[Hồ sơ F4] Hồ sơ F4 - HCM2009796380*

Thành lưu

Thành viên mới
Chào các anh chị,

nhờ các anh chị tư vấn giúp trường hợp của em như sau:

-Mẹ em được người dì của em bên Mỹ bảo lãnh định cư đoàn tụ diện F4, trong hồ sơ có tên của em và các anh chị trong nhà ( nhưng vì em nhỏ nhất trong nhà nên ở đây em chỉ muốn bàn đến mình em thôi).
- thông tin hồ sơ nhà em:
HCM2009796380.
priority day: 11OCT2005
my birthday: 22SEP1991

Theo như những gì em đã tìm hiểu trên mạng ve cách tính approval date thì approval date của nhà em cứ cho là vào khoảng OCT2009( không thể sang đến 2010 được)

như vậy, năm em tròn 21t là 22SEP2012 +4years waiting =22SEP2016

==> tính đến nay là em đã over 21t, khoảng 1.5-2 năm nữa là sẽ đến hồ sơ nhà em, nhưng k có tên người con nào trong đó cả (vì em là nhỏ nhất và còn độc thân) mà chỉ có mỗi mình tên của mẹ em thôi.

vậy các anh chị cho em hỏi một số điều như sau:

1/sau khi mẹ em sang mỹ và có thẻ xanh thì làm hồ sơ bảo lãnh cho em diện F2B, như v thì mất tối thiểu khoảng bao lâu thì hồ sơ của em sẽ đến lượt?

2/ nếu như mẹ em có thẻ xanh==> làm hồ sơ diện F2B cho em, vậy mình có thể xin giữ ngày ưu tiên cũ của mẹ em khi làm hồ sơ F4 như link này đề cập có được không?
vì nếu như v thì ngay lập tức sau khi hồ sơ hoàn tất và đc chấp thuận thì mình sẽ có visa ngay, vì ngày đáo hạn của F2B đã vượt quá so với ngày đáo hạn F4 của mẹ em ( TH này em nghĩ không khả thi lắm vì không đúng logic)

http://vnma.com/f@rum/archive/index.php/t-236.html?

3/mẹ em tuổi cũng đã cao (>60), vậy nếu qua đó 1mình sẽ k tìm được việc và k được đi làm ==> có thể xin để 1 ng con đi chung nhằm có người chăm sóc cho mẹ không?
vì em có đọc báo có trường hợp nếu cả nhà đi định cư, nhưng nếu có 1 người con quá 21t vẫn còn phụ thuộc gia đình và chỉ ở Việt Nam có 1 mình thì người con đó vẫn có cơ hội xin đi cùng gia đình đc( không biết có đúng không)

vài điều muốn hỏi các anh chị, mong các anh chị giúp đỡ.

em cám ơn cả nhà nhiều.

ThaoPhuong

Ban điều hành
Khi tính tuổi CSPA cho Bạn thì cần phải có đầy đủ và chính xác ngày chấp thuận của Bạn nữa. Tuy nhiên, Bạn chỉ có bấy nhiêu thông tin đó, thì đây là câu trả lời dành cho Bạn:
Hồ sơ ưu tiên F4 hiện nay, mới chỉ giải quyết cho những hồ sơ có ngày ưu tiên trước ngày 01/12/2003, hồ sơ của Bạn có ngày ưu tiên là 11/10/2005, ít nhất là từ 2,5-3 năm trở lên mới tới ngày ưu tiên của Bạn. Như thế, phần trăm rất cao, là bạn không được ăn theo Cha Mẹ, vì tuổi của Bạn hiện nay, năm 2016, là đã 25 tuổi, và ít nhất là từ 2,5 năm – 3 năm nữa mới tới ngày ưu tiên của Bạn để có quyền được phỏng vấn. Trong khi HCM2009xxx của Bạn thì chỉ cộng thêm 4 năm ở USCIS (2005-2009). Do đó, kết luận: phần trăm rất cao Bạn sẽ không được ăn theo hồ sơ ưu tiên F4 của Cha hoặc Mẹ.

