[Diện Vợ, Chồng] Hồ sơ CR1 - HCM2014825020

tuyethanh611

Thành viên mới
Xin chào diễn đàn,

Mình là Tuyet Hanh, Do. Chồng mình mở hồ sơ bảo lãnh cho mình vào năm 2014 theo diện F2A với

PD: 10/4/2014
Mã: HCM2014825020

Hiện nay (tháng 6/2015), ngày ưu tiên của F2A đang là 1/10/2013 với mức tăng trung bình 4 tuần/1 tháng. Như vậy mình ước tính khoảng đến tháng 12/2015 thì sẽ đến ngày ưu tiên của mình. Tức là chỉ còn chờ thêm 6 tháng nữa.

Tuy nhiên, chồng mình sẽ có quốc tịch vào cuối tháng 6/2015. Mình đang phân vân không biết có nên nộp quốc tịch của chồng vào hồ sơ F2A của mình để chuyển thành diện CR1 hay không. Luật sư của mình thì nói nên nộp, vì ngay khi chuyển qua diện CR1 thì NVC sẽ yêu cầu bổ sung giấy tờ để hoàn tất hồ sơ mà không cần chờ đến ngày ưu tiên của F2A nữa (thay vì chờ 5-6 tháng mới dc bổ sung hồ sơ nếu để F2A). Sau khi hồ sơ complete thì từ 1-3 tháng là được thư mời phỏng vấn.

Nhưng mình không rõ phải mất thời gian bao lâu để chuyển diện như vậy, và mình có làm méss up hồ sơ khiến thời gian process kéo dài hơn nữa hay không. Với trường hợp của mình thì có nên chuyển diện hay không, vì mình từng có người quen mình chuyển diện và bị trễ hơn 1 năm.

Liệu có bắt buộc phải bổ sung quốc tịch vào hồ sơ F2A không? Nếu mình không muốn nộp để chờ đến tháng 12/2015 theo diện F2A thì hồ sơ có thể tự chuyển diện hay không (vì mình nghe nói là ko thể dấu dc chuyện NGB đã có quốc tịch, họ sẽ tự bổ sung mà không cần ý kiến đương sự).

Mình khá mù mờ về chuyện này, rất nhận được tư vấn của ad và chia sẻ kinh nghiệm của các bạn có cùng trường hợp.

Xin chân thành cảm ơn

lethimyle1972

Thành viên tích cực
Xin chào diễn đàn,

Mình là Tuyet Hanh, Do. Chồng mình mở hồ sơ bảo lãnh cho mình vào năm 2014 theo diện F2A với

PD: 10/4/2014

Hiện nay (tháng 6/2015), ngày ưu tiên của F2A đang là 1/10/2013 với mức tăng trung bình 4 tuần/1 tháng. Như vậy mình ước tính khoảng đến tháng 12/2015 thì sẽ đến ngày ưu tiên của mình. Tức là chỉ còn chờ thêm 6 tháng nữa.

Tuy nhiên, chồng mình sẽ có quốc tịch vào cuối tháng 6/2015. Mình đang phân vân không biết có nên nộp quốc tịch của chồng vào hồ sơ F2A của mình để chuyển thành diện CR1 hay không. Luật sư của mình thì nói nên nộp, vì ngay khi chuyển qua diện CR1 thì NVC sẽ yêu cầu bổ sung giấy tờ để hoàn tất hồ sơ mà không cần chờ đến ngày ưu tiên của F2A nữa (thay vì chờ 5-6 tháng mới dc bổ sung hồ sơ nếu để F2A). Sau khi hồ sơ complete thì từ 1-3 tháng là được thư mời phỏng vấn.

Nhưng mình không rõ phải mất thời gian bao lâu để chuyển diện như vậy, và mình có làm méss up hồ sơ khiến thời gian process kéo dài hơn nữa hay không. Với trường hợp của mình thì có nên chuyển diện hay không, vì mình từng có người quen mình chuyển diện và bị trễ hơn 1 năm.

Liệu có bắt buộc phải bổ sung quốc tịch vào hồ sơ F2A không? Nếu mình không muốn nộp để chờ đến tháng 12/2015 theo diện F2A thì hồ sơ có thể tự chuyển diện hay không (vì mình nghe nói là ko thể dấu dc chuyện NGB đã có quốc tịch, họ sẽ tự bổ sung mà không cần ý kiến đương sự).

Mình khá mù mờ về chuyện này, rất nhận được tư vấn của ad và chia sẻ kinh nghiệm của các bạn có cùng trường hợp.

Xin chân thành cảm ơn.
Bạn không nên chuyển vì LS mình nói không cần đâu với lại hồ sơ bạn cũng sắp đến ngày đáo hạn rồi mà, sẽ phải bổ sung đủ thứ rắc rối thêm.

tuyethanh611

Thành viên mới
Xin chào diễn đàn,

PD: 10/4/2014 (tel:10/4/2014)

Tuy nhiên, chồng mình sẽ có quốc tịch vào cuối tháng 6/2015. Mình đang phân vân không biết có nên nộp quốc tịch của chồng vào hồ sơ F2A của mình để chuyển thành diện CR1 hay không. Luật sư của mình thì nói nên nộp, vì *ngay khi* chuyển qua diện CR1 thì NVC sẽ yêu cầu bổ sung giấy tờ để hoàn tất hồ sơ mà không cần chờ đến ngày ưu tiên của F2A nữa (thay vì chờ 5-6 tháng mới dc bổ sung hồ sơ nếu để F2A). Sau khi hồ sơ complete thì từ 1-3 tháng là được thư mời phỏng vấn.

