Xin tư vấn về trường East Los Angeles

chou.chou

Thành viên mới
Thưa bác vh08,
Em trai của cháu hồi ở VN học đến năm 3 Đại học kiến trúc ngành Civil Engineering. Hiện giờ đang sống ở LA gần 1 tháng rồi. Dự định của em cháu là học tiếp ngành này. Theo tìm hiểu thì East Los Angeles khá mạnh về ngành này nên nó quyết định sẽ học ở đây và sau này sẽ transfer lên UC. Hôm nọ lên trường tìm hiểu thì nó được tư vấn là qua bên Rosemead College of English để học ESL, muốn học ở ELAC cũng được nhưng sẽ tốn nhiều tiền. Cháu ko rõ nó đã hỏi những gì nhưng cháu có thử email cho Rosemead thì được trả lời là Application Fee: $50. Tuition Fee: $380 / 4 weeks or $980 /16 Weeks.
Theo cháu tìm hiểu trên đây thì nếu học ESL ở Adult School thì chất lượng ko đựơc tốt, vào college học sẽ tốt hơn, tuy nhiên sẽ mất tiền.
Điều cháu muồn biết bây giờ là nên cho nó học ESL ở đâu và tốn bao nhiêu tiền, có thể xin FA được ko, hiên giờ gia đình cháu chưa ai đi làm cả. Cháu cùng 1 thằng em nữa định sẽ học anh văn chung với nó luôn.
Mong bác tư vấn giúp cháu.
Chân thành cảm ơn bác.

vha08

Support
Em cháu qua Mỹ theo diện đinh cư hay là du học sinh?

Đã học 3 năm ngành Civil Engineer ai lại xuống community college học lại. Cháu nói rõ 1 chút đi. Tôi không muốn hướng dẫn sai lầm cho bất cứ em học sinh nào.

chou.chou

Thành viên mới
Xin tư vấn học ELAC.

Thưa chú,
Gia đình cháu qua Mỹ theo diện bảo lãnh F3 ah. Bởi vì em cháu sợ vào học Đại học luôn thì ko theo kịp vì yêu cầu đầu vào thường khó hơn community college, trình độ anh ngữ của nó cũng chưa được tốt nên mới định là học ESL trước, với lại sợ tốn nhiều tiền, nhà cháu mới qua được 1 tháng thôi. Mong chú tư vấn giúp cháu. Cháu chân thành cảm ơn chú!

chou.chou

Thành viên mới
ELAC-Civil engineering

Chào chú vh08 và diễn đàn,
Đã lâu ko nhận được tin chú, mong chú và mọi người sớm giúp cháu. Cháu chân thành cảm ơn.

chou.chou

Thành viên mới
Học ESL

Thưa chú,
Em cháu có hỏi thêm được là ELAC học ESL $240/unit, 5 units/lớp.
Em cháu có hỏi thêm về FA thì họ nói phải ở 1 năm mới được. Cháu có đọc các bài viết của chú về FA, thì thấy trường nói vô lý quá.
Giờ em cháu định vào học ở EVANS Community Adult School (China Town).
Trường này học được ko chú?
Mong chú giúp cháu!
Cháu chân thành cảm ơn!

vha08

Support
EVANS Community Adult School chỉ dạy Anh văn căn bản và những nghề học nhanh để người lớn ra đi làm, chứ không dạy để học sinh tiếp tục học trên đại học.

East Los Angeles College (ELAC), mấy năm gần đây có nhiều thay đổi lớn, kỷ luật gắt hơn, thầy giáo có trình độ hơn, và nhiều cơ sở vật chất được xây mới. Chương trình College ESL (hay English composition) tính là 6 units, các lớp ESL khác, thấp hơn là 3 units. Em cháu lấy 3 lớp ESL, cũng không hơn 12 units - Tiền học & phí (Tuition & fees) là $180/ unit không phải là $240 như cháu nghĩ.
Fee for Out-of-State Non-ResidentsU.S. Citizens and Permanent Resident Card holders who have lived in California for less than a year are required to pay a nonresident tuition fee of $154.00 per unit plus an enrollment fee of $26.00 for a total of $180.00 per unit.

