[Diện Vợ, Chồng] Hồ sơ CR1 - Tuấn Nhi

Tuấn Nhi

Thành viên mới
Mình là thành viên mới, xin chào tất cả anh chị em diễn đàn XNC.
Việc là mình đang chuẩn bị mở hồ sơ bảo lãnh cho bà xã và 2 con nhỏ. Trước đây mình định mướn dịch vụ làm toàn bộ hồ sơ, nhưng thật may mắn vì sau vài lần google mình đã tìm đến XNC, đọc và thấy đc nhiều cái hay, nhiều người giỏi với cái "Tâm" cực lớn luôn sẵn sàng giúp đỡ, san sẻ với mọi người mới...mình quyết định sẽ tự mở hồ sơ như nhiều người đã và đg làm ở đây. Có đôi chút khó khăn nhưng với kho tàng dữ liệu của XNC và sự nhiệt huyết của các "bô lão", anh em ở đây nên chắc cũng ko đáng ngại :)

Trường hợp của mình ( nói ngắn gọn theo timeline cho mọi người dễ hiểu nhé ):
+ Đã cư trú tại Mỹ hơn 5 năm.
+ Kết hôn 01/2008, lúc đó có thẻ xanh.
+ 11/2008, sinh cậu nhóc đầu tiên ( ku Bin ), vẫn đg có thẻ xanh.
+ 08/2010, nhập quốc tịch Mỹ.
+ 12/2011, sinh cô bé thứ 2( bé My ), mình đã có quốc tịch.

Mình có tham khảo từ một vài người, thì đc biết thế này:
+ Giờ mình cần mở hồ sơ bảo lãnh cho vợ và cậu nhóc thứ nhất, là 2 bộ hồ sơ riêng biệt >>>đây là điều mình ko chắc chắn lắm, xin mọi người giải thích giúp mình rõ ràng hơn chút về trường hợp này, cần mở 2 bộ hay chỉ một bộ cho mẹ và kèm con đi cùng?
+ Cô bé thứ 2 thì sinh ra lúc mình đã có quốc tịch nên có thể làm Giấy báo sanh lãnh sự nước ngoài, rồi tiến hành xin passport Mỹ cho cháu để đi chung với mẹ và anh trai khi đc cấp visa, cho nên ko cần mở hồ sơ riêng cho bé đúng ko?

Mình thì đã điền cả I-130 cho cả mẹ và con rồi, nhưng cũng còn hơi bâng khuâng nên muốn nhờ mọi người biết thì xác nhận giúp mình cái. Cảm ơn sự giúp đỡ của mọi người.

Tuấn Nhi

Thành viên mới
Ðề: Xin góp ý giúp về việc bảo lãnh vợ + con nhỏ.

Các bác già, bác trẻ, anh chị em đâu hết rồi giúp...giúp với :2::6: