[Hồ sơ F4] Hồ sơ F4 - tranngocminhtrang

tranngocminhtrang

Thành viên mới
Chào các bạn.!mình lần đầu tiên post bài có gì sai xót mong ban điều hành thông cảm bỏ qua.Sẳn dịp cho mình hỏi các bạn sao sao mình lo quá:
Ông anh mình bảo lãnh gia đình mình thuộc diện F4-27-1-2001,theo dự đoán của các bạn có thể 1tháng nữa gia đình mình nhận thư phỏng vấn.
Vừa rồi Lãnh Sự Quán điện thoại về tận nhà mình ở để xác minh về người vợ ông anh xem có đúng không? vì ông anh mình các đây mấy năm có về việt nam cưới vợ (Diện K2) do bạn bè làm mai,mối cô vợ ông anh mình đanh đá...mẹ mình không thích vì mẹ mình đã chọn con của cô bạn thân của mẹ mình,do vậy ông anh làm đám cưới dấu gia đình phía nhà mình,cả mẹ ruột của mình nữa.Một số điều Lãnh Sự Quán hỏi mình điều tra mình...do lúng túng,rối bời...sợ sệt...trả lời một số điều chưa đúng...một số điều do mình không nắm rõ...nên trả lời sai?
1.vậy sau này Diện F4 của gia đình mình có sao không?do ông anh mình cưới cô vợ Diện k2,Lãnh sứ quán đang điều tra...xác minh.
2.Hồ sơ mình có bị huỷ không?theo dự đoán vì còn 1 tháng nữa nhà mình nhận thư phỏng vấn.
3.Nếu cô vợ ông anh mình bị giấy trắng thì có ảnh hưởng đến hồ sơ nhà mình Diện F4 hay không?
Xin các bạn trả lời giúp, hiểu rõ điều luật,qui định nào?trả lời giải thích cho mình biết với,gia đình mình đang rối bời...xin chân thành cám ơn.

Yenbui54

Thành viên tích cực
Ðề: Diện k2 đang điều tra ,xác minh có ảnh hưởng diện F4 hay không?

Diện F4 và K2 khác nhau hoàn toàn .
Không có chuyện diện này rắc rối sang diện khác .Nếu có PV diện F4 người ta sẽ hỏi (có thể).Nhưng chuyện của anh cô không sao cả cô vẫn được đi như thường .
Bên Mỹ ai làm gì ,người đó sẽ phải lãnh chịu ,không vì người này mà truy xét người khác .Cô cứ yên tâm.Đặt trường hợp nếu bị hỏi cô cứ trả lời "không biết".
Cô này bị giấy trắng là chuyện của cô ấy .Gia đinh bạn không liên quan gì nhé !Chào .

Chỉnh sửa cuối:

tranngocminhtrang

Thành viên mới

LSQ điện thoại về tận nhà mình xác minh về cô vợ của ông anh mình do quá bất ngờ...mình run quá,cho nên trả lời sai...không đúng với thực tế...do thần kinh mình cũng không vững luôn nên run quá...không còn nhớ đúng hay sai nữa...LSQ còn hâm là có thể hủy hồ sơ bảo lãnh Diện F4 của mình nữa.Mình lo quá....nếu vợ ông anh mình bị giấy trắng trả về NCV thì sồ sơ mình có trở ngại khi Phỏng vấn không?.do mình trả lời ấp úng...câu đúng...câu sai...Bạn nào Có điều luật qui định rõ ràng không các bạn?,có các bạn nào trãi qua giống như mình không?Mình lo quá,mất ăn,mất ngủ luôn...Nếu hồ sơ cô vợ ông anh mình trả về NVC thì có khởi kiện tiếp không?vì hiện nay cô vợ anh ta (Diện k2-hơn 6 năm rồi chưa đi được)mà cũng cố gắng lắm nhưng chưa có em bé...năm nào ông anh mình cũng về VN thăm cô vợ ở VN,muốn có con lắm cũng chưa có...

