[Diện Vợ, Chồng] Hồ sơ CR1 - HCM2013607026

mykim1989

Thành viên tích cực
:New_icons_60::New_icons_60: Ông xã em mở hồ sơ bảo lănh em vào ngày 4/02/2013 ,ngày 28/03/2013 E check receipt number (MSC1390566545)của em thì thấy đã được approve . oxa e nhận được thư appr ngày 1/4 và e thấy chia sẽ của anh chị là khi hs mình được appr thì đi làm Lý Lịch Tư Pháp .nhưng Luật Sư của e thì không kêu em làm gí hết . Luật Sư nói là đợi giấy tờ gì đó về rồi đem ra Luật Sư làm cho . như vậy em đợi khi hs e co case number rồi e đi làm LLTP thì có kịp không anh chị ? Luật sư của em dữ quá ah e không dám hỏi gì hết . Mong anh chị cùng chia sẽ kinh nghiệm với e nhe . Chân Thành cảm ơn .

Chỉnh sửa cuối:

nghiakim2904

Thành viên mới
Ðề: MSC1390xxxxxx , nhờ anh chị tư vấn giúp em .

hi bạn,
Nếu hs của bạn đã được approved, thì Bạn đến STP tỉnh hoặc TP nơi bạn cư ngụ làm LLTP số 2 đi.
Ls hay dv làm giấy tờ cho bạn, họ nhận tiền làm giấy tờ cho vc bạn thì họ có bổn phận và trách nhiệm trả lời và tư vấn những gì bạn không hiểu.
Luật sư của em dữ quá ah e không dám hỏi gì hết . Tôi không hiểu tại sao bạn trả tiền mà lại phải sợ ls nữa????

vuthangsi

Ban điều hành

:New_icons_60::New_icons_60: Ông xã em mở hồ sơ bảo lănh em vào ngày 4/2 ,ngày 28/03 E check receipt number của em thì thấy đã được approve . oxa e nhận được thư appr ngày 4/4 và e thấy chia sẽ của anh chị là khi hs mình được appr thì đi làm Lý Lịch Tư Pháp .nhưng Luật Sư của e thì không kêu em làm gí hết . Luật Sư nói là đợi giấy tờ gì đó về rồi đem ra Luật Sư làm cho . như vậy em đợi khi hs e co case number rồi e đi làm LLTP thì có kịp không anh chị ? Luật sư của em dữ quá ah e không dám hỏi gì hết . Mong anh chị cùng chia sẽ kinh nghiệm với e nhe . Chân Thành cảm ơn .
Khi hồ sơ đã được chấp thuận , sẽ được chuyển đến NATIONAL VISA CENTER .
Bạn lấy mẩu thư gởi cho NVC để hỏi số CASE NUMBER ở đây
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/74-Thư-hỏi-national-visa-center-số-hồ-sơ
Bạn cần thiết lập sự liên lạc với NVC qua email để chủ động xử lý hồ sơ của mình .
Khi hồ sơ đến hạn giải quyết , NVC sẽ gởi cho bạn mẩu đơn DS-3032 , LÚC NÀY BẠN MỚI TIẾN HÀNH THỦ TỤC HOÀN TẤT HỒ SƠ CỦA MÌNH .
Xem ở đây
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/400-Tổng-hợp-kinh-nghiệm-hoàn-tất-hồ-sơ-từ-A-Z

mykim1989

Thành viên tích cực

Dạ e cám ơn chị đã tư vấn giúp e .
Ls hay dv làm giấy tờ cho bạn, họ nhận tiền làm giấy tờ cho vc bạn thì họ có bổn phận và trách nhiệm trả lời và tư vấn những gì bạn không hiểu.
nếu Dịch Vụ hay LS ai cũng như chị nói thì những ai thuê DV hay LS đâu có ai lên diễn đàn nhờ tư vấn hồ sơ . vì đa số hồ sơ di trú điều thuê LS hay dịch vụ làm nhưng họ vẫn lên đây nhờ tư vấn . mỗi người mỗi hoàn cảnh không ai giống ai hêt . Luật Sư nói khi nào giấy tờ về tôi sẽ làm bươc kế tiếp cho chị . như vậy thì mình còn hỏi gì nưa . nhưng e thấy trên diễn đàn thì khi hs được appr thi đi làm LLTP . còn của e thi LS kêu đợi và không cần làm gì hết.khi nao làm LS sẽ báo.

