Hồ sơ du học của Lữ Đức Lợi phần 2.

HoangDu

Thành viên mới
Hồ sơ pv 3 lần sau (2012) : gđ em kiếm một dịch vụ tư vấn du học khác để làm lại hồ sơ
Tài chính : lần này tài chính gđ em tốt hơn 3 năm trước. Khai thật nghề nghiệp buôn bán như trên , ngoài ra còn cho mướn thêm 3 căn nhà 35tr/tháng và 600tr trong tài khoản ngân hàng . Và ngta có chỉ em cách nói khéo về nghề nghiệp của ba em khai 3 năm trước là lúc trước ba em làm phó gđ nhưg sau này rút vốn về làm chung với mẹ buôn bán kinh doanhv.v....
Học tập : học lực em tụt hẳn khi vào lớp 10 loại trung bình (ngay môn anh văn 4,8). Lớp 11 12 thì đc loại khá . Lớp 12 anh văn trb là 6.0 . Em tốt nghiệp cấp 3 loại khá tổng điẻm là 49/60
Toán 9,5 Văn 7 Sử 7,5 Địa 6,5 Hoá 10 Anh văn 8,5
Em không có bằng avan nào cả và chỉ đang học tại trường anh ngữ Không Gian đuoc 6 tháng ( vì trường em theo học bên mĩ có thể qua đó học rồi thi lấy bằng sau )
Trường em đăng ký học bên mĩ là Richland College , dallas , Texas . Ngành business adninistration 3 năm college và 2 năm university học phí là 3500 $ năm
Lần pv thứ 3 : họ hỏi em thông tin như lần 2 . Vừa hỏi ngài CO vừa đánh máy tính như nhập thông tin gì đó . Một số câu như là người thân ở mĩ , ba mẹ làm nghề gì ( em trả lời như chỗ dịch vụ chỉ) , đi du lich bao gio chưa ? Qua đó ở đâu ? ( em se ở apartment chứ không ở với dì vì nhà dì xa trường). Và cũng đánh rớt không lí do ( em có hỏi nhưng bảo xem trong tờ giấy đáh rớt ) tất em đều trả lời rõ và trôi chảy bằng tiếng anh hết
Lần 4 : thì gặp một ngài rất khó toàn đánh rớt du học sinh . CO hỏi em tại sao học ở mĩ ? E trả loi là nước mĩ giáo dục tốt ,là nước tiên tiến . Chưa nói xong thì bị ngài bắt bẻ là tại sao lại noi nước mĩ như vậy trong khi kinh tế va gd một số nước vượt hơn mĩ rồi . Em đứng hình 5 giây rồi bẻ sang lí do khác là bằng cấp mĩ rất có giá trị và sẽ rất có ích trong việc xin việc làm say nay khi em về vn. Rồi CO nói không tin em sẽ về lại vn sau khi học xong . Em có giải thích rất nhiều cho CO biết là em là ctrai lớn trong gd nên học xog em phải quay sống gần cha mẹ người thân đễ chăm sóc họ v.vv nhưng CO lắc đầu một mực không tin thẩm chí em thề luôn mà cũng không được nên thôi
Lần 5 : lại một bà CO cũng khó tính ( hình như hồ sơ em có vấn đề hay sao mà gặp toàn CO khó vì ai vào ô này thấy cũng rớt kể cả du lịch) . CO hỏi em pv bao nhiêu lần r , em nói đây là thứ5 . CO : vậy có gì khác những lần trước . Em : em có đăng ký học av tại OLS 3 tháng và mang đầy đủ hồ sơ theo . Và không biết trả lời thiếu gì không mà bà CO cứ lắc đầu ( CO nói tiếng anh nhanh quá có khi nghe đc có khi không ) chỉ hỏi vậy và không nói gì nữa rồi đáng rớt.
Sau lần đầu rớt thì những lần sau em đi phỏng vấn rất tự tin dù em không giỏi tiếng anh lắm . Và sắp tới là 19/3 em pv lần 6 mong chú vha08 và các bạn cho mình lời khuyên vì rớt nhiều lần quá cũng làm tốn tiền bố mẹ và sự kì vọng của gđ . Cảm ơn mọi người đã đọc

yahoo: mouse_love_rice_1994