1/sau khi mẹ em sang mỹ và có thẻ xanh thì làm hồ sơ bảo lãnh cho em diện F2B, như v thì mất tối thiểu khoảng bao lâu thì hồ sơ của em sẽ đến lượt?
Ít nhất là 7 năm cho diện F2B nếu làm đủ giấy tờ và làm các bước hồ sơ cho chính xác đầy đủ từ đầu tới cuối.

2/ nếu như mẹ em có thẻ xanh==> làm hồ sơ diện F2B cho em, vậy mình có thể xin giữ ngày ưu tiên cũ của mẹ em khi làm hồ sơ F4 như link này đề cập có được không?
Không. Vài năm trước đây, có dự luật đưa ra ý kiến nên giữ lại ngày ưu tiên cho người con đã qua tuổi 21, nhưng kết quả là không được.
3/mẹ em tuổi cũng đã cao (>60), vậy nếu qua đó 1mình sẽ k tìm được việc và k được đi làm ==> có thể xin để 1 ng con đi chung nhằm có người chăm sóc cho mẹ không?
Không có quy định nào cho phép điều đó. Chỉ có người con nào mà đạo luật CSPA bảo vệ được, thì mới được ăn theo hồ sơ F4 của Cha hoặc Mẹ.
vì em có đọc báo có trường hợp nếu cả nhà đi định cư, nhưng nếu có 1 người con quá 21t vẫn còn phụ thuộc gia đình và chỉ ở Việt Nam có 1 mình thì người con đó vẫn có cơ hội xin đi cùng gia đình đc( không biết có đúng không).
Ví dụ cho trường hợp này cũng có. Nhưng chỉ là trường hợp đặc biệt, chứ không phổ biến, nhất là với cộng đồng người Việt.

Thành lưu

Thành viên mới
Cám ơn bạn ThaoPhuong đã cho mình khá đầy đủ thông tin bổ ích về những vấn đề mình đang vướng mắc.

Nhưng cho em hỏi là nếu tính theo tuổi CPSA, cộng với hồ sơ HCM2009xxx và phần giải thích như của bạn ThaoPhuong đã chia sẻ thì "phần trăm rất cao mình sẽ không được ăn theo hồ sơ của mẹ" hay "chắc chắn là sẽ không được" vì mọi mốc thời gian chính đã rõ ràng, để mình có kế hoạch phù hợp hơn.

Thân chào cả nhà.

ThaoPhuong

Ban điều hành
Bạn sẽ không được ăn theo hồ sơ ưu tiên F4 của Mẹ bạn. Đây là câu trả lời tóm gọn lại dành cho Bạn.
Bạn cứ vào đọc trong diện F2A-F2B trong diễn đàn này, Bạn sẽ thấy có khá nhiều trường hợp, Mẹ hoặc Cha, hoặc Anh Chị mới qua, chủ động giới thiệu người con (em) ở Việt Nam kết hôn với người ở Hoa Kỳ, tất nhiên kết hôn thật, và đã thành công. Đó cũng là một kế hoạch cho bạn, khi Bạn viết "để mình có kế hoạch phù hợp hơn". Vậy nhen Bạn. Cám ơn Bạn.

autonewbie

Thành viên mới
Ðề: Hồ sơ F4- HCM2009796380

Khi tính tuổi CSPA cho Bạn thì cần phải có đầy đủ và chính xác ngày chấp thuận của Bạn nữa. Tuy nhiên, Bạn chỉ có bấy nhiêu thông tin đó, thì đây là câu trả lời dành cho Bạn:
Hồ sơ ưu tiên F4 hiện nay, mới chỉ giải quyết cho những hồ sơ có ngày ưu tiên trước ngày 01/12/2003, hồ sơ của Bạn có ngày ưu tiên là 11/10/2005, ít nhất là từ 2,5-3 năm trở lên mới tới ngày ưu tiên của Bạn.

Xin lỗi cho mình hỏi ngu tí: nếu hồ sơ ưu tiên F4 hiện nay giải quyết hs có ngày ưu tiên trước 01/12/2003 thì hồ sơ này (ngày ưu tiên 11/10/2205) còn 2 năm nữa tới hạn chứ sao lại là 2,5 năm - 3 năm ? mình không hiểu ?