Hồ sơ Du Học cua3 Phuonglinh

1.Tên (nick ) du học sinh: phuonglinh.rose cháu là nữ, năm nay 22 tuổi

2.Đang học gì tại Việt Nam: cháu đã hoàn thành chương trình cao đẳng quản trị kinh doanh tại học viện SIAST CANADA theo chương trình liên kết quốc tế của đại học công nghiệp thành phố Hồ Chí Minh. Tốt nghiệp tháng 12/2012. Hiện tại cháu luyện nghe nói tiếng Anh tại nhà

3.Kết quả học tập : (bảng điểm ) điểm trung bình cả khóa học: 68 , và vài bằng tình nguyện

4.Trình độ ngoại ngữ (Anh văn): IELTS 5.5 (tháng 12/2012) nghe:5.0, nói:5.0, đọc:5.5, viết:5.5

5.Dự định học trường nào tại Mỹ: National University tại bang California. Vì trường này đặt tại Cali là nơi có khí hậu phù hợp. Trường chấp nhận cho học chuyên ngành trực tiếp và giảm một số môn đã học ở SIAST

6.Tại sao chọn trường, môn học này (tại Mỹ): Vì đã hoàn tất cao đẳng QTKD nên mong muốn học tiếp ngành này lên đại học
Ngày 27/06 cháu phỏng vấn tại cửa số 3, lãnh sự tại TPHCM. Tại đây có thêm người thông dịch. Cháu nghĩ lần phỏng vấn đầu bị rớt phần nhiều là do trình độ nghe nói tiếng Anh. Mỗi câu CO hỏi cháu đều nghe không kịp và phải hỏi lại. Bên cạnh đó, trình bày thông tin của mình đều không giải thích rõ ràng, do cháu dễ hồi hộp mất bình tĩnh. Bài phỏng vấn của cháu bị 2 người thay phiên nhau hỏi nên lúc tiếng Việt lúc tiếng Anh, trong đó những câu tiếng Anh CO toàn phải hỏi lại hoặc người thông dịch lại.
Sau đây là tóm tắt cuộc phỏng vấn của cháu với CO:
1. Cháu bước đến cửa và chào cả 2 người nhưng họ không nói gì và cũng không cười. sau đó người thông dịch hỏi bảng điểm, coi rồi hỏi đây là bảng điểm trường ơ nước ngoài phải không? Em học nó trên mạng hả? (nói tiếng Việt)
• Dạ không, em học nó tại trường đại học công nghiệp TPHCM, chương trình học liên kết quốc tế ( cháu chỉ nói thôi ko có mang theo giấy tờ chứng minh như học phần, thời khóa biểu, biên lai..)
2. Học phí trường này bao nhiêu 1 năm?
• $1 000/ năm chưa tính tiền sách, bảo hiểm và chi phí liên quan khác
3. Em tính học trường nào ở Mỹ?
National University ở California
4. Học phí bao nhiêu vậy em?
• $15 000 học phí và chi phí sống $15 000
5. Ai trả tiền cho em đi học?
Ba em
6. Ba em làm nghề gì?
• Ba em là chủ tiệm sơn, thu nhập $2 500 cộng với thu nhập của mẹ và các khoản khác thì tổng thu nhập $6 000/tháng
7. Em xin đi học đại học vậy em nói tiếng Anh đươc không?
• Dạ được sơ sơ
8. Cô người Mỹ này sẽ phỏng vấn em, em chú ý nhé! ( lúc này cháu rất hồi hộp, run và muốn khóc)
9. What state will you study?
• Dạ..??? (cô ấy lặp lại) I will study at National University in California
10. How did you know this school?
• I knew it through a seminar
11. Cô ấy hỏi em nghe không được nên người thông dịch nói: em nói là em biết trường này qua 1 hội thảo, vậy hội thảo đó ở đâu?
• ở TPHCM (trường này do công ty tư vấn đăng ký cho cháu nhưng họ dạy nếu CO hỏi thì nói biết qua hội thảo ở TPHCM. Lúc này cháu rất sợ vì nói không đúng nếu CO hỏi nữa thì không biêt trả lời sao về cái hội thảo),
nếu phỏng vấn lần 2 CO lại đề cập đến cái hội thảo cháu rất sợ
12. what and why major will you study?
• Business administration and management. Because I have completed this major in diploma and now I want to continue it in university
13. Em thử liệt kê vài môn em sẽ học?[/B]
Finance, marketing, Accounting, Human resource management, Management, Business Law,…
14. do you have any relative in the US?
• I have 1 aunt and 1 uncle. Aunt lives in Georgia, uncle lives in Alabama. They have their own family
15. Nhà em có mấy anh chị em?
• Dạ có 2 chị em. Em trai 17t đang học high school.
16. Nhà em đi du lịch nước ngoài chưa?
• Em đi Sing với mẹ, đi Thái với bạn
17. Ba em không đi hả?
• Ba bận công việc nên không đi được
18. Why don’t you study in Alabama, near your relative?
• I have grown and my family doesn’t want to disturb them. Beside, my parents have enough finance for me in many years. In addition, Cali has suitable climate for me (câu trả lời lủng củng)
19. Người Việt hỏi vậy em sẽ sống ờ đâu?
• Em ở homestay do trường sắp xếp
20. Em có nghĩ là trình độ tiếng Anh của em đủ đề theo học ở trường không?
• em nghĩ là em học được nhưng em vẫn phải cố gắng rèn luyên nghe nói thêm nữa (cháu tiếc là không nói với CO là trường đã chấp nhận IELTS 5.5 của em)

Cháu rớt ỡ câu tô màu, CO hỏi cháu sẽ học những lớp nào (Cháu đã nói cho CO biết là muốn tiếp tục ngành management ở National University. Cháu lại liệt kê ra những môn đã học ở bậc cao đẳng hay năm 1 & 2 của bậc đại học.

Nghĩa là kế hoạch học tập của cháu không rõ ráng

Ðề: Hồ sơ Du Học của Phuonglinh

National University ? Cháu muốn du học nhưng lại không chịu tìm hiểu - Trường này có cả 100 chi nhánh ở khắp nơi, mỗi chi nhánh họ chỉ thuê 1 cơ sở rồi tổ chức lớp dạy cho học sinh. Nhiều khi 1 lớp học chỉ có 1 hay 2 học sinh, thế là lớp đó học sinh phải học online.

National University đúng nghĩa là đại học quốc gia, tất cả các đại học quốc gia ở Mỹ đặc biệt là ở California là tất cả cá trường nằm trong hệ thống University of California thường gọi tắc là UC, ví du UCLA, UC Davis, UC Berkeley (tổng cộng 11 trường UC top 50) và tất cả các trường national university ở Mỹ đều là những trường TOP ( Top 100)

Nói tóm lại dịch vụ đã chon lầm trường cho cháu Trường này không có dạy ngành MANAGEMENT

Với thành tích học tập của cháu, CSU California State University gồm 26 trường ở California 100% sẽ nhận cháu, và còn rất nhiều trường khác (3000 trường) nổi tiếng và tốt hơn National University of California rất nhiều