[Hồ sơ F4] Hồ sơ F4 - phivuong

phivuong

Thành viên mới
Năm 1995 tôi lấy chồng và có 2 đứa con gái, đến năm 2004 tôi ly dị và vào năm 2008 tôi kết hôn với chồng mới và được chồng tôi bảo lãnh sang Mỹ đoàn tụ. Lúc ly hôn, chồng cũ tôi bắt con gái lớn, tôi bắt con gái nhỏ vì tòa không cho tôi nuôi hai đứa con một lúc. Tôi đã xin chồng cũ tôi cho tôi dẫn đứa con gái lớn qua Mỹ cùng tôi và con gái nhỏ nhưng lúc đó chồng cũ của tôi không cho đứa con gái lớn đi cùng, tôi chỉ đc dẫn theo đứa con gái nhỏ. Khi qua đến Mỹ năm 2009, vì quá nhớ thương con, tôi đã gọi điện thuyết phục chồng cũ tôi cho chồng tôi bảo lãnh con gái lớn tôi sang Mỹ đoàn tụ và cuối cùng ba cháu đồng ý. Tháng 5 năm 2011, con tôi đc gửi giấy mời phỏng vấn, và phái đoàn cấp giấy xanh yêu cầu tôi bổ sung 9 mục theo yêu cầu, tôi đã làm đầy đủ, gửi về cho con tôi đi bổ túc vào tháng 6 vừa qua. Nhưng con tôi bị nhận giấy trắng và trên tờ giấy trắng viết như thế này :

"Hồ sơ của quý vị cần được tiến hành thêm một số thủ tục, quý vị không cần phải nộp thêm bất cứ giấy tờ nào, khi những thủ tục trên hoàn tất, chúng tôi sẽ liên lạc với quý vị, nếu có thắc mắc về hồ sơ, xin gửi email hoặc gửi bằng thư."

Khi tôi gọi điện biết đc tin này, mẹ con tôi vô cùng đau khổ vì con tôi hiện thời rất muốn qua đoàn tụ với tôi và tôi rất nhớ con tôi, nhưng bây giờ tôi không biết phải làm sao. Chồng tôi bảo anh sẽ nhờ luật sư can thiệp xem hồ sơ có thiếu xót gì tại sao phái đoàn không chịu cấp Visa cho con tôi, con tôi 15 tuổi, cháu rất cần có mẹ, hiện thời cha cháu không lo lắng gì cho cháu ở VN cả. Mỗi tháng tôi đều gửi tiền về cho cháu ăn học, tôi rất mong được gặp mặt con tôi. Tôi không biết bao giờ con tôi được cấp thị thực. Xin các anh chị giúp đỡ chỉ dẫn cho tôi, làm cách nào để con tôi đc đoàn tụ với gia đình tôi ở Mỹ.

Chỉnh sửa cuối:

linda

Ban điều hành
Ðề: Ba dượng bảo lãnh con vợ

Năm 1995 tôi lấy chồng và có 2 đứa con gái, đến năm 2004 tôi ly dị và vào năm 2008 tôi kết hôn với chồng mới và được chồng tôi bảo lãnh sang Mỹ đoàn tụ. Lúc ly hôn, chồng cũ tôi bắt con gái lớn, tôi bắt con gái nhỏ vì tòa không cho tôi nuôi hai đứa con một lúc. Tôi đã xin chồng cũ tôi cho tôi dẫn đứa con gái lớn qua Mỹ cùng tôi và con gái nhỏ nhưng lúc đó chồng cũ của tôi không cho đứa con gái lớn đi cùng, tôi chỉ đc dẫn theo đứa con gái nhỏ. Khi qua đến Mỹ năm 2009, vì quá nhớ thương con, tôi đã gọi điện thuyết phục chồng cũ tôi cho chồng tôi bảo lãnh con gái lớn tôi sang Mỹ đoàn tụ và cuối cùng ba cháu đồng ý. Tháng 5 năm 2011, con tôi đc gửi giấy mời phỏng vấn, và phái đoàn cấp giấy xanh yêu cầu tôi bổ sung 9 mục theo yêu cầu, tôi đã làm đầy đủ, gửi về cho con tôi đi bổ túc vào tháng 6 vừa qua. Nhưng con tôi bị nhận giấy trắng và trên tờ giấy trắng viết như thế này :

"Hồ sơ của quý vị cần được tiến hành thêm một số thủ tục, quý vị không cần phải nộp thêm bất cứ giấy tờ nào, khi những thủ tục trên hoàn tất, chúng tôi sẽ liên lạc với quý vị, nếu có thắc mắc về hồ sơ, xin gửi email hoặc gửi bằng thư."

