[Hồ sơ F2A, 2B] Hồ sơ F2A - HCM2013707007

mychau2003

Thành viên tích cực
Nguyên văn bởi mychau2003
Xin chào mọi người mình là thành viên mới và có 1 số thắc mắc rất mong được góp ý ạ
PD của mình 24/5/2012
Case number : HCM2013707007
Đã được approve 8/2013

- hồ sơ mình được mở từ tháng 8/2013 nhưng liên tục 3 lần mình đều nhận được yêu cầu checklist bổ sung I-864.
22/9/2013: NVC báo cho mình là ko nhận được I-864 yêu cầu gởi lại. Lần này luật sư bên mỹ của mình đi gởi lại
24/10/2013: NVC gởi mail báo là I-864 ghi sai income của người bảo trợ và bị thiếu trang ( I-864 có tất cả 9 trang đúng ko ạ?) ... Lần này bên luật sư cũng làm lại và gởi đi
27/11/2013: NVC gởi mail checklist yêu cầu bổ sung I-864 để complete hồ sơ. Lần này ông xã mình lại ra văn phòng luật sư và nhờ họ gởi lại I-864 nhưng họ nói họ đã gởi rồi và có thể là do NVC chưa update . Họ yêu cầu vợ chồng mình chờ thêm 1 tháng nữa nếu như vẫn thiếu thì họ mới gởi lại.
Mình có 2 vấn đề nhờ mọi người tư vấn giúp ạ!
Thứ 1: luật sư của mình trả lời như vậy có hợp lý ko ạ? Vì theo mình nghĩ ko lẽ hơn 1 tháng trời mà NVC chưa update kịp sao???
Thứ 2 : nếu trong giai đoạn này mình đổi văn phòng luật sư đại diện thì có ảnh hưởng gì đến tiến trình làm hồ sơ của mình ko ạ? Vì thật sự mình rất lo lắng trước thái độ thờ ơ và làm việc ko hiệu quả của họ. 3 tháng liền trôi qua mà mình toàn nhận được mail checklist yêu cầu bổ sung I-864. Hiện giờ chỉ vì thiếu I-864 mà hồ sơ mình chưa complete được . Mình thật sự rất ko an tâm với thái độ làm việc của họ. Mình có thể đổi luật sư lúc này ko? Có ảnh hưởng đến tiến trình hồ sơ của mình ko? Rất mong sớm nhận được chia sẻ từ mọi người! Chân thành cảm ơn

Rất cảm ơn anh thangvusi cho em câu trả lời ạ:
TRƯỜNG HỢP CỦA BẠN NHƯ SAU
1 Dùng mẩu thư này gởi cho NVC hỏi hồ sơ hoàn tất chưa
http://xuatnhapcanh.com/forum/showth...�n-tất-chưa
Khi có thư trã lời từ NVC , mới biết được tình trạng hồ sơ của mình .
Theo luật di trú HOA KỲ , NVC trạ lời thông tin hồ sơ cho NBL, NĐBL và LUẬT SƯ ĐẠI DIỆN của hồ sơ .

2 Nếu không muốn sử dụng dịch vụ luật sư này nữa , dùng mẩu thư này gởi cho NVC
http://xuatnhapcanh.com/forum/showth...=7511#post7511

Bạn cần mỡ riêng cho mình 1 topic để hỏi hồ sơ .

CHECKLIST HỒ SƠ VỀ I-864 RẤT ĐA DẠNG .
Tuy nhiên , nếu là một luật sư chuyên về di trú định cư , rất ít khi để xảy ra sai xót trong việc điền đơn I-864 .

mychau2003

Thành viên tích cực
Ðề: Xin mọi người giúp đỡ ạ

Em cũng đã gởi mail cho NVC từ tuần trước và vẫn nhận được thông báo là chưa complete vì thiếu I-864 ạ! Có báo cho luật sư rồi nhưng họ cứ bảo chờ!
Vậy nếu em đổi luật sư lúc này thì có bị ảnh hưởng gì đến tiến trình hồ sơ ko ạ?

vuthangsi

Ban điều hành

Em cũng đã gởi mail cho NVC từ tuần trước và vẫn nhận được thông báo là chưa complete vì thiếu I-864 ạ! Có báo cho luật sư rồi nhưng họ cứ bảo chờ!
Vậy nếu em đổi luật sư lúc này thì có bị ảnh hưởng gì đến tiến trình hồ sơ ko ạ?
Luật sư chỉ là người đại diện cho hồ sơ của mình để nhận các thông tin từ NVC, cho trường hợp hồ sơ của mình thôi .

VIỆC THAY ĐỔI LUẬT SƯ , KHÔNG CÓ ẢNH HƯỞNG GÌ ĐẾN TIẾN TRÌNH , THỜI GIAN THỰC HIỆN HỒ SƠ CỦA MÌNH .

Bạn cần biết điều này , khi các thông tin về hồ sơ, từ NVC được gởi trực tiếp cho NBL, NĐBL , hồ sơ bao giờ cũng được thực hiên nhanh thời gian hơn so với trường hợp có nhờ đến dịch vụ luật sư , vì hồ sơ KHÔNG PHẢI QUA MỘT BƯỚC TRUNG GIAN RỒI MỚI ĐẾN TAY NBL, NĐBL .
Nếu bạn có tham khảo theo dỏi trên diển đàn , sẽ biết rõ về việc này .

mychau2003

Thành viên tích cực

Dạ , vì vợ chồng em không rành tiếng anh nên luật sư họ giúp làm tất cả thủ tục giấy tờ.. . Còn việc thông báo tình trạng hồ sơ thì NVC họ có thông báo trực tiếp đến em bằng email! Em rất biết ơn anh vuthangsi đã cung cấp cho em rất nhiều thông tin hữu ích! Chúc anh sức khoẻ ạ!