http://www.elac.edu/studentservices/studentfees.htm
12 units/ semester
- Học phí = 12 x $180 = $2160
- Parking .................. = $20
- Health fee .............. = $11
- Student Association .= $7
-------------------------------------
Tổng cộng .................= $2198/ semester hay $4396/ năm

- Pell Grant (FAFSA) cho $5550/ năm
- Tiền học .....................(- $4396)
- Còn dư ....................... $1154 hay trường sẽ đưa lại cho em cháu $577 một semester để mua sách.

chou.chou

Thành viên mới
Ðề: Xin tư vấn về trường East Los Angeles

Chào chú, cháu là người em đó đây ạh.
Cháu đã học xong năm 3 trường ĐHKTruc Tp.HCM, chuyên ngành civil engineering. Nhưng do một số đặc tính của ngành nên điểm ko cao và cũng... ham chơi (đa số là C) nhưng việc thuyết trình chuyên ngành và đồ án thì cháu lại làm tốt. Mong muốn của cháu bây giờ là học 2 năm cao đẳng (elac) sau đó sẽ transfer lên CS.Long Beach hoặc CS.LA và nếu đc thì có thể apply vào UC.Bekerly. Cháu đã nghĩ đến việc chuyển điểm nhưng yêu cầu của 2 trường này rất cao nên cháu muốn học lại từ đầu. Sẽ phí thời gian nhưng cháu nghĩ là sẽ tốt hơn, bởi lẽ công tác giảng dạy và đào tạo bên này sẽ đi sát vào thực thế, ko như ở VN thí nghiệm chỉ toàn bằng giấy bút. Hiện cháu đang bị kẹt về việc nhập học. Cháu muốn đăng ký vào học trường East Los Community College. Nhưng vấn đề thủ tục rất là rườm rà. Có nhiều chỗ cháu ko hiểu, muốn gặp counselor để giúp tư vấn nhưng nó yêu cầu phải là sv của trg! Muốn hỏi về financial aid, cũng yêu cầu là sv của trg... Cầm tờ giấy enrollment & registraion đọc thì ko hiểu gì mấy. Mong bác và các anh chị đi trước hướng dẫn cho cháu một số vấn đề sau:
-Residency classification: có 2 dạng là RESIDENTS và NON-RESIDENTS. Trong RESIDENTS có tiếp 2 dạng là US.Citizens và Non-US.Citizens. Cháu nghĩ cháu là Non-US.Citizens. (có đúng ko ạh?)
-Fees:
+ Enrollment Fee: 36$ per unit. Vậy cứ mỗi unit là "fee unit+36$" ạh??
+ Non-Resident Fee: students classified as non-residents are subject to enrollment fees and additional non-resident fees of 190$ to 207$. Họ chỉ ghi như vậy! Vậy đối với cháu_Residents.Non-US.Citizens thì phải đóng bao nhiêu? Nếu phải đóng như trên thì cực kỳ....@_@!
-Bằng cấp: có người nói sẽ cần bảng điểm học bạ của 3 năm cấp 3, bằng tốt nghiệp. Có người lại nói ko? Lúc đi cháu phải chạy bù đầu nên cháu chỉ kịp mang theo bản photo công chứng học bạ cấp 3 (chưa dịch sang t.A). Với điều kiện của cháu bây giờ thì cháu có cần phải có những thứ ấy ko??
* Vấn đề cuối cùng là FA. Cháu chỉ vừa qua đc hơn 1 tháng, thì liệu cháu có xin đc FA ko?? Từ những nguồn nào?? So sánh các bài viết của bác với việc cháu lên trường hỏi làm cháu cực kỳ bối rối?? Và xin đc thì bao giờ sẽ nhận đc? Nhân tiện cho cháu hỏi luôn là cháu vào trang web FAFSA.ed.gov --> start here --> login. Nhưng ko thể vào đc với social của cháu?? Cháu khẳng định là nó đúng! Nhưng nó cứ báo là invalid social security number?? Phải chăng là họ chưa cập nhật đc SSN của mình? Vậy thì mình sẽ khắc phục như thế nào ạh??
Cháu xin cám ơn trước, mong bác và các anh chị sớm giúp đỡ, để cháu có thể kịp vào khóa học mùa thu.
Chúc bác và các anh chị XNC một ngày tốt lành!

Cháu email cho tôi vha08@yahoo.com hẹn ngày giờ (Thường thì tôi dậy rất sớm từ 4-5 giờ sáng, online khoảng giờ đó tới 8 -9 giờ California). Tôi sẽ giúp cháu điền tất cả các thủ tục xin học vào xin financial aid. Cháu chuẩn bị trước các giấy tờ sau. SSN, bằng lái nếu có (không thì ID card), giấy thuế của cha mẹ (nếu cháu dưới 24 tuổi, trên thì khỏi cần). Tôi sẽ dành cho cháu 2 tiếng để hoàn tất các giấy tờ cần thiết.

Hay là 8 giờ sáng ngày mai thứ Hai 15-8-2011

chou.chou

Thành viên mới

Cháu đã email cho chú ah.
Cám ơn chú đã nhanh chóng và nhiệt tình giúp đỡ cháu.

mandolin1301

Thành viên mới

Chào bác Vha08. Cháu đây ạ!
Cám ơn bác lần nữa về sáng hôm qua đã hướng dẫn cháu. Hôm qua cháu ko đến trường ngay vì cháu nghĩ cần phải xem qua nội dung bài test. Sáng nay cháu đã đi nộp admission apllication, đã được cho studen ID và cháu cũng đã thi placement test. Hiện tại thì cháu chưa được yêu cầu đóng một thứ phí nào cả.
Cháu làm ESL Engl với Math cho placement test. Kết quả
- ESL cháu đc xếp vào lớp ESL 4A. (You may enroll in ESL-4A for int. ESL students. Consider ESL-4C (list@speak) or Noncredit ESL 43CE.) Cháu ko hiểu lắm dòng này??
- Math: transfer level1 (You placed into Math 245, 235, 230, 227 or 215. STẸM track students must take Math 125 & Math 120)?????
Bác cho cháu hỏi kết quả hiện tại của cháu ntn? Cháu tự cảm thấy mình làm chưa tốt. Có một số câu hỏi đánh xong cháu nhận ra nó sai vì cái tính hấp tấp của cháu. Đặc biệt về toán học, cháu ko làm tốt phần College Math (hôm qua cháu làm thử thì ko có phần này) nó cao lắm chỉ = toán lớp 10 ở VN, nhưng cháu đã quên gần hết và chỉ làm theo trí nhớ.
Về đơn FA, họ từ chối gửi đến FAFSA cho cháu. Họ nói việc này mình phải tự gửi theo đường bưu điện. Trưa nay về cháu cũng đã tự đi gửi rồi. Cháu ko biết nếu mình làm đơn như vậy thì mình xin học phí cho khóa học nào hay năm học nào? Liệu khóa học mùa thu tới cháu sẽ được nhận hay chưa?
Thưa bác, hiện tại cháu ko biết mình phải tiếp tục làm tiếp những gì... có nên làm tiếp thủ tục đăng ký học hay ko? Nếu như ko có trợ cấp từ FA từ việc học thực sự khó với hoàn cảnh gđ cháu hiện tại vì học phí lên đến 243$/unit $_$ Chính người trong văn phòng enrollment nói với cháu như vậy, họ cũng có ghi trong phiếu...gì đó cho mình.
Mong bác tiếp tục giúp đỡ cháu, xin chân thành cám ơn bác.
p/s: nhân tiện bác cho cháu hỏi section number là gì ạ??

Chỉnh sửa cuối:

Cháu thật làm mất thời gian của tôi và của cháu. Nghe lời tôi khuyên ĐỔI NGHỀ ĐI. Tới trường EVANS Community Adult School, học Anh văn một thời gian rồi quay trở lại college, kiếm một cái nghề nào đó, học xong rồi ra đi kiếm việc làm. Tôi chửi mắng cháu thì cháu sẽ buồn 5 phút, nhưng sẽ làm cháu tỉnh ngộ ra và biết mình phải làm gì hợp với khả năng của mình, không theo đuổi một giấc mơ không khả thi.

