[Hồ sơ F4] Hồ sơ F4 - HCM2005832035

ngocyen

Thành viên mới
Em xin chào các anh chị, xin anh chị giải đáp giúp trường hợp của em.
Trước đây chú em bảo lãnh gia đình em theo diện F4, và vào tháng 3/2007 gia đình em đã nhận đựơc giấy hồng và đi Mỹ, nhưng cũng vào thời gian đó em đậu vào đại học được 1 năm nên em quyết định ở lại Việt Nam để tiếp tục học đại học.Bây giờ em đã học năm thứ 5 đại học nhưng bây giờ vì xa gia đình quá lâu nên em muốn đi Mỹ để đòan tụ gia đình. Em đã nộp giấy tờ và đã phỏng vấn. Hôm phỏng vấn họ kêu em bổ túc thêm giấy I-797 nhưng giấy này đã quá lâu, chú em không còn giữ nữa,cũng không còn receipt number ! Vậy cho em hỏi bây giờ em phải làm cách nào để có tờ giấy i-797 ?
Hiện tại em 23 tuổi, em có khả năng thành công không ạ?
PD: 25 Jul 1995
Em xin chân thành cảm ơn các anh chị!

linda

Ban điều hành
Ðề: Xin anh chi giúp em với ạ!

Trước đây chú em bảo lãnh gia đình em theo diện F4, và vào tháng 3/2007 gia đình em đã nhận đựơc giấy hồng và đi Mỹ, nhưng cũng vào thời gian đó em đậu vào đại học được 1 năm nên em quyết định ở lại Việt Nam để tiếp tục học đại học.Bây giờ em đã học năm thứ 5 đại học nhưng bây giờ vì xa gia đình quá lâu nên em muốn đi Mỹ để đòan tụ gia đình. Em đã nộp giấy tờ và đã phỏng vấn. Hôm phỏng vấn họ kêu em bổ túc thêm giấy I-797 nhưng giấy này đã quá lâu, chú em không còn giữ nữa,cũng không còn receipt number ! Vậy cho em hỏi bây giờ em phải làm cách nào để có tờ giấy i-797 ?
Bạn nói với gia đình tìm xem còn bản photo nào không, giấy này mất rồi cũng không biết tìm lại từ đâu. Nếu không tìm được thì nói người nhà bên Mỹ liên lạc với Sở Di Trú hoặc NVC xem sao. Nếu đường cùng không thể có được I-797 thì chỉ còn một cách là đến ngày bổ túc hồ sơ bạn làm một tờ tường trình và nói rõ sự thật về việc không thể tìm lại được Form I-797 theo yêu cầu của LSQ...

Chúc may mắn!

ngocyen

Thành viên mới

em xin cám ơn câu trả lợi của chị. Vậy dựa theo PD thì có thể biết được là em đã quá tuổi hay không nếu tính theo đạo luật CSPA?
em xim cám ơn!

quaidan

Cựu Ban điều hành

Hi Ngocyen, tiếp với hai bác Linda và Blackdoggy một tay nhé:

@ Không biết sau khi phỏng vấn thành công và quyết định ở lại VN để tiếp tục học thì bạn có thông báo hay trình bày với LSQ bằng văn bản hay chứng từ gì không ? Bạn còn hồ sơ hoặc còn giấy tờ gì đã phỏng vấn lần trước không ?
Bạn lấy ra làm chứng từ chứng minh, và chắc rằng bạn được giữ ngày ưu tiên nên đã được gọi phỏng vấn.

@ Theo yêu cầu của LSQ, như phần hướng dẫn của bác Blackdoggy bạn có thể sử dụng form i-824: đơn xin một phó bản (I-797C) của Thông báo chấp thuận (I-797),
bạn download mẫu đơn i-824 ở đây :
http://www.uscis.gov/files/form/i-824.pdf
và hướng dẫn điền form ở đây:
http://www.uscis.gov/files/form/i-824instr.pdf

Lệ phí để xét form i-824 là 340$

Chúc bạn thành công.

ngocyen

Thành viên mới

Hi Ngocyen, tiếp với hai bác Linda và Blackdoggy một tay nhé:

@ Không biết sau khi phỏng vấn thành công và quyết định ở lại VN để tiếp tục học thì bạn có thông báo hay trình bày với LSQ bằng văn bản hay chứng từ gì không ? Bạn còn hồ sơ hoặc còn giấy tờ gì đã phỏng vấn lần trước không ?
Bạn lấy ra làm chứng từ chứng minh, và chắc rằng bạn được giữ ngày ưu tiên nên đã được gọi phỏng vấn.