Yenbui54

Thành viên tích cực

Nhân viên này là người VN hay là Mỹ ?Cứ yên tâm đi không có gì lo lắng cả .Nếu bằng chứng của gia đình cô thuộc diện F4 như giấy Khai sinh,Hộ Khẩu ,hình ảnh v.v....đều có đầy đủ.
Còn chuyện cô vợ của ông Anh bị giấy trắng không liên can gì đến hồ sơ của gia đình cô đâu .Yên tâm và bình tĩnh khi trả lời nhân viên PV.

tranngocminhtrang

Thành viên mới

@Yenbui54:Mình chân thành cám ơn Bạn và Ban điều hành trả lời giúp mình.
Cô ta ở TLSQ HK ở số 4 Lê Duẩn hăm doạ mình phải trả lời thành thật...đầu óc rồi bời,cho nên trả lời câu đúng,câu sai....một phần là do ông anh mình dấu Mẹ mình vì mẹ mình ngăn cấm không đồng ý lấy Cô vợ đó và có lý do không muốn Mẹ mình biết,vì Mẹ mình thần kinh rất yếu...phải uống thuốc thần kinh hàng ngày....Mẹ mình hiện đang ở Mỹ(đang là công dân Mỹ rồi)....

tranngocminhtrang

Thành viên mới
Diện F3 - (Mẹ Kế Bảo Lãnh Con Chồng Ở Việt Nam)

Tôi có một người bạn thân hiện đang ở sống ở việt nam.
Cách đây hơn 11 năm Mẹ kế (Mẹ ghẻ) đứng tên làm thủ tục Bảo lãnh cho con riêng của chồng (gia đình bạn tôi ở việt nam)
Ngày ưu tiên : Diện F3-11-2001.Vừa rồi nhận Thư phỏng vấn của LSQ
Qua tâm sự,Tôi có nghe nói người người Mẹ bạn tôi chết cách đây trên 20 năm nên sau khi mất thời giam người Cha bướt thêm một bước nữa,sống chung với bà khác (có giấy chứng nhận sống chung ở Mỹ) không có hôn thú.
Vì lẽ đó Ba ruột của bạn tôi chưa vô Quốc tịch Mỹ nên không bảo lãnh con ruột được.Nên nhờ Bà vợ kế đứng làm giấy Bảo lãnh gia đình con riêng của chồng.
Hồ sơ gia đình bạn tôi Diện F3-11-2001.Vừa rồi nhận Thư phỏng vấn của LSQ
có đủ tên tất cả gia đình.Sắp tới đến ngày phỏng vấn LSQ.
Bạn tôi đang rất lo lắng vì hiện nay Cha ruột(Bên Mỹ) già yếu trên 87 tuổi cũng chưa vào được Quốc tịch Mỹ.
Vậy khi phỏng vấn Luật nào cho phép Mẹ kế bảo lãnh gia đình con riêng của ông Chồng không?sao chứng minh được Diện F3( Cha-Mẹ ruột)
Các bạn nàocó kinh nghiệm đã trãi qua rồi,hay thuộc diện F3 (Mẹ kế bảo lãnh con riêng của riêng của chồng) xin cho mình biết với.Liệu LSQ có chấp thuận cấp visa cho gia đình bạn tôi đi Mỹ không?

vuthangsi

Ban điều hành
Ðề: Diện F3 - (Mẹ Kế Bảo Lãnh Con Chồng Ở Việt Nam)

