Phỏng vấn visa ngày 20/8 thành công, Lê Ngọc Đan Thanh

BumBum Le

Thành viên mới
Trước tiên cháu xin cảm ơn chú vha rất nhiều ạ, nhờ có chú mà cháu mới tự tin và phỏng vấn xin được visa. Cháu cảm ơn chú rất nhiều.

Thứ hai là mình hi vọng giúp được cho bạn nào có hoàn cảnh tài chính cũng giống mình :1:.

Tóm tắt về hồ sơ của mình:
- Mình vừa xong năm 3 ở đh bách khoa đà nẵng và chuyển tiếp sang học portland state university. Major: electrical and electronic engineering.
- GPA của mình là 3.56 và toefl ibt 75.
- Tài chính: nhà mình có tàu đánh cá, ba mình đánh bắt hải sản, còn mẹ ở nhà (về khoản này thì mình cực kì lo lắng vì khó chứng minh được).

Sau khi nhận được I-20 của trường, mình bắt đầu lo lắng về việc xin visa vì phần tài chính của mình k rõ ràng và những câu trả lời về mục quay về Việt Nam mình không biết trả lời sao cho thoả đáng. Cho đến khi có thằng bạn kêu lên diễn đàn xuất nhập cảnh đọc mục bí quyết xin visa của chú và rồi nhờ chú vha tư vấn thì mình mới hết lo lắng và học tốt mấy câu trả lời được.

Khi nói chuyện với chú vha, chú đã giúp mình trả lời được những câu về nghề nghiệp và tài chính của ba mẹ mình cũng và giúp mình yên tâm rất nhiều.

Dưới đây là quá trình mình xin phỏng vấn:
Sáng đó mình tâm trạng khá tốt và tự tin. Nhưng k hiểu sao hồ sơ của mình bị giữ lại đến lượt cuối cùng người ta mới gọi lên in dấu vân tay. Mình ngồi chờ sốt ruột lắm mà cũng nhờ hôm trước chú vha nói hồ sơ mình tốt k có gì phải lo lắng nên mình cũng bớt lo.

Me: good morning sir. How are you?
CO: i'm good. How are you?
Me: i'm fine sir. Thank you.
CO: give me all your documents.
me: đưa hết giấy i20, học bạ, bảng điểm, passport.
CO: what school will you study in the us?
me: portland state university sir
CO: what will you do after you finish your study?
me: i will take a rest and go on a vacation first. Then i will come back to vietnam and apply for a job in my hometown to take care of my parents. (Câu này mình soạn giống y chú vha nói trên diễn đàn :D)
CO: how long will you study in the us?
me: i need 119 quater credits more to finish my bachelor degree sir.
CO: (ậm ừ j đó) who will pay for your study?
me: my parents sir
CO: so what do they do?
me: they are commercial fisherman. They have their own vessel. Would you like to see their ownership and fishing license? (câu này chú vha đã ghi rõ cho mình lúc tư vấn nên mình trả lời rất nhanh hihi)
CO: No. How much do they earn a month?
me: about 1000 millions per year. The average per month is from 80 to 85 millions sir.
CO: (nhìn nhìn lên bảng so tiền vn vs tiền mỹ bên cạnh)
CO: ok I will give you the visa. Go there to pay for the ems. (Chỉ qua phía quầy)
me: thank you, thank you so much sir (cười toe toét).
CO: you are welcome.

Một lần nữa cháu cảm ơn chú vha nhiều lắm ạ. Nhờ chú mà cháu mới tự tin và trả lời suôn sẻ được như vậy ạ. Chúc chú luôn khoẻ mạnh và giúp đỡ thêm nhiều bạn nữa ạ.
Chúc các bạn sắp phỏng vấn thành công.