mluan - Hồ sơ du học của mluan

Con chào chú!
Con tên là Nguyễn Minh Luân, năm nay con 23 tuổi, con đã tốt nghiệp trường CĐ Kinh tế - Công nghệ thành phố Hồ Chí Minh năm 2010, ngành điện tử viễn thông, xếp loại trung bình khá
Gia đình con ba con làm cty Hoàng Diệu , lương 1 tháng 12 triệu. Mẹ con thì cho thuê nhà 70tr/ tháng, 1 sổ tiết kiệm 1 tỉ
con đăng kí vào vào trường Coastline community college, con đã xin pv 2 lần nhưng đều bị từ chối
Lần 1: Ngày 14/11/2012
CO: bạn đăng kí trường nào ?
Con: Coastline community College
CO: Làm sao bạn biết về trường này?
Con: em tìm hiểu và biết được về thông tin của trường này thông qua internet ở 1 số trang web của trường ĐH ngoại thương nơi bạn em học , và tìm hiểu thêm qua các trang web StudyUSA, hotcourses
CO: OK, bạn đã có tìm hiểu thêm về 1 trường nào khác ngoài trường này chưa?
Con: em đã từng tìm hiểu về 1 số trường, nhưng có 2 trường mà e chú ý nhất là GoldenWest và Coastline, GW yêu cầu TOEFL, vì em ko có TOELF nên em chọn Coastline.
CO: OK, bạn đã có bằng cấp nào ở VN chưa?
Con: Dạ , em đã TN cao đẳng ở VN ngành Điện tử
CO: vậy bạn đăng kí học ngành gì ở Mỹ?
Con: Dạ , em đăng kí học tiếp ngành điện tử để sau này chuyển tiếp lên University ngành này
CO: Đưa cho tôi xem học bạ và bảng điểm của bạn
....
CO: Tại sao bạn lại muốn học lại thấp hơn bằng của bạn hiện tại?
Con: bởi vì em chưa thực sự tự tin với những điều em học ở hiện tại, em muốn học thật tốt để rồi sau đó chuyển tiếp lên 1 trường UN tốt của Mỹ.
CO: xin lỗi, lí do của em chưa thuyết phục

Lần 2: ngày 29/11/2012
CO: Bạn chọn học ở đâu?
Con:em chọn học ở bang California , của Mỹ
CO: Bạn chọn học trường gì?
Con: Dạ , Coastline Community College
CO: bạn đã có bằng cấp tiếng anh nào ở vn chưa?
Con: Dạ chưa, đó chính là lí do em sẽ học 1 năm đầu AV khi qua Mỹ
CO: Bạn đã có bằng cấp gì ở VN chưa?
Con: Dạ rồi, Bằng Cao Đẳng ngành Điện tử
CO: Tại sao bạn đã có bằng Cao đẳng ở VN rồi nhưng vẫn chọn học để lấy bằng Cao đẳng của Mỹ?
Con: Bởi vì bằng TN của em chưa thức sự tốt, em không thể xin vào 1 trường Univ tốt, do đó, em muốn có 1 cơ hội thứ 2 để tạo lại 1 hồ sơ thật tốt, với 1 kết quả thật tốt để có thể xin được vào 1 trường Univ nổi tiếng với chuyên ngành mà em đang học...
CO: xin lỗi, lí do của bạn không thuyết phục
Con: xin lỗi Ma'am , em thật sự muốn học thật tốt, với 1 thành tích học tập tốt để có thể được nhận vào 1 trường Univ tốt, đó chính là lí do em chọn học College.
CO: xin lỗi, tôi không thể cấp visa cho bạn

THật sự , 2 lần con đều bị từ chối với lí do Đã có bằng TN Cao đẳng ở VN và không thể học để lấy bằng cao đẳng ở Mỹ.
NHưng thật sự theo con tìm hiểu, thì 2 năm học cao đẳng cũng giống như 2 năm đầu của Univ của Mỹ.
Con thật sự rất muốn có ý định đi học, con sẽ pv lại vào ngày 18/12 này, xin chú giúp con
Con cám ơn chú vì đã đọc bài viết này của con ạ

Ðề: mluan - Hồ sơ du học của mluan

CO: Tại sao bạn lại muốn học lại thấp hơn bằng của bạn hiện tại?
Con: bởi vì em chưa thực sự tự tin với những điều em học ở hiện tại, em muốn học thật tốt để rồi sau đó chuyển tiếp lên 1 trường UN tốt của Mỹ.
CO: xin lỗi, lí do của em chưa thuyết phục
Lần thứ nhất rớt ở chỗ có bằng cao đẳng về điện & điện tử rồi, tại sao lại học ở community college?

CO: Tại sao bạn đã có bằng Cao đẳng ở VN rồi nhưng vẫn chọn học để lấy bằng Cao đẳng của Mỹ?
Con: Bởi vì bằng TN của em chưa thức sự tốt, em không thể xin vào 1 trường Univ tốt, do đó, em muốn có 1 cơ hội thứ 2 để tạo lại 1 hồ sơ thật tốt, với 1 kết quả thật tốt để có thể xin được vào 1 trường Univ nổi tiếng với chuyên ngành mà em đang học...
CO: xin lỗi, lí do của bạn không thuyết phục
Lần thứ 2 cũng vậy

Cháu không chịu tìm hiểu về hệ thống giáo dục của Mỹ, nhất là ở California, hệ thống đại học CSU có những yêu cầu bắt buộc đối với những học sinh liên thông (Transfer). Chưa nắm vững giáo dục California, cháu lại hấp tấp hẹn phỏng vấn lần 3. Lần phỏng vấn tới CO sẽ hỏi cháu những câu hỏi sau:

1 - Em có gì mới cho tôi xem?

2 - Em sẽ học những gì ở Coastline college?

3 - Lấy gì bảo đảm em sẽ đucợ CSU Fullerton nhận vào học?

4 - You see, your học bạ 555555, tại sao?

5 - Tôi nhận thấy em không có khả năng học thành tài?