[Diện Vợ, Chồng] Hồ sơ IR1 - mcroy

mcroy

Thành viên mới
Chào cả nhà,

Mình mới đi phỏng vấn sáng nay và như tựa đề của bài mình đã bị dính giấy xanh bổ túc. Để mình nói sơ trường hợp của mình như vầy:
- Mình diện IR1, đã có con chung, vợ mình bảo lãnh mình.
- Cả vợ và con mình đều đã có quốc tịch Mỹ, con mình sinh ở Sài Gòn, nhưng cũng đã làm được quốc tịch Mỹ cho cháu.
- Từ lúc cưới nhau đến giờ vợ mình ở lại VN luôn, không qua Mỹ lại, vì có 1 mình không thể nào xoay xở được (nên bây giờ mới bảo lãnh mình qua để cả gia đình cùng xoay xở), tính ra cũng gần 3 năm.

Sáng nay mình đi phỏng vấn, khi nghe gọi đến số mình, mình chạy lên thì đã thấy để sẵn tờ giấy màu xanh ngay trước mặt viên chức lãnh sự, tinh thần rối bời, nhưng cũng ráng trả lời các câu hỏi của viên chức:

1. Lần cuối anh gặp vợ anh là khi nào?/Vợ tôi sống với tôi ở VN từ 3 năm nay.
2. Vợ anh có nhà ở Mỹ không?/ Không
3. Vợ anh có việc làm ở Mỹ không?/ Không
4. Vợ anh có người thân nào ở Mỹ không?/ Có rất nhiều, dì, chú, cậu, mợ và anh em họ rất nhiều
5. (Một tràng tiếng anh) thông dịch viên nói lại như sau: "Tiêu chí visa của diện này là đoàn tụ gia đình, trường hợp của anh không phù hợp với tiêu chí này nên anh cần phải bổ sung các loại giấy tờ mà chúng tôi yêu cầu, những giấy tờ nào không thể cung cấp đầy đủ thì phải được giải thích bằng thư tay, trong thời gian 1 năm tính từ hôm nay, vào mỗi buổi chiều, khi có đầy đủ giấy tờ mà chúng tôi yêu cầu thì anh hãy quay lại, không cần phải xếp hàng, chỉ cần đưa tờ giấy này ở cửa số 1..."

Còn đây là các giấy tờ yêu cầu bổ sung:

1. Opening a bank account, *** Mở tài khoản ngân hàng
2. Tranfering funds to the United State, *** Chuyển tiền về Hoa Kỳ
3. Making investments in the United State, *** Đầu tư tại Hoa Kỳ
4. Seeking employment in the United State, *** Tìm việc làm tại Hoa Kỳ
5. Registering children in U.S school, *** Đăng ký cho con học tại trường ở Hoa Kỳ
6. Applying for a Social Security number, *** Đăng ký số an sinh xã hội
7. Voting in local, State, or Federal elections, *** Bầu cử tại địa phương, tiểu bang, liên bang.

Xin chia sẽ cùng anh chị em trên diễn đàn, mong được nhiều sự hỗ trợ, có thông tin gì thêm tôi sẽ cập nhật với diễn đàn.

T

Testt Accountt

Guest
Giấy xanh bổ túc: chứng minh người bảo lãnh có cư trú tại Hoa Kỳ

Chào bác mcroy, chào cả nhà,

Trường hợp của em giống của bác đến 99% :21:, em mới phỏng vấn tuần trước và cũng bị yêu cầu cung cấp các giấy tờ bổ sung giống của bác, không cần cung cấp hết, chỉ cần một số trong 7 loại sau:

1. Opening a bank account, *** Mở tài khoản ngân hàng
2. Tranfering funds to the United State, *** Chuyển tiền về Hoa Kỳ
3. Making investments in the United State, *** Đầu tư tại Hoa Kỳ
4. Seeking employment in the United State, *** Tìm việc làm tại Hoa Kỳ
5. Registering children in U.S school, *** Đăng ký cho con học tại trường ở Hoa Kỳ
6. Applying for a Social Security number, *** Đăng ký số an sinh xã hội
7. Voting in local, State, or Federal elections, *** Bầu cử tại địa phương, tiểu bang, liên bang.

Cả nhà cho em hỏi:

1/ Trong trường hợp này cụ thể là mình cần cung cấp những giấy tờ nào?
Mục số 2,3,7 thì vợ em không cung cấp được vì: vợ em chưa chuyển tiền về US, không đầu tư, và chưa bầu cử.
Mục 4: Vợ em trước khi tốt nghiệp có làm nail, sau khi tốt nghiệp xong, thi lấy PP rồi về VN luôn nên chưa có đi làm.
Mục 5: Sinh con ở VN, con mới có 16 tháng, còn ở VN.

2/ Nếu em bổ sung hồ sơ đầy đủ thì em có được approve liền không hay là còn chờ thêm thời gian?

3/ Hôm phỏng vấn lần 1, về kiểm tra lại thấy bị thiếu một số bằng chứng là: email, chat và vé máy bay cũ. Email và chat thì có thể in lại, nhưng vé máy bay thì thua. Em không biết là LSQ có giữ lại mấy cái này không, nếu muốn hỏi LSQ có giữ những giấy tờ này không thì mình hỏi ở đâu ạ?

Bác nào biết được câu nào thì trả lời dùm em nha? Cảm ơn cả nhà!
@mcroy: bác đi chưa vậy? bác share kinh nghiệm cho em với :11: