết lần đầu xin visa thì có nên xin tối đa 6 tháng được không? Em nghe một số người nói lần đầu mà xin ở lâu sẽ bị từ chối nên em không biết xin bao nhiêu tháng là tốt nhất ).
Khi nhập cảnh vào Mỹ, Nhân Viên Bộ Nội An sẽ quyết định thời gian ở lại Mỹ

8/ Khi em mở hồ sơ này thì trong bao lâu mẹ em sẽ được giải quyết gọi phỏng vấn?
Lâu hay mau cũng tùy theo cách mà bạn làm cho đầy đủ và chính xác và phụ thuộc vào nhiều yếu tố nữa.