mykim1989

Thành viên tích cực

Khi hồ sơ đã được chấp thuận , sẽ được chuyển đến NATIONAL VISA CENTER .
Bạn lấy mẩu thư gởi cho NVC để hỏi số CASE NUMBER ở đây
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/74-Thư-hỏi-national-visa-center-số-hồ-sơ
Bạn cần thiết lập sự liên lạc với NVC qua email để chủ động xử lý hồ sơ của mình .
Khi hồ sơ đến hạn giải quyết , NVC sẽ gởi cho bạn mẩu đơn DS-3032 , LÚC NÀY BẠN MỚI TIẾN HÀNH THỦ TỤC HOÀN TẤT HỒ SƠ CỦA MÌNH .
Xem ở đây
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/400-Tổng-hợp-kinh-nghiệm-hoàn-tất-hồ-sơ-từ-A-Z
da . e cảm ơn vuthangsi đã tư vấn giúp em . vuthangsi cho e hỏi là hồ sơ của e mới appr được 11 ngày thôi bây giờ mình viết mail hỏi case number có sớm quá không ? vì trong giấy appr ghi là trong vòng 30 ngày nữa NVC mới gởi giấy tờ cho bước kế tiếp.

vuthangsi

Ban điều hành

da . e cảm ơn vuthangsi đã tư vấn giúp em . vuthangsi cho e hỏi là hồ sơ của e mới appr được 11 ngày thôi bây giờ mình viết mail hỏi case number có sớm quá không ? vì trong giấy appr ghi là trong vòng 30 ngày nữa NVC mới gởi giấy tờ cho bước kế tiếp.
SAU 1 tháng , kể từ ngày chấp thuận , thì gởi email hỏi CASE NUMBER .
vIỆC TRÃ LỜI Ở TRÊN CHO BẠN , NHẰM GIÚP BẠN HIỂU QUÁ TRÌNH XỬ LÝ CỦA MỘT HỒ SƠ DI TRÚ .
Bạn cứ tuần tự mà làm .
@Bạn PHUTHU , có ý tốt muốn giúp bạn thôi .không cần phải căng thẵng như vậy .

sansnom

Support

Dạ e cám ơn chị đã tư vấn giúp e .
nếu Dịch Vụ hay LS ai cũng như chị nói thì những ai thuê DV hay LS đâu có ai lên diễn đàn nhờ tư vấn hồ sơ . vì đa số hồ sơ di trú điều thuê LS hay dịch vụ làm nhưng họ vẫn lên đây nhờ tư vấn . mỗi người mỗi hoàn cảnh không ai giống ai hêt . Luật Sư nói khi nào giấy tờ về tôi sẽ làm bươc kế tiếp cho chị . như vậy thì mình còn hỏi gì nưa . nhưng e thấy trên diễn đàn thì khi hs được appr thi đi làm LLTP . còn của e thi LS kêu đợi và không cần làm gì hết.khi nao làm LS sẽ báo.
tôi hoàn toàn đồng ý với bạn Mykim1989. bởi vì trên trang web của LSQ đã có lưu ý quan trong:

Lưu ý quan trọng

Xin lưu ý rằng chữ ký của đương đơn trên bất kỳ mẫu đơn xin cấp thị thực nào chính là sự bảo đảm của đương đơn về tất cả các thông tin mà đương đơn cung cấp là đúng sự thật và chính xác. Đương đơn phải tự chịu trách nhiệm về chính bản thân mình cũng như về mặt pháp lý, ngay cả khi một đại lý du lịch hoặc một người nào khác chuẩn bị hồ sơ cho đương đơn. Bất kỳ một giấy tờ giả mạo nào hoặc cố tình cung cấp thông tin sai lệch đều có thể dẫn đến việc đương đơn vĩnh viễn không hội đủ tiêu chuẩn cho bất kỳ loại thị thực nào trong tương lai.
cho nên chúng ta không thể phó mặc hoàn toàn cho LS. giả sử ông ta vô tình làm sai HS thì sao? chính chúng ta chịu trách nhiệm và gánh mọi thiệt hại về tiền bạc và tinh thần.

do đó, tui thấy dù cho ai chuẩn bị cho mình, ít ra mình cũng phải am hiểu và cẩn thận xem xét cho chihs xác những gì mình ký cho bộ HS của mình.