@ Theo yêu cầu của LSQ, như phần hướng dẫn của bác Blackdoggy bạn có thể sử dụng form i-824: đơn xin một phó bản (I-797C) của Thông báo chấp thuận (I-797),
bạn download mẫu đơn i-824 ở đây :
http://www.uscis.gov/files/form/i-824.pdf
và hướng dẫn điền form ở đây:
http://www.uscis.gov/files/form/i-824instr.pdf

Lệ phí để xét form i-824 là 340$

Chúc bạn thành công.
Em xin cám ơn sự giup do của anh chi . vi ban dau em khong co y định cư nên không có thông báo với LSQ, nhưng sau khi phỏng vấn LSQ yêu cầu đơn i-797 em nghĩ LSQ đưa em vào diện CSPA vậy anh chị cho em hỏi case của em là
HCM 2005832035 và
PD là 25 JUL 1995
em sinh ngay 17 / 10/1987 thì em có bị quá tuổi không? em bị mất i-797 nên không biết ngày approved!

onenainainai

Cựu Ban điều hành

Em xin cám ơn sự giup do của anh chi . vi ban dau em khong co y định cư nên không có thông báo với LSQ, nhưng sau khi phỏng vấn LSQ yêu cầu đơn i-797 em nghĩ LSQ đưa em vào diện CSPA vậy anh chị cho em hỏi case của em là
HCM 2005832035 và
PD là 25 JUL 1995
em sinh ngay 17 / 10/1987 thì em có bị quá tuổi không? em bị mất i-797 nên không biết ngày approved!
Chào bạn,
Bạn có thể nói rỏ hơn về trường hợp của bạn được không? Bạn nói gia đình bạn đã PV theo diện F4 thành công và đã xuất cảnh sang Mỹ định cư vào tháng 03/2007, riêng bạn thì ở lại tiếp tục học đại học. Vậy là sau khi được cấp visa, bạn mới quyết định ở lại không bay cùng gia đình? Bây giờ, bạn lại có ý định muốn sum họp cùng gia đình nhưng visa thì lại hết hạn đã lâu. Bạn nói: "Em đã nộp giấy tờ và đã phỏng vấn", vậy bạn cho tôi hỏi bạn đã nộp những giấy tờ gì vậy? và nộp cho ai? LSQ hay NVC? có chích ngừa và khám sức khoẻ lại không? có đóng lại lệ phí visa không?...v.v. Rồi người bảo lãnh có phải khai lại I-864 cùng các chứng từ khai thuế mới nhất không? Vì hồ sơ của bạn kết thúc đã lâu rồi, từ năm 2007 tới bây giờ.
Tôi hỏi bạn như vậy là không ý gì đâu, mong bạn nói chi tiết hơn để các ACE trên diễn đàn học hỏi và đút kết thêm kinh nghiệm mà thôi.

Nẩy giờ toàn là hỏi bạn, bây giờ tới phiên tôi trả lời cho bạn đây:
Bạn có thể căn cứ vào case number của hồ sơ để tạm tính thời gian approved hồ sơ. Tôi nói tạm tính vì hồ sơ được USCIS chấp thuận trước rồi mới được chuyển đến NVC cấp case number nên nó có thể chênh lệch một vài tháng.
- Bốn con số đầu 2005 là năm approved
- Ba số tiếp theo 832 là ngày tháng approved được tính theo lịch Julian. Bạn lấy 832 trừ đi 500 được kết quả 332. Số này nói lên ngày thứ 332 của năm 2005. Cái này bạn tự tra lịch để biết ngày thứ 332 là ngày mấy? tháng mấy? trong năm 2005.
- Ba số cuối cùng 035 không quan trọng, nó cho biết số thứ tự hồ sơ của bạn được input vào hệ thống computer.

Hồ sơ bạn có PD năm 1995 và được chấp thuận năm 2005, một thời gian khá dài, tạm tính là 10 năm. Bạn sẽ được trừ lại khoảng thời gian này nếu phải tính tuổi CSPA. Tôi nghỉ bạn không bị quá tuổi cho tới thời điểm này. Nếu bạn không xin được bản copy mẫu I-797 thì bạn cũng có thể đề nghị được căn cứ vào case number để tính ngày approved hồ sơ cho việc tính tuổi CSPA của bạn.

Chúc bạn mau được đoàn tụ cùng gia đình.

blackdoggy

Thành viên tích cực

Chào bạn ngocyen

Đúng như bạn onenainainai giải thích, tôi khuyên bạn nên cho thêm nhiều thông tin về hồ sơ của bạn .

Tuy nhiên có một điều cần lưu ý với bạn, để tránh rủi ro người đơn chính (có thể là cha hoặc mẹ bạn) không nên thi vô Quốc tịch Mỷ trong thời gian bạn tiến hành xin Visa nhận cảnh Hoa Kỳ, một khi tình trạng di trú của đương đơn chính thay đổi thì tự động xem như hồ sơ xin di dân của bạn đang xúc tiện hiện tại sẻ bất hiệu lực .

Bạn nên nói người thân bên Mỷ rán bằng mọi cách tìm lại được Approved Notice I-797, bởi vì đó chính là hình thức Official Document,hình thức giống như Giấy khai sanh, hôn thu v.v..
Viên chức LSQ cần giấy này để kèm chung làm bằng chứng lưu trử trong hồ sơ để cấp visa cho bạn .