Khi tôi gọi điện biết đc tin này, mẹ con tôi vô cùng đau khổ vì con tôi hiện thời rất muốn qua đoàn tụ với tôi và tôi rất nhớ con tôi, nhưng bây giờ tôi không biết phải làm sao. Chồng tôi bảo anh sẽ nhờ luật sư can thiệp xem hồ sơ có thiếu xót gì tại sao phái đoàn không chịu cấp Visa cho con tôi, con tôi 15 tuổi, cháu rất cần có mẹ, hiện thời cha cháu không lo lắng gì cho cháu ở VN cả. Mỗi tháng tôi đều gửi tiền về cho cháu ăn học, tôi rất mong được gặp mặt con tôi. Tôi không biết bao giờ con tôi được cấp thị thực. Xin các anh chị giúp đỡ chỉ dẫn cho tôi, làm cách nào để con tôi đc đoàn tụ với gia đình tôi ở Mỹ.
Chào bạn!

Không có trường hợp nào ngoại lệ cả bạn ah. Như tôi đã hướng dẫn cho con gái của bạn là nên gởi Email hàng tháng cho LSQ và tôi cũng đã hướng dẫn rất rõ ràng, và cho cháu cả mẫu Email phải viết như thế nào. Bất cứ ai nhận được bất cứ giấy màu gì sau khi PV hoặc bổ túc hồ sơ mà nội dung bên trong tờ giấy có câu như bạn trình bày ở trên thì đều phải chờ, nếu đã bổ túc xong mọi thứ mà vẫn bị chờ thì thời gian chờ ít nhất là một tháng ( nếu may mắn) lâu hơn là 3 tháng, 6 tháng, có thể là 1 năm hoặc hơn. Nếu sau một tháng không nhận được tin gì thì nên gởi Email cho LSQ, chờ 2 đến 3 tuần sẽ nhận được trả lời. Nếu hồ sơ chưa được xét đến thì câu trả lời cũng là "chờ" nhưng dù sao bạn có gởi Email cho LSQ thì bạn cũng có thể theo dõi được hồ sơ đã tiến triển như thế nào, thường thì hồ sơ được xét đến và cần bổ túc thêm bất cứ giấy tờ gì là LSQ thông báo cho bạn ngay. Chồng bạn nên vào trang Web của LSQ quán đọc để rõ về luật. Không một luật sư nào có thể can thiệp khi hồ sơ đang nằm ở LSQ Việt Nam, và cũng không có bất cứ câu trả lời cụ thể nào cho mỗi hồ sơ chưa được chấp nhận cấp thị thực...

phivuong

Thành viên mới

Các anh chị làm ơn cho em hỏi, chồng em gửi email cho lãnh sự Hoa Kỳ hỏi về hồ sơ của con em thì gửi bằng tiếng việt hay tiếng anh?

Yenbui54

Thành viên tích cực

Bằng tiếng Viêt là tốt nhất ,nếu chồng cô là người Việt .
Tỷ như chồng cô là người nước ngoài thì dùng tiếng Anh cũng OK .

phivuong

Thành viên mới

các anh chị cho em hỏi, con em bổ túc hồ sơ đc hai tuần rồi, và ngày hôm qua 22/6, lãnh sự quán gửi về nhà con em học bạ và hình ảnh, ngoài ra không có giấy tờ gì cả, như vậy nghĩa là sao, làm ơn cho em biết. cám ơn rất nhiều.

linda

Ban điều hành

các anh chị cho em hỏi, con em bổ túc hồ sơ đc hai tuần rồi, và ngày hôm qua 22/6, lãnh sự quán gửi về nhà con em học bạ và hình ảnh, ngoài ra không có giấy tờ gì cả, như vậy nghĩa là sao, làm ơn cho em biết. cám ơn rất nhiều.

Trường hợp của bạn bây giờ cứ chờ xem sao, cần phải có thời gian, thường thì những bằng chứng đó người ta sẽ trả lại cho mình khi nhận giấy hồng, còn việc họ gởi trả trước thì không biết sao nữa, vì vậy trên diễn đàn rất cần những trường hợp khác nhau nếu sau khi thành công chịu khó bỏ chút ít thời gian viết một bài về qúa trình hồ sơ của mình để những người đi sau có thêm kinh nghiệm và tìm hiểu thêm...

Cầu nguyện cho bạn sớm nhận giấy hồng để đoàn tụ cùng gia đình.