KINH NGHIỆM BẢN THÂN Xin tư vấn học anh văn ở Cincinnati

thinh.t

Thành viên mới
Xin chào các anh chị thành viên diễn đàn xuatnhapcanh!

Em 32 tuổi, mới qua Hoa Kỳ định cư đươc 10 ngày, hiện em đang ở bang Ohio, Cincinnati thì em có thể tìm lớp học anh văn ở đâu được, có nhất thiết phải theo 1 lớp ESL ở 1 trường nào đó ở đây không? Nếu học ESL thì là mình có được học free không hay phải đóng học phí. Hiện tại em đang rãnh, ở nhà buồn quá, chưa có giấy tờ gì cả thẻ xanh hay SSN nên không thể đi đăng ký học lái xe được. Em có tìm 1 vài lớp ESL ở gần nơi em sống nhưng đi xe bus mà chuyến nào cũng đi từ 1h30 - 2h mới tới nơi học mà giờ về thì toàn 9 giờ tối rồi thì xe bus cũng đã ngưng chạy rồi. Em không biết có còn phương án di chuyển nào nữa không.

Việt Nam, Em tốt nghiệp hệ Kỹ thuật viên ngành Multimedia ở Hoa Sen thôi, công việc của em là họa viên nội thất, sử dụng phần mền 3dsmax để diễn họa, công việc này em làm cũng được 7 năm rồi nên không biết qua đây có thể tiếp tục được công việc không và bằng cấp có sử dụng được không. Nếu phải học lại thì có ngành nào học lấy chứng chỉ từ 9-12 tháng là ra nghề đề có thể đi làm được không? Ở bang Ohio này em không biết thế mạnh là gì để chọn ngành học phù hợp cho dễ kiếm việc.

Nói chung giờ em thấy mong lung quá, muốn bo tất cả để trở lại Việt Nam sinh sống.

foreveralone

Thành viên tích cực
Ðề: Xin tư vấn học anh văn ở Cincinnati

Nghề ngắn hạn mà làm ra tiền thì đi học nail thôi anh ah
Anh mới wa thì cứ từ từ, phải có bằng lái xe, có cái xe để chạy, có thẻ xanh và SSN thì mới tính đến những chuyện khác, chứ giờ chưa có xe thì mún học anh văn thì ko dc đâu. Học esl free thì có thể kiếm mấy nhà thờ tin lành để học, còn college thì học phí khoảng 150$ 1 lớp
Người vn mới wa thường bị shock thời gian đầu đơn giản là do ko bit cuôc sống bên đây thế nào, lại có phần ảo tưởng wa mức mà ko suy nghĩ 1 cách cẩn thận. Wa đây là làm lại từ đầu, cũng sống như ở nông thôn lên thành phố lập nghiệp với 1 ít vốn trong người, do đó thời gian đầu rất khó khăn là chuyện có thể lường trước dc, do mọi người ko suy nghĩ tới mà thôi

thinh.t

Thành viên mới
Ðề: Xin tư vấn học anh văn ở Cincinnati

Nghề ngắn hạn mà làm ra tiền thì đi học nail thôi anh ah
Anh mới wa thì cứ từ từ, phải có bằng lái xe, có cái xe để chạy, có thẻ xanh và SSN thì mới tính đến những chuyện khác, chứ giờ chưa có xe thì mún học anh văn thì ko dc đâu. Học esl free thì có thể kiếm mấy nhà thờ tin lành để học, còn college thì học phí khoảng 150$ 1 lớp
Người vn mới wa thường bị shock thời gian đầu đơn giản là do ko bit cuôc sống bên đây thế nào, lại có phần ảo tưởng wa mức mà ko suy nghĩ 1 cách cẩn thận. Wa đây là làm lại từ đầu, cũng sống như ở nông thôn lên thành phố lập nghiệp với 1 ít vốn trong người, do đó thời gian đầu rất khó khăn là chuyện có thể lường trước dc, do mọi người ko suy nghĩ tới mà thôi
Cám ơn bạn đã hồi âm câu hỏi của mình. Mình không có đạo thì mình có thể xin vào nhà thờ tin lành để học ESL được không? Do giờ đang rãnh nên muốn học anh văn để rút ngằn thời gian và cho bớt stress, chứ ở không thế này vài tháng chắc tự sát luôn quá.

Thật sự mình không thích nghề nail mặc dù cả đại gia đình mình từ nội ngoại 2 bên, cô cậu dì chú bác đều làm nail ở Hoa Kỳ đều theo nghe nail hết. Mình thích những gì liên quan đến máy móc, vi tính, cơ khí hay điện tử gì đó, mình cảm thấy những môn đó mình học rất lẹ, còn những môn khéo tay thì mình tệ vô cùng. Mình muốn tìm chương trình nào học như kiểu hệ trung cấp ở Việt Nam mình đấy, kiểu ra nghề chứ không phải là kỹ sư gì cả. Thời gian học từ 1 - 1,5 năm cũng được.

Thật ra, thì bame mình cũng đã thường kể về những khó khăn và cô đơn của cuộc sống ở Hoa Kỳ từ hồi mình còn ở Việt Nam mấy năm trước rồi, biết và mường tượng cũng được 70% là sẽ như vậy nhưng qua đây rồi ở không nên cảm thấy cuộc sống tẻ nhạt và buốn chán quá. Giờ thì mình cũng đang cố vượt qua thời gian này. Xin cám ơn bạn đã chia sẻ. Chúc bạn 1 ngày tốt lành.