Chỉnh sửa cuối:

vuthangsi

Ban điều hành
Ðề: Msc1390566545

do đó, tui thấy dù cho ai chuẩn bị cho mình, ít ra mình cũng phải am hiểu và cẩn thận xem xét cho chính xác những gì mình ký cho bộ HS của mình.

@SANSNOM
Ký mấy cái giấy này cũng quan trọng như lúc ký giấy ĐĂNG KÝ KẾT HÔN .
Ký sai , khổ dài dài .

DucTran

Thành viên mới

Tôi chắc rằng Ông Xã bạn đã có thuê LS tại Mỹ làm hồ sơ rồi vì OX bận đi làm ăn và không rành về Luật Mỹ, bạn ở đây đi thuê LS nữa thì quả là tốn kém (mà còn sợ nữa ?). Bạn hãy thường liên lạc với OX để biết tin tức hồ sơ rồi theo đó mà thực hiện chứ cần chi mấy tay LS tại VN ? .
Bạn đã vào XNC thì bạn có thêm sự trợ giúp "chân tình, rõ ràng ... đầy kinh nghiệm máu xương" mà các anh chị em đã từng trải cho việc XNC từ A - Z. Bạn cứ mạnh dạn Post bài để hỏi những gì chưa hiểu ... bạn sẽ nhận được trả lời tư vấn từ các "Sư Luật DĐ XNC" một cách chính xác và cập nhật nhất. (chưa chắc LS của bạn hiểu hơn ACE XNC). LS đôi khi làm chảnh gây khó khăn cho mình để vòi thêm tìn ?
Thân mến,

do đó, tui thấy dù cho ai chuẩn bị cho mình, ít ra mình cũng phải am hiểu và cẩn thận xem xét cho chính xác những gì mình ký cho bộ HS của mình.

@SANSNOM
Ký mấy cái giấy này cũng quan trọng như lúc ký giấy ĐĂNG KÝ KẾT HÔN .
Ký sai , khổ dài dài .
bác Vuthangsi ví von hay lắm, hi hi
nhưng mà tôi nghĩ cái vụ USA Immigrant Visa này coi bộ còn khó hơn kết hôn, bởi vì có thể kết hôn nhiều lần , hi hi .. nhưng chắc trong đời chưa chắc có người nào ký DS-230 lần thứ hai nhỉ ???

@mykim1989: bạn cứ theo lời bác Duc_Tran đây hướng dẫn nhé, bởi vì bác ấy có nhiều kinh nghiệm thực tế lắm. chắc bạn cũng đã đọc những gì mà LS Mỹ đã gây khó khăn cho gia đình tôi . sáng nay tui edit lại bởi vì cảm thấy hơi bất tiện khi post những điều khó chịu ấy vô trong topic của bạn. Có thể hôm nào rãnh mình post lại trong phần "CHIA SẺ KINH NGHIỆM" thì hay hơn.

nghiakim2904

Thành viên mới

Tôi chắc rằng Ông Xã bạn đã có thuê LS tại Mỹ làm hồ sơ rồi vì OX bận đi làm ăn và không rành về Luật Mỹ, bạn ở đây đi thuê LS nữa thì quả là tốn kém (mà còn sợ nữa ?). Bạn hãy thường liên lạc với OX để biết tin tức hồ sơ rồi theo đó mà thực hiện chứ cần chi mấy tay LS tại VN ? .
Bạn đã vào XNC thì bạn có thêm sự trợ giúp "chân tình, rõ ràng ... đầy kinh nghiệm máu xương" mà các anh chị em đã từng trải cho việc XNC từ A - Z. Bạn cứ mạnh dạn Post bài để hỏi những gì chưa hiểu ... bạn sẽ nhận được trả lời tư vấn từ các "Sư Luật DĐ XNC" một cách chính xác và cập nhật nhất. (chưa chắc LS của bạn hiểu hơn ACE XNC). LS đôi khi làm chảnh gây khó khăn cho mình để vòi thêm tìn ?
Thân mến,
Em thích câu nói của anh DUCTRAN: không thầy đố mày làm nên....làm nên rồi quên luôn ông thầy.