Tôi có một người bạn thân hiện đang ở sống ở việt nam.
Cách đây hơn 11 năm Mẹ kế (Mẹ ghẻ) đứng tên làm thủ tục Bảo lãnh cho con riêng của chồng (gia đình bạn tôi ở việt nam)
Ngày ưu tiên : Diện F3-11-2001.Vừa rồi nhận Thư phỏng vấn của LSQ
Qua tâm sự,Tôi có nghe nói người người Mẹ bạn tôi chết cách đây trên 20 năm nên sau khi mất thời giam người Cha bướt thêm một bước nữa,sống chung với bà khác (có giấy chứng nhận sống chung ở Mỹ) không có hôn thú.
Vì lẽ đó Ba ruột của bạn tôi chưa vô Quốc tịch Mỹ nên không bảo lãnh con ruột được.Nên nhờ Bà vợ kế đứng làm giấy Bảo lãnh gia đình con riêng của chồng.
Hồ sơ gia đình bạn tôi Diện F3-11-2001.Vừa rồi nhận Thư phỏng vấn của LSQ
có đủ tên tất cả gia đình.Sắp tới đến ngày phỏng vấn LSQ.
Bạn tôi đang rất lo lắng vì hiện nay Cha ruột(Bên Mỹ) già yếu trên 87 tuổi cũng chưa vào được Quốc tịch Mỹ.
Vậy khi phỏng vấn Luật nào cho phép Mẹ kế bảo lãnh gia đình con riêng của ông Chồng không?sao chứng minh được Diện F3( Cha-Mẹ ruột)
Các bạn nàocó kinh nghiệm đã trãi qua rồi,hay thuộc diện F3 (Mẹ kế bảo lãnh con riêng của riêng của chồng) xin cho mình biết với.Liệu LSQ có chấp thuận cấp visa cho gia đình bạn tôi đi Mỹ không?
Trước hết bạn xem ở đây
http://www.uscis.gov/portal/site/us...nnel=86493e4d77d73210VgnVCM100000082ca60aRCRD

Step-parent (step-mother or step-father)
1 A copy of your step-child’s birth certificate issued by civil authorities
2 A copy of your civil marriage certificate to your step-child’s biological parent
3 Proof of the legal termination of all previous marriages for you and/or the biological parent (divorce decree, death certificate, annulment decree)

Filing for Your Relative Who Lives Outside the United States

If your child, son, or daughter is outside the United States, you file Form I-130. The petition will be sent for consular processing after it is approved and a visa is available. The U.S. Embassy or consulate will provide notification and processing information.

VỀ LUẬT DI TRÚ NHẬP TỊCH , CHA/MẸ KẾ VẪN BẢO LẢNH ĐƯỢC CHO CON RIÊNG CỦA CHỒNG /HOẶC VỢ CỦA MÌNH .
CÁC GIẤY TỜ CẦN CÓ ĐỂ BẢO LẢNH NHƯ SAU
1 GIẤY KHAI SANH CỦA NGƯỜI ĐƯỢC BẢO LẢNH
2 GIẤY ĐĂNG KÝ KẾT HÔN CỦA NGƯỜI BẢO LẢNH VỚI CHA/HOẶC MẸ RUỘT CỦA NGƯỜI ĐƯỢC BẢO LẢNH .
3 Bằng chứng về việc chấm dứt hợp pháp của tất cả các cuộc hôn nhân trước đó của NBL,(ly hôn, giấy chứng tử vv ...)
.

VƯỚNG MẮC CỦA HỒ SƠ NÀY LÀ GIỮA NGƯỜI BẢO LẢNH VÀ CHA RUỘT CỦA NGƯỜI ĐƯỢC BẢO LẢNH
KHI CHỈ CÓ GIẤY SỐNG CHUNG , CHƯA CÓ GIẤY ĐĂNG KÝ KẾT HÔN CHÍNH THỨC , ĐƯỢC LUẬT PHÁP CÔNG NHẬN LÀ VỢ/CHỒNG .
VIỆC CÓ ĐƯỢC CHẤP THUẬN CẤP VISA HAY KHÔNG , SẼ DO LẢNH SỰ QUÁN HOA KỲ QUYẾT ĐỊNH TRONG NGÀY PHỎNG VẤN .

CÁC DIỆN BẢO LẢNH F , FAMILY LÀ DỰA VÀO MỐI QUAN HỆ CƠ BẢN , MỐI QUAN HỆ GIỮA NGƯỜI BẢO LẢNH VÀ NGƯỜI ĐƯỢC BẢO LẢNH .
VÌ VẬY CÁC GIẤY TỜ CƠ BẢN PHẢI CÓ ĐỂ CHỨNG MINH CHO MỐI QUAN HỆ NÀY NHƯ GIẤY KHAI SANH , GIẤY ĐĂNG KÝ KẾT HÔN .... PHẢI ĐƯỢC CHÍNH QUYỀN ĐỊA PHƯƠNG , NƠI NBL, NĐBL CƯ NGỤ CẤP PHÁT , MỚI CÓ GIÁ TRỊ PHÁP LÝ .