HƯỚNG DẪN XNC Xin tư vấn về chọn nghề và các bước chọn trường vào học phù hợp

SonHong

Thành viên mới
Chào chú Vha08 và mọi người trong diễn đàn xuatnhapcanh. Cháu tên Lâm, sinh năm 89, hiện đang ở Winston Salem, North Carolina cùng vợ theo diện K1 mới dc hơn tuần nay. Trình độ tiếng anh ở mức khá về ngữ pháp, mức trung bình cho phần phần nghe-nói vì tiếng anh tự học ở nhà, ở VN tốt nghiệp THPT năm 2007, có học sư phạm toán hết năm 2 trường đại học sư phạm HCM ( bỏ dở vì 1 số lý do cá nhân ). Gia đình vợ cháu có 1 salon chuyên về nails-skin care ( sắp tới sẽ expand thêm về mảng day-spa ???!! ), cụ thể skin care là facial, kinh doanh cũng ổn định, vợ cháu tốt nghiệp ngành kế toán 4 năm tại trường UNCG nhưng ko đi làm ở ngoài mà tập trung cùng 4 anh em khác để phát triển cho salon, cô ấy định hướng muốn cháu học kế toán ( vì cơ bản cháu đã học chuyên toán ) để đi làm ngoài sẽ ổn định hơn và tương lai rộng hơn, chứ ko muốn cả nhà bu vào salon phòng trong trường hợp xấu với salon business thì còn có 1 người vẫn ổn. Nay cháu viết đôi dòng này kính mong dc chú Vha08 và anh chị em có kinh nghiệm trong diễn đàn góp ý, giải đáp giúp cháu vài thắc mắc như sau :
1 - Bằng THPT ở VN mình có cần dịch, công chứng để sử dụng ở đây ? Và ở HCM thì có những trung tâm nào làm dc việc đó ? ( cháu định nhờ người nhà đi làm dùm rồi gửi qua vì cháu quên mang theo qua Mỹ )
2 - Cháu nên chọn học kế toán như vợ cháu định hướng ? Hay còn có ngành nghề nào đó có thể hỗ trợ luôn cho salon gia đình mà vẫn có thu nhập ok ?
3 - Trong trường hợp sẽ chọn học kế toán thì cháu có thể chọn trường nào ở Winston Salem này ? Và nên chọn lộ trình học thế nào phù hợp ? Và dĩ nhiên cháu cũng rất cần mọi góp ý chọn ngành nghề nào khác phù hợp hơn tại nơi cháu ở vì về cơ bản cháu chưa biết gì nhiều về nơi này.
Rất mong sớm nhận dc góp ý của chú Vha08 và mọi người. Cháu xin cảm ơn.