Về Anh văn, cháu kém tôi không la mắng gì hết. Anh văn yếu thì vừa học chuyên ngành vừa học Anh văn. Rất nhiều người Việt bị trở ngại về Anh ngữ. Đây là chuyện thường tình. Nhưng về toán, cháu là sinh viên đại học ngành civil engineer, mà cháu thi College Placement Test không qua nổi bậc "College Algebra" (toán đại số phương trình bậc 2) lại đổ thừa quên hết.

Cháu thi CPT được xếp vào lớp ESL 4A, cháu học xong lớp này, thi lại CPT CÓ THỂ cháu sẽ nhảy lên ENG 101 (ENG 1A). Nhưng toán thì không thể nào cháu nhảy lớp được. Cháu phải học xong lớp Calculus II thì trường mới cho phép cháu học lớp Engineer Modeling/Design, và lớp ThermoDynamic/Fluids prerequisite là Calculus III.

Từ lớp College Algebra (MATH 245) tới Calculus III là 8 lớp, một khóa học là 6 tháng, cháu sẽ mất 4 năm học general education, rồi mới được học chuyên ngành.

ESL Flow Chart

Math Flow Chart

Vậy đi, cháu đừng hỏi tôi về Civil Engineer nữa. Cháu không đủ khả năng để học ngành này đâu. Hỏi về nghề khác đi.

mandolin1301

Thành viên mới

Cám ơn bác lần nữa! Và cũng xin lỗi vì đã làm mất thời gian của bác. Ko thể chối cãi được việc cháu đã làm toán quá tệ. Nhưng nội tình thì có lý do của nó bác ah. Thật sự thì với bậc ĐH cháu đã hoàn thành toán cao cấp 1,2,3,4 cả toán ứng dụng. Với các bài toán pt bậc 2 xuất hiện thường ngày trong các mẩu nhỏ của bài toán lớn thì chỉ việc bấm máy tính là ra. Giải tay delta=b.b - 4ac rất mất thời gian. Cháu cũng chỉ nhớ đến tính delta còn biến 1, biến 2 cụ thể công thức là gì cháu ko nhớ nữa. Trong phòng thi cũng ko đc sử dụng máy tính. Một số câu cháu ko hiểu họ muốn hỏi gì, vì thuật ngữ toán học bằng tiếng Anh. Cháu ko khóc lóc yêu cầu bác phải thông cảm cho cháu. Hiện tại cháu sẽ theo lời bác, đi học ở EVANS, trong thời gian này cháu sẽ tích cực tự ôn lại GED, chuyển đổi tất cả các kiến thức cấp 3 sang tiếng Anh, và đặc biệt ôn chuyên sâu lại toán học. Cháu chỉ còn một điều muốn hỏi bác là
"Nhưng toán thì không thể nào cháu nhảy lớp được. Cháu phải học xong lớp Calculus II thì trường mới cho phép cháu học lớp Engineer Modeling/Design, và lớp ThermoDynamic/Fluids prerequisite là Calculus III.
Từ lớp College Algebra (MATH 245) tới Calculus III là 8 lớp, một khóa học là 6 tháng, cháu sẽ mất 4 năm học general education, rồi mới được học chuyên ngành."
Như vậy có nghĩa là cháu sẽ KO BAO GIỜ ĐƯỢC thi CPT lại ạh? Và BẤT KỂ KHI NÀO cháu đăng ký học College ở BẤT CỨ ĐÂU cũng phải chấp nhận kết quả trên ạh??
Mong bác trả lời giúp cháu điều cuối này. Cám ơn bác đã giành thời gian ạh. Chúc bác sức khoẻ.

Cháu muốn thi lại CPT - MATH 10 lần cũng được. Cho dù cháu thi 1000 lần thì cũng chỉ được xếp vào lớp pre-calculus thôi. Tại vì đề thi của CPT phần toán chỉ có algebra II (= Intermediate algebra/ college algebra) là hết. Trường ELAC, cháu đã thi 1 lần, cháu thi lần nữa được 100/100 phần toán, mấy người counselor không ai dám ký cho cháu miễn các lớp toán.

Phải chi cháu thi được 51% và được xắp vào lớp Calculus I, rồi cháu mang học bạ ở VN ra, họ sẽ cho cháu credits các lớp toán. Cháu đọc bài này đi
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=10896

Kỹ sư dân dụng (Civil Engineer) học 5 năm, muốn lấy license professional cháu phải có bằng master hay ít nhất là 3 - 5 năm kinh nghiệm làm việc thì mới được phép đi thi. Người Principal Engineer (hay mentor của cháu), cảm thấy cháu có đủ khả năng thì mới ký cho cháu đi thi. Còn không thì cả đời của cháu không có con dấu và không được phép ký tên trên bản vẽ.

Kiến trúc sư chỉ thiết kế công trình, nhưng civil engineer mới là người chịu trách nhiệm về công trình. Cháu suy nghĩ lại đi.

Cháu gởi học bạ đại học và THPT cho tôi xem, rồi tính tiếp.

mandolin1301

Thành viên mới

Cháu sẽ mail thông tin của cháu ngay. Cám ơn bác đã giành thời gian

Học bạ đại học của cháu bị "Failed" quá nhiều lớp. Nếu cháu đưa học bạ ra thì, ELAC nếu chấp nhận sẽ xem như cháu học gần xong chương trình 2 năm ở CC, chỉ thiếu mấy lớp English & Electives, nhưng tính ra GPA thì cháu sẽ không được 1 trường đại học nào nhận.

Ở Mỹ học theo lối tự lựa chọn và học xong lớp dưới thì mới được phép lấy lớp trên. Các lớp giáo dục phổ thông cháu bị "Failed" nhiều, rồi lớp căn bản của civil engineer là: hình học hoạ hình, vẽ kỹ thuật, cháu bị failed thì ELAC sẽ bắt cháu học lại. Hay đơn giản là cháu phải học lại hết từ đầu. Chương trình học của civil engineering thì dài, cháu lại không có khiếu về ngành này, rồi áp lực của cuộc sống, quyến rũ của vật chất cháu sẽ lại bỏ học nữa, cuối cùng cả cuộc đời chả có tờ giấy nào hết.

Cháu lên mạng tìm các tài liệu về Failure Engineer hay Engineering Disaster hay xem TV đài Science channel cháu sẽ thấy hậu quả của những civil engineer kém tài. Hại chết người đó cháu. 2 năm trước tôi xây dựng 1 công trình, kỹ sư tính thiếu 1 cái bracket, tôi cho thợ ngưng việc chờ kỹ sư tính lại. Cả tháng trời tụi nó tìm không ra. Tôi biểu tụi nó ký giấy chịu hoàn toàn trách nhiệm, đâu có đứa nào dám ký. Cuối cùng chủ dự án, đồng ý trả tiền tôi mới tính lại cho tụi nó thấy và mang bản vẻ về vẽ lại.

Tôi là người trong nghề bao nhiêu năm nay, tôi thấy cháu không thích hợp với ngành civil engineer, cháu không tin thì tuỳ cháu, muốn học lại thì cứ tự nhiên.

mandolin1301

Thành viên mới

Dạ! Cám ơn bác đã quan tâm cháu có khả năng làm sập nhà hay ko. Học bạ ĐH cháu có nhiều môn Failed vì cháu tự nguyện Failed thôi ạh. Ngay từ đầu cháu đã muốn học lại. Cháu chỉ muốn hỏi bác là nếu lần sau cháu làm bài test lại ở ELAC thì có thể đc xếp lớp toán lại ko? Nếu ko thì cháu phải làm như thế nào để được xếp vào lớp toán cao hơn để rút ngắn quá trình học? Mong bác hướng dẫn. Cám ơn bác