Hồ sơ du học của Rooney - PV sáng ngày 18/7/2013

Rooney

Thành viên mới
vha08: Nói về cháu cho tôi nghe
Rooney: dạ
Rooney: Con tên......., 22t
Rooney: con nhận được I-20 của trường Cal State San Bernardino. Trong I-20 ghi con học IEP. Sau khi hoàn thành IEP sẽ được nhận vào khóa chính MBA-Finance concentration
Rooney: cấp 3 con học trường THPT Lê Quý Đôn Q3, điểm TB 3 năm học khoảng 7.5
vha08: Học bạ THPT và đại học bao nhiêu?
Rooney: ĐH con học ĐH Hoa Sen ngành tài chính ngân hàng, GPA 2.8
vha08: Good
vha08: TOEFL hay IELTS có chưa?
Rooney: dạ, TOEFL con có iBT 70
Rooney: con còn có GMAT 500
vha08: Go get your visa, khỏi cần dợt
Sơ lược về hồ sơ của mình như thế. Chú vha08 không dợt cho mình nên cũng hơi ái ngại, ai ngờ sáng nay đúng như chú nói. Mình đậu thật. Đến giờ vẫn còn vui.
Lần đầu đi pv, đến từ 7h15 sáng nhưng 11h30 mới tới lượt mình pv. Ban đầu vô đó, tâm trạng phấn khởi sung mãn, nhưng thấy nhiều bạn đi ra mặt buồn hiu khóc lóc nên mình cũng bắt đầu hoàng, đến khi số mình được gọi thì phát hoảng thật sự. Mình pv ở ô số 3, trước mình có 1 bạn nữ bị từ chối, cho nên đã run lại càng run.
Nhưng buổi sáng hôm nay thật lạ, mình chưa thấy như vậy bao giờ. Người pv cho mình là chị thông dịch viên, chứ không phải CO nhé, và hoàn toàn bằng Tiếng Việt. Nội dung như sau.

Rooney: Nice to meet you madam, em chào chị (vừa nói vừa cười gượng)
TDV: Đưa giấy tờ của em cho viên chức đi
Rooney: (lúc đó mình đang run, hoảng quá nên nhét hết giấy tờ vô luôn)
CO: (Cười mỉm, mình cũng nhẹ người ra)
TDV: Đưa chị xấp I-20 và passport thôi em. Em học gì ở Mỹ?
Rooney: Dạ, sang đó em học MBA-Finance concentration tại California State University San Bernardino. Nhưng trước tiên, em phải hoàn thành level 6 của IEP để đủ điều kiện được học MBA ạ.
CO: (không nói gì, nhìn I-20, bấm bấm máy tính gật gù)
TDV: (cười) Em học đại học gì ở VN
Rooney: Dạ, em học tại Đại học Hoa Sen, TPHCM. Em học ngành Tài chính - Ngân hàng. Em đã nhận được bằng đại học rồi ạ.
CO: (không nói gì, vẫn bấm máy tính)
TDV: Em đưa bảng điểm đại học cho viên chức xem đi. (Sau đó chị ấy dò dò transcript của mình cùng với CO, CO bắt đầu cau mày, 2 người thì thầm to nhỏ)
TDV: Em giải thích như thế nào (chỉ tay vào transcript, ngay mấy môn mình bị điểm thấp, chị ấy vừa nói vừa cười mỉm)
Rooney: Dạ, mấy môn em bị điểm kém là những môn như Mác-Lênin, vả lại, lộ trình mẫu để tốt nghiệp ở trường em là 4 năm, do em cố gắng hoàn thành sớm chương trình để có thể kịp học MBA mùa Fall 2013 nên em không học cải thiện những môn điểm thấp ạ. Em lấy bằng cử nhân trong vòng hơn 3 năm thôi ạ.
TDV, CO: (2 người hội ý khoảng 10 giây, mình ko nghe họ nói gì)
Rooney: (mình hoảng quá bồi thêm vô phá vỡ khoảng lặng) À, với lại trong thời gian đó em cũng học thi TOEFL và GMAT nữa ạ.
TDV: Em có à, đưa chị xem
CO: (Nhìn vào, gật gù, lòng mình nhẹ bâng và tự tin trở lại)
TDV: Nhà em có ai ở Mỹ không?
Rooney: Dạ không, gia đình em đều ở VN, chỉ có 1 mình em đi du học Mỹ thôi ạ. (thấy hơi hớ, vì đã có VISA đâu)
TDV,CO: (2 người hôi ý vài giây)
TDV: Sang bên đấy em định ở đâu?
Rooney: Dạ, em đang phân vân giữa homestay và dorm tại campus ạ.
CO: (cuối cùng cũng lên tiếng, vừa nói vừa cười mỉm) You should live in dorm (hình như vậy, mà mình chắc chắn có nghe chữ dorm)
TDV: (đóng dấu cạch cạch) Em ra ngoài quẹo trái đóng phí chuyển phát nhé
Rooney: thank you madam, em cảm ơn chị nhé.

1 điều lạ lùng nữa, họ không hỏi chút xíu nào về tài chính và cha mẹ, kể cả số dư ngân hàng, nhà đất và thu nhập hàng tháng.

Nói chung hôm nay thật may mắn, các bạn đi sau có thể đọc bài mình tham khảo nhé.

Ðề: Hồ sơ du học của Rooney - PV sáng ngày 18/7/2013

Chúc mừng cháu.

Cháu du học MBA và đã chuẩn bị đầy đủ hết, cho nên LSQ cấp visa cho cháu thôi.

- Tài chính dư trả
- Học bạ đại học OK vừa đủ để CSU San Bernadino nhận cháu
- TOEFL + GMAT
- Conditional acceptance letter

CO nếu có hỏi thì sẽ hỏi sau khi học xong cháu làm gì.

Tôi mong các cháu có 1 định du ọc hay chuẩn bị đầy đủ như bạn này.

(Tuần này có 4 người có visa, tuần trước thì 3 người rớt)

Ðề: Hồ sơ du học của Rooney - PV sáng ngày 18/7/2013

linh_lil_love: chú ơi cháu là Khánh Linh lúc trước có xin chú dợt phỏng vấn cho cháu. Chiều hôm nay cháu mới đi phỏng vấn xong và may mắn là đậu. Cháu cảm ơn chú rất nhiều vì chú đã đưa cho cháu nhiều lời khuyên, giúp cho cháu tự tin hơn. Cháu xin tường thuật lại cuộc phỏng vấn của mình ạ.
linh_lil_love: Số thứ tự của cháu cũng ở giữa giữa, chờ khoảng hơn 1 tiếng là đã được phỏng vấn. Trước cháu thì thấy đậu cũng nhiều, nên cũng run lắm vì sợ thấy người ta đậu nhiều quá thì hết slot đậu cho mình *ngớ ngẩn quá ha chú*. Con vào cửa số 5, một cô CO người châu Á rất xinh xắn.

CO: Hi. How are you?
Me: I’m fine, thanks. Good afternoon, ma’am.
CO: Good afternoon. Give me your documents.
*cháu đưa giấy tờ cho cô CO gồm passport, I20, biên lai phí SEVIS, phiếu hẹn pv*
CO: OK. Where will you study in the US?
Me: I’ve already accepted to De Anza College in California, ma’am.
CO: Why did you choose to study at De Anza?
linh_lil_love: Me: Because De Anza College has transfer agreements to almost every UCs which are my dream university. Moreover, De Anza offers courses that fits my study plan the most, ma’am.
CO: You’re 19 this year. Are you in college here?
Me: Yes, ma’am. I’m currently a freshman at Foreign Trade University, ma’am.
CO: Okay give me your college record and “học bạ”.
*cháu đưa cho CO. Bảng điểm của cháu thì GPA học kì 1 chỉ có 2.49 thôi. Cháu cũng biết đó là điểm yếu của mình nên lúc trước cháu có xin góp ý từ chú, và cháu đã trả lời như cách chú dạy cháu*
CO: Here’s the problem. Your English is very good but your score is not high. Why is that?
ME: I chose the wrong major, ma’am. So the result you’re seeing is irrelevant. You can see in my I20, I applied to study Psychology which is the major that fits me the best.
CO: *nghe xong rồi gõ gõ cái gì lên máy tính. Sau đó cháu thấy CO đóng dấu gì đó nhưng không phải dấu “approved” lên tờ giấy hẹn nên vẫn run*
CO: How will your parents pay for your study?
Me: My parents have a college fund account for my study. Besides, my mother owns a business that sells and supplies seafood and frozen food, ma’am.
*Sau đó CO hỏi cháu kĩ hơn về kinh doanh gia đình như thế nào, cháu explain đầy đủ và vì dài quá nên không nhớ chi tiết được*
CO: Okay. So what is her income?
Me: Her income would be around 8000 - 10000 US Dollars a month, ma’am.
*CO lại đánh máy tiếp. Cháu run lắm nhưng vẫn cố gắng mỉm cười với CO*
linh_lil_love: CO: I see your English is very good but your score is not high and I’m so sorry for that *nghe tới đây là cháu nhắm mình rớt rồi*. Studying in the US requires you to have a higher GPA, at least over 2.5 and no C’s. Do you understand?*cháu nhìn CO chăm chăm, CO đóng dấu “approve” cái cạch lên giấy hẹn là cháu muốn nhảy lên bàn luôn đó chú*
CO: Your Visa is granted. Congratulations. Good luck in the US.
Me: *cười toe toét* THANK YOU SO MUCHHHH!
CO: *cười tươi như hoa lại* You’re welcome.