Ngay từ đầu lên diễn đàn, em đã nhận thấy rằng diễn đàn XNC là nơi đáng tin cậy, cho những ai làm hồ sơ Xuất Cảnh.
Bản thân em, không có thuê dịch vụ hay luật sư gì ráo trọi. Nhưng nhờ có ACE trong dd mà hs em tại thời điểm này khá thuận lợi. Em biết ơn vì điều đó.
Việc thuê ls hay dv. Thì không nên giao hết mọi trách nhiệm cho họ. NHƯNG, họ nhận đồng tiền mồ hôi nước mắt của mình thì họ phải có trách nhiệm với hs của mình chứ. Mắc mớ gì phải sợ ????? Ý của em chỉ là vậy. :2:

vuthangsi

Ban điều hành

bác vuthangsi ví von hay lắm, hi hi
nhưng mà tôi nghĩ cái vụ usa immigrant visa này coi bộ còn khó hơn kết hôn, bởi vì có thể kết hôn nhiều lần , hi hi .. Nhưng chắc trong đời chưa chắc có người nào ký ds-230 lần thứ hai nhỉ ???

@mykim1989: Bạn cứ theo lời bác duc_tran đây hướng dẫn nhé, bởi vì bác ấy có nhiều kinh nghiệm thực tế lắm. Chắc bạn cũng đã đọc những gì mà ls mỹ đã gây khó khăn cho gia đình tôi . Sáng nay tui edit lại bởi vì cảm thấy hơi bất tiện khi post những điều khó chịu ấy vô trong topic của bạn. Có thể hôm nào rãnh mình post lại trong phần "chia sẻ kinh nghiệm" thì hay hơn.
ds-230 chỉ có thời hạn 1 năm .hết hạn ký lại .
Giấy đăng ký kết hôn chỉ hết hạn khi nào gặp hạn thôi .

tranly

Thành viên tích cực

Bạn Mykim1989 cho mình hỏi, Chồng bạn sống ở tiểu bang nào mà hồ sơ bạn được appr nhanh quá vậy?
Những bước bạn check hồ sơ xin vui lòng chỉ lại cho tranly
Chồng mình sống ở Cali, bảo lãnh cho mình và 2 đứa con tới hôm nay đã hơn 2 tháng mà chỉ có 2 cái receipt number.
Thấy bạn có số receipt giống mình ( MSC ) nên hỏi thăm, mong bạn trả lời giúp nha.
Cám ơn bạn.

mykim1989

Thành viên tích cực

Bạn Mykim1989 cho mình hỏi, Chồng bạn sống ở tiểu bang nào mà hồ sơ bạn được appr nhanh quá vậy?
Những bước bạn check hồ sơ xin vui lòng chỉ lại cho tranly
Chồng mình sống ở Cali, bảo lãnh cho mình và 2 đứa con tới hôm nay đã hơn 2 tháng mà chỉ có 2 cái receipt number.
Thấy bạn có số receipt giống mình ( MSC ) nên hỏi thăm, mong bạn trả lời giúp nha.
Cám ơn bạn.
Chào chị Tranly . Trước tiên em cám ơn chị đã quan tâm đến HS của e nhe . Oxa e ở CALI đó chị . HS e mở được 1 tháng 3 tuần thì check receipt thấy được approve . 4 ngày sao là nhận được thư I 797 approve . đây là yahoo của em chị vào mình nói chuyện nhiều hơn nhe . my_kim_bt .
e cũng không biết sao số HS của chị không check được nữa . neu HS chi đươc appr thi sau vai ngày sẽ nhận đươc thư appr thoi ah .chi an tam đi . cũng nhiều khi Uscis chưa đưa số HS của chi vào hệ thống Computure nên mình không check được.nhưng khi được chấp thuận thì USICS sẽ gởi giấy appr về cho oxa của chị . e check receipt number ờ đây nè .https://egov.uscis.gov/cris/Dashboard/CaseStatus.do;jsessionid=abcufXVa6zrHlgQfPTv3t

muathu00

Thành viên tích cực

chao Mykim, cho minh` add voi nha, priority day cua mi`nh 25/3, minh` cung~ co ms MSC

Lucia

Thành viên tích cực

Những hồ sơ mở trong khoảng thời gian năm 2013 mình rất quan tâm. Thấy hồ sơ của MK nhanh được app cũng mừng cho MK.Mong được kết bạn với những anh chị em cùng mở hồ sơ năm 2013 cũng như của các năm trước để chia sẻ và học hỏi thêm kinh nghiệm

mykim1989

Thành viên tích cực

chao ban Lucia . cam on ban da quan tam den ho so cua mykim. mykim chuc ban va tat ca anh chi em dieu som duoc approve nhe . mykim rat han hanh duoc biet ban va lam quen voi ban .

mykim1989

Thành viên tích cực

Hôm nay mykim nhận được check list letter cua NVC . anh chi em và Ban Điều Hành Diễn đàn dịch dùm Mykim nhe . Dạ mykim cám ơn johnywalker nhiều ajh.đây là check list letter mà NVC gởi cho mykim. làm phiền anh johnnywalker xem lại dùm em.