Mặc dù suy ra họ có thể biết chính xác ngày approved của bạn nhưng đó không phải phuơng thức làm việc của người Mỷ .

Chúc bạn may mắn .

ngocyen

Thành viên mới

Chào bạn,
Bạn có thể nói rỏ hơn về trường hợp của bạn được không? Bạn nói gia đình bạn đã PV theo diện F4 thành công và đã xuất cảnh sang Mỹ định cư vào tháng 03/2007, riêng bạn thì ở lại tiếp tục học đại học. Vậy là sau khi được cấp visa, bạn mới quyết định ở lại không bay cùng gia đình? Bây giờ, bạn lại có ý định muốn sum họp cùng gia đình nhưng visa thì lại hết hạn đã lâu. Bạn nói: "Em đã nộp giấy tờ và đã phỏng vấn", vậy bạn cho tôi hỏi bạn đã nộp những giấy tờ gì vậy? và nộp cho ai? LSQ hay NVC? có chích ngừa và khám sức khoẻ lại không? có đóng lại lệ phí visa không?...v.v. Rồi người bảo lãnh có phải khai lại I-864 cùng các chứng từ khai thuế mới nhất không? Vì hồ sơ của bạn kết thúc đã lâu rồi, từ năm 2007 tới bây giờ.
Tôi hỏi bạn như vậy là không ý gì đâu, mong bạn nói chi tiết hơn để các ACE trên diễn đàn học hỏi và đút kết thêm kinh nghiệm mà thôi.

Nẩy giờ toàn là hỏi bạn, bây giờ tới phiên tôi trả lời cho bạn đây:
Bạn có thể căn cứ vào case number của hồ sơ để tạm tính thời gian approved hồ sơ. Tôi nói tạm tính vì hồ sơ được USCIS chấp thuận trước rồi mới được chuyển đến NVC cấp case number nên nó có thể chênh lệch một vài tháng.
- Bốn con số đầu 2005 là năm approved
- Ba số tiếp theo 832 là ngày tháng approved được tính theo lịch Julian. Bạn lấy 832 trừ đi 500 được kết quả 332. Số này nói lên ngày thứ 332 của năm 2005. Cái này bạn tự tra lịch để biết ngày thứ 332 là ngày mấy? tháng mấy? trong năm 2005.
- Ba số cuối cùng 035 không quan trọng, nó cho biết số thứ tự hồ sơ của bạn được input vào hệ thống computer.

Hồ sơ bạn có PD năm 1995 và được chấp thuận năm 2005, một thời gian khá dài, tạm tính là 10 năm. Bạn sẽ được trừ lại khoảng thời gian này nếu phải tính tuổi CSPA. Tôi nghỉ bạn không bị quá tuổi cho tới thời điểm này. Nếu bạn không xin được bản copy mẫu I-797 thì bạn cũng có thể đề nghị được căn cứ vào case number để tính ngày approved hồ sơ cho việc tính tuổi CSPA của bạn.

Chúc bạn mau được đoàn tụ cùng gia đình.
Em đã nộp đầy đủ các loại giấy tờ mà anh (chị) đã nêu trên, và đã đi phỏng vấn. đến hôm phỏng vấn LSQ yêu cầu cấp thêm i-797 ạ!
Tien đây cho em hỏi đã có anh chị nào cũng mất form i -797 và đã làm đơn xin lại form i-797 chưa ạ? thời gian nhận được form là khoảng bao lâu?
Nếu em đem giấy có ngày PD lên LSQ, nếu họ đồng ý tính ngày cho em thi tốt quá, nhưng nếu không được thì có bị ảnh hưởng gì không ạ?họ có cho em được tiếp tục kiếm lại và bổ sung không ? em xin cám ơn!

Chỉnh sửa cuối:

onenainainai

Cựu Ban điều hành

Chào bạn,
Em đã nộp đầy đủ các loại giấy tờ mà anh (chị) đã nêu trên, và đã đi phỏng vấn. đến hôm phỏng vấn LSQ yêu cầu cấp thêm i-797 ạ!
!!?? Các ACE trên điễn đàn có nêu những giấy tờ gì đâu...??!!
Các ACE trên diễn đàn rất nhiệt tình trả lời với những câu hỏi của bạn. Nhưng ngược lại, hình như bạn.......!!
Chỉ là trường hợp của bạn hơi đặc biệt... nên có một số ACE trên diễn đàn muốn học hỏi kinh nghiệm của bạn, trong đó có tôi. Hiện tôi chưa muốn sang Mỹ bây giờ, tính ở lại khoảng 3-4 năm nữa rồi đi mà không cần làm đơn báo LSQ, nhưng không biết làm cách nào? Chỉ sợ bị ở lại luôn hoặc là phải chờ bảo lãnh lại từ đầu thì khổ...!! Nên muốn học hỏi kinh nghiệm của bạn ấy mà.
Chúc bạn may mắn và như ý...