Vấn đề nhập cảnh vào Mĩ khi du học .

Karya

Thành viên mới
Chào mọi người trên XNC , mình biết đến forum sau khi đã đậu visa đi du học Mĩ , rất tiếc khi không biết đến XNC sớm hơn vì đây là 1 trang rất hay cho những người có ý định sang Mĩ theo các diện , nhưng dù gì mình cũng đã may mắn phỏng vấn visa thành công :1: . Mình đã giới thiệu XNC cho bạn bè mình có ý định du học Mĩ vì những thông tin mà chú vha08 và mọi người chỉ dẫn trên này mình thấy rất hay và bổ ích .

Mình có 1 thắc mắc về việc nhập cảnh sang Mĩ , mong chú vha08 và mọi người giúp mình thấu hiểu vấn đề này ^^ :

Mình sẽ sang bang Colorado để học nên mình đoán lịch trình đi của mình sẽ là Việt Nam >>>> San Francisco >>>> Denver rồi sau đó về thành phố Greeley nơi mình theo học . Khi nhập cảnh vào Mĩ ở sân bay San Fran thì mình phải cầm I-20 cũng như I-94 trình cho hải quan Mĩ kiểm tra đúng không mọi người ? Vấn đề là mình có 1 người chị hiện đang sống ở Pittsburgh , California và chị mình bảo qua chơi với gia đình chị mình 2 tuần rồi sau đó sẽ bay qua bên trường mình 1 tuần trước ngày nhập học , có nghĩa là mình sẽ bay sang Mĩ vào khoảng 3 tuần trước ngày nhập học .

Vấn đề làm mình băn khoăn là trong I-20 có ghi rõ là mình sẽ học ở Greeley , Colorado nên việc mình định ở lại chỗ chị mình ở bang Cali chơi 2 tuần rồi mới bay qua có làm khó khăn khi mình làm thủ tục nhập cảnh vao Mĩ không mọi người ? Mình có thể sang thẳng Greeley rồi mua vé quay lại San Francisco để thăm chị mình nhưng như vậy thì hơi mất thời gian và tiền bạc :1: .

Hi vọng chú Vha08 và mọi người trên XNC giúp mình giải đáp những thắc mắc này , cảm ơn mọi người rất nhiều :D .

Ðề: Vấn đề nhập cảnh vào Mĩ khi du học .

Cháu cứ ở Pittsburgh, CA chơi cho thoải mái, nếu cảm thấy thích California thì ở lại Pittsburgh xin học, khỏi cần tới Greeley, Colorado.

University of Colorado - Boulder chất lượng hơn, vui hơn. (Hồi đó phải chi đừng nghe lời con Tây nó dụ dỗ, có lẽ Boulder cấp cho tôi tờ giấy để khoe với con cháu.)[/I]

Karya

Thành viên mới

Dạ cảm ơn ý kiến của chú , ý cháu là nếu cháu định ở lại như vậy thì khi làm thủ tục nhập cảnh vào Mĩ thì hải quan nó có thể làm khó dễ cháu không ? Vì cháu phải đưa I-20 cho hải quan xem mà trường cháu học thì ở tận bên Colorado :1: .

Trước cháu, có nhiều học sinh mua vé bay thẳng tới trường mới, chứ không tới trường cấp I-20. Nghĩa là trường Nothern Colorado State University, cấp I-20 cho cháu, cháu không muốn học ở đó, tới community college học cũng OK, hải quan Mỹ không có thắc mắc cháu tới chỗ nào trước, học ở đâu. Hiểu chưa

Karya

Thành viên mới

Dạ giờ cháu hiểu rồi , cháu cảm ơn chú nhiều ^^ .