Xin chân thành cảm ơn.

Thanhtram_3011

Thành viên mới
Ðề: Hồ sơ F2A - HCM2014825020

Xin chao c Tuyet Hanh / e cung giong truong hop c ! So phone e 0933480057 c vui long add ! E cung muon chia se voi c ve dieu nay ! Hoac fb e la Tracecy Violet nhe c

kate0912

Ban điều hành
Xin chào diễn đàn,

Tuy nhiên, chồng mình sẽ có quốc tịch vào cuối tháng 6/2015. Mình đang phân vân không biết có nên nộp quốc tịch của chồng vào hồ sơ F2A của mình để chuyển thành diện CR1 hay không. Luật sư của mình thì nói nên nộp, vì *ngay khi* chuyển qua diện CR1 thì NVC sẽ yêu cầu bổ sung giấy tờ để hoàn tất hồ sơ mà không cần chờ đến ngày ưu tiên của F2A nữa (thay vì chờ 5-6 tháng mới dc bổ sung hồ sơ nếu để F2A). Sau khi hồ sơ complete thì từ 1-3 tháng là được thư mời phỏng vấn.

Xin chân thành cảm ơn.
1. Khi có bất kỳ sự thay đổi nào của đương đơn hay NBL , đều phải có trách nhiệm thông báo cho nơi đang xử lý hồ sơ của bạn.

2. Bạn đã có con chưa ? Nếu bạn đã có con và NBL có Quốc Tịch trước khi bạn được interview thì đứa con sẽ không được gộp cùng hồ sơ của bạn . NBL phải làm lại I-130 mới để bảo lãnh đứa con này.

3. Một số người nhầm tưởng F2A chạy nhanh nên không bổ sung bằng QT. Khiến hồ sơ bị đợi rất lâu. Còn trường hợp của bạn , thì nên bổ sung . Gửi cho NVC bằng QT và 1 bức thư thông báo chuyển từ F2A lên CR1.
Đây là ý kiến cá nhân của tôi , sự lựa chọn cuối cùng vẫn là ở bạn !

vuthangsi

Ban điều hành
Ðề: Hồ sơ F2A - HCM2014825020

Xin chào diễn đàn,

Liệu có bắt buộc phải bổ sung quốc tịch vào hồ sơ F2A không?

Mình khá mù mờ về chuyện này, rất nhận được tư vấn của ad và chia sẻ kinh nghiệm của các bạn có cùng trường hợp.Nếu mình không muốn nộp để chờ đến tháng 12/2015 theo diện F2A thì hồ sơ có thể tự chuyển diện hay không (vì mình nghe nói là ko thể dấu dc chuyện NGB đã có quốc tịch, họ sẽ tự bổ sung mà không cần ý kiến đương sự).

Xin chân thành cảm ơn.
bẠN CẦN TRÃ LỜI CÁC CÂU HỎI NÀY , THÌ SẼ BIẾT CÓ NÊN CHUYỂN DIỆN HAY KHÔNG .
1 Hai vợ chồng bạn kết hôn từ ngày/tháng/năm nào .?

2 Hai vợ chồng bạn đã có con hay chưa ?

3 hỒ SƠ CUẢ BẠN ĐÃ ĐƯỢC MỠ HAY CHƯA ?
tỨC LÀ NVC CÓ GỞI THƯ YÊU CẦU ĐÓNG LỆ PHÍ BẢO TRỢ TÀI CHÍNH HAY CHƯA ?

Liệu có bắt buộc phải bổ sung quốc tịch vào hồ sơ F2A không?
KHÔNG

Nếu mình không muốn nộp để chờ đến tháng 12/2015 theo diện F2A thì hồ sơ có thể tự chuyển diện hay không (vì mình nghe nói là ko thể dấu dc chuyện NGB đã có quốc tịch, họ sẽ tự bổ sung mà không cần ý kiến đương sự).
NẾU BẠN KHÔNG CÓ YÊU CẦU , NVC KHÔNG CÓ TỰ ĐỘNG CHUYỂN DIỆN HỒ SƠ CUẢ BẠN ĐƯỢC .

NẾU BẠN BIẾT XEM LỊCH VISA HẰNG THÁNG BẠN SẼ THẤY NGÀY ƯU TIÊN CUẢ DIỆN F2B VƯỢT HƠN DIỆN F1 CẢ 1 NĂM .

NHƯNG NGƯỜI BẢO LẢNH DIỆN F2B , NẾU ĐƯỢC VÀO QUỐC TỊCH MỶ HỌ CŨNG KHÔNG CHUYỄN TỪ F2B SANG F1 .