Phỏng vấn ngày 4/8, lần 2, rớt

trangdo

Thành viên mới
Xin chào mọi người, đây là lần thứ 2 mình phỏng vấn, kết quả rớt. Lần này thì không hiểu vì sao rớt, do CO chẳng bắt bẻ gì T^T
Mình tên Trang, năm nay 20 tuổi. Học bạ cấp 3, 3 năm đều 7.2 Có thi đại học, đi học được 1 học kì, chán quá nên nghỉ luôn. Thành ra, trong hồ sơ đi pv mình không đề cập đến việc này và để trống luôn 2 năm. Mình có IELTS 6.0, thi 2 lần đều 6.0. Và lí do 2 năm trống thì mình lấy lí do là học Academic English, thi IELTS. Mình vẫn đang học tiếng Anh ở trung tâm, có cả hóa đơn đầy đủ.
Tài chính ba mẹ là người góp vốn cho đại lí nước giải khát của bác họ (có giấy tờ chứng minh họ hàng), có 1 xưởng cho thuê, 4 tk ngân hàng. Bác họ là người tài trợ cho việc học. Ba mẹ đã từng du lịch châu Âu, Israel. Con mình thì chưa đi đâu T^T. Passport của bác có visa Mỹ. Lúc phỏng vấn, mình có bày passport của bác và ba mẹ.
Bác có con gái đang sinh sống tại Mỹ. Nhưng vì bác là con của chị ông ngoại mình, nên lúc CO hỏi có ng thân không thì mình trả lời không. Bên dịch vụ họ kêu nếu không ruột thịt thì khỏi cần khai, nên 2 lần phỏng vấn mình đều trả lời là không.
CO là tây trắng, tuổi khoảng 30-40, tóc đen, mặt không cười, cửa số 3.
3,4 người trước đó phỏng vấn ô này đều rớt, kể cả du học lẫn visa du lịch.

CO: xin chào (tiếng việt)
Me: good morning, sir. This is my second times for an interview. (cười)
CO: Oh (cười cười), can i see your passport?
ME: yes - đưa passport
CO: can i see your i-20 and học bạ?
Me: yes, here they are. - đưa ra
CO: Which school will you study?
Me: I will study in Houston Community College.
CO: What subject will you study?
Me: I will study Business Administration and Management.
CO: why do you study this subject?
Me: Because my hometown Bien Hoa is an important industrial centre of VN. So there are a lot of business jobs in here. I am a social person. I have good communication skill, I enjoy working with people and solving problems, so I think this subject is suitable for me. - CO gật gật đầu
CO: What do your parents do?
Me: My parents are shareholder of Minh Duc Private Enterprise. My uncle is the owner of this company. He runs beverage business in Bien Hoa. My parents also have a warehouse for rent. They have 4 saving accounts.
CO: Do you have relatives in the U.S?
Me: No, i don't.
CO: rút giấy trắng. Tôi rất tiếc (tiếng việt) (mặt chia buồn).
Me: tại sao em rớt?
CO: em đọc tờ giấy trắng để biết thêm chi tiết.
Me: thank you.

Lần 1 mình đi phỏng vấn hỏi nội dung cũng tương tự như trên, nhưng mà có câu khác như: hỏi monthly income (70tr/tháng).
Lần trước mình phỏng vấn đầu tháng 6. Trong lúc giải thích nghề nghiệp ba mẹ, "My parents are shareholder of Minh Duc Private Enterprise" thì bị ngắt, và CO hỏi về cái company đó. Giải thích xong thì CO kêu không đủ điều kiện tài chính.
Lần đó cũng là ô số 3, tây trắng, tóc vàng, gầy, mặt luôn cười. Nhưng mà, lần đó CO nói nhỏ đến nỗi mình không nghe thấy câu hỏi. CO nói đủ cho chị thông dịch bên cạnh nghe, và chị ấy hỏi bằng tiếng việt, mình đáp tiếng anh.

Dù rớt 2 lần cũng không buồn lắm, chưa được thì cố gắng lần sau.

--------------------------
Chú vha08 có đọc qua bài gửi của cháu, mong chú cho cháu lời khuyên với ạ. Lần 1 thì cháu hiểu tại sao rớt, lần này thì lãnh sự chẳng nói gì hết cả T^T
Cháu tính sẽ chuyển trường qua bang khác và đăng kí phỏng vấn lại trong cuối năm nay hoặc đầu năm sau.

Asm

Giám đốc nhà máy pháo
shareholder là cổ đông , cổ đông thì phải có chia lợi nhuận, nhưng thường các công ty TNHH kg thể làm điều này vì công ty gia đinh , chia khai cho cố vô để đóng thuế hả, xong phin :)