Cho cháu xin ý kiến về trường hợp của cháu với !!

Huy Tân

Thành viên mới
1.Tên : Nguyễn Công Huy, 22 tuổi .
2.Đang học gì tại Việt Nam: Cháu đã bảo lưu kết quả tại trường quốc tế ẺRC cách đây nữa năm
3.Kết quả học tập : (bảng điểm ) lớp 10 : 8 ; lớp 11 : 7.5 ; lớp 12 : 6.8 .
4.Trình độ ngoại ngữ (Anh văn) : Cháu mới thi ielts vào ngày 19.7 vừa rồi , ngày 31 cháu mới nhận kqua
Cháu đăng ký dịch vụ làm hồ sơ giùm cho cháu .Cháu có nói với họ nên chọn ngành nào lạ để k bị trùng dễ lấy đuọc visa và họ cũng đồng ý là chọn ngành nào lạ để ko bị trùng với những người khác, và họ chọn cho cháu ngành : Biotechnology ở trường Ohlone college .Sau đó , Cháu có phỏng vấn 2 lần nhưng ko lần nào được cấp hết . ( cháu phỏng vấn 2 lần liên tiếp trong 1 tháng )
** Lần phỏng vấn đầu tiên họ hỏi 4 câu : (cháu xin viết tiếng việt)
C.o : Tại sao muốn đi du học mỹ ?
Me : Có nhiểu lý do để tôi muốn đi du học :
1- Môi trường tốt, là 1 trong những nơi có nền giáo dục tốt nhất thế giới , giúp học sinh có thể đạt được những kỹ năng thiết yếu nhất
2- Chú trọng nhiều vào thực hành hơn lý thuyết. giúp học sinh có kinh nghiệm về thực tế
3- Bằng cấp ở Mĩ cũng được chú trọng nhiều hơn những nước khác

C.o : Nhà em có mấy người ?
Me : 6 người tất cả thưa C.o , bao gồm ba mẹ và 4 đứa con

C.o : Ba mẹ em làm gì ?
Me : Ba mẹ em mở nhà hàng và khách sạn , và có hợp tác với công ty xây dựng Trấn thành. mỗi tháng thu nhập hơn 100 tr . bao gồm 70 tr cho việc kinh doanh riêng và 35 triệu thu nhập khác.

C.o : Em chọn ngành gì khi đi du học ? tại sao ?
Me : Em chọn ngành công nghệ sinh học thưa C.o ( lúc này họ kêu c
háu đưa học bạ, và nói gì với người kế bên cháu nghe k rõ vì nhanh quá) . ( lúc này cháu nhớ lại các chỉ dẫn của dịch vụ ) em chọn ngành này vì em yêu thích nghiên cứu adn và gen , em muốn học thêm về các vấn đề đó .Khi trở về Việt Nam em sẽ xin làm ở viện hàn lâm ở đà lạt .

C.o : Em có về vn sau khi học xong ?
Me :có thưa c.o.

C.o : Xin lỗi tôi ko thể cấp visa cho em được.
Sau đó em cám ơn và đi về .

** Lần 2 :
Cũng là những câu hỏi tương tự và e cũng trả lời tương tự nhưng em có hỏi lại C.0 là tại sao đánh rớt em .
Em cũng có hỏi là vì ko tin tài chính của em .
Me :Em cũng có hỏi là vì ko tin tài chính của em . tại sao lại đánh em rớt?
C.o : Tôi tin vào tài chính của em .Tại vì ngành em chọn quá cao so với điểm của e ( tại vì em nghe là về điểm số môn sinh của e và cũng 1 phần họ cố ý nói nhanh để e k nghe ) .

Em tính hỏi thêm , nhưng họ lắc đầu và k cho e hỏi nữa. nên em cám ơn và quay về .
*** Cháu xin hỏi ở đây là . Nếu bây giờ cháu chuyển qua ngành Business Administration and Management , thi cháu phải trả lời làm sao cho hợp lý, tại cháu cũng không chắc về việc họ đánh rớt cháu là do điểm số hoặc ngành học . Nếu họ hỏi cháu dự tính trả lời như vậy xin chú Vha08 coi dùm con :
Vietnam'a foreign policies are being loosened. Trades are more open, tariffs are lowered, etc. The economy is improving in a few years. I think given this trend, Vietnam will soon be an important manufacturer for major firms in the world. I would like to someday own and manage manufacturers like that in Vietnam. Not only can i provide more jobs for the people, but also am i able to do what i love to: running a successful business. And the last reason why i change my major is that i think biotechnology is doesn't suitable for me . so i need to change this .
** Cháu có tìm cách liên lạc với chú Vha08 nhưng ko thấy phản hồi ạ . Mong chu trả lời trường hợp của chau.
Cháu cám ơn rất nhiều !

Ðề: Cho cháu xin ý kiến về trường hợp của cháu với !!

Cháu rớt phỏng vấn vì các câu trả lời của cháu quá mơ hồ. Kế hoạch học tập không có rõ rang. Nói tóm lại giáo dục Mỹ cháu chưa hiểu rõ bao nhiêu và ngành cháu chọn cũng không thực tế cho lắm.

Chú hỏi cháu 1 câu thôi: Ở Việt Nam có bao nhiêu công ty về Biotech?

Mỗi ngày chú dợt phỏng vấn và hướng dẫn giáo dục Mỹ cho các bạn khác - cháu có thể online vào tham gia YIM vha08