June 21, 2013
NVC Case Number: HCM2013607026
Dear TIN T NGUYEN:
We have reviewed the documents which you submitted in support of an application for an immigrant
visa. Please review the information listed under each applicant's name and provide any documents
which are indicated as missing or need additional information. You must submit the required
information. Failure to provide the requested information will delay your immigrant visa interview.
Please read the enclosed information to determine where to send all required copies of missing
documents. If you have any questions regarding this letter, please call the National Visa Center at (603)
334-0700 between the hours of 7:30am and midnight ET.
Please include a copy of this letter with your correspondence and write your case number clearly (exactly
as it appears below) on the upper right-hand corner of all documents.
From the date you mail or transmit the requested information, please allow 20 business days for NVC to
review this documentation/your mail. When we complete our review, the NVC will notify
you/petitioner/beneficiary/attorney with information regarding the next processing step.
If a period of one year passes without contacting the NVC (by e-mail, telephone, or mail), all
submitted fees and documents will expire. Upon expiration, the fees and documents would need to
be resubmitted in order to continue the immigration process.
Case Number: HCM2013607026
Beneficiary's Name: DANG, MY KIM THI
Preference Category: CR1 - CONDITIONAL SPOUSE OF U.S. CITIZEN
Priority Date: 28MAR2013
National Visa Center
Case Number Barcode Cover Sheet
mail to the address given below.
Note: Failure to use this cover sheet will delay your visa.
Use this cover sheet only for the case number indicated
below.
Information for any other case(s) being mailed in the
same package
must include the cover sheet for that case.
National Visa Center
ATTN: DR
31 Rochester Avenue, Suite 100
Portsmouth, NH 03801-2914
Do Not use this cover sheet if you are submitting forms and/or
supporting documents by e-mail (Electronic Processing).
Instead, type your NVC case number in the subject line of the
e-mail message. Follow the directions on
www.immigrantvisas.state.gov to correctly scan and submit
forms and documents.
HCM2013607026
*HCM2013607026*
INSTRUCTIONS FOR: DANG, MY KIM THI
^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^^
______CORRESPONDENCE INSTRUCTIONS:_________________________________
When responding to the National Visa Center, please include the bar code sheet that came with this
letter. Failure to include the bar code sheet may cause a delay in the processing of your case. The bar
code sheet should be placed on top of all documents being submitted for this case and mailed to the
address provided.
______1 - IMMIGRANT VISA APPLICATION PART 1:_______________________
The National Visa Center is waiting for an Immigrant Visa Application to be submitted for this case.
The Principal Applicant and any other Applicants who will be accompanying him or her to the United
States must now download and complete an Immigrant Visa Application; please visit the following
website for instructions:
http://immigrantvisas.state.gov (click on the link for "submit Visa application and civil documents")
Please submit the Immigrant Visa Application form(s) and required supporting documents for each
Applicant in one package to the National Visa Center; sending this information separately will delay
your visa.
[OSP 06/21/2013] HCM2013607026

Thành

Thích đủ thứ ...

Trong checklist trên có thể tạm hiểu như sau: NVC đã xem xét hồ sơ của bạn và họ đang chờ đơn xin thị thực của bạn (DS230) trong đó bao gồm các giấy tờ cá nhân liên quan như: Lý lịch tư pháp số 2, hộ chiếu, giấy kết hôn, khai sinh, hình Visa ...

Tất cả các giấy tờ nộp đến địa chỉ NVC có ghi trong tờ Document Cover Sheet.

* Ghi Case Number lên góc trên bên phải cuả mỗi giấy tờ liên quan

* Kẹp tờ Document Cover Sheet lên trên bộ hồ sơ gửi đi.

Bạn làm đúng theo như vậy và nộp cho NVC càng sớm càng tốt nhé . Chúc thành công !