An Giang

tai.nguyentan

Thành viên mới
Ðề: An Giang

Cảm ơn bạn thật nhiều . Bạn ở An Giang mà ở đâu ? mình cũng ở AG nè , mình ở Long Xuyên , mình mới tham gia vào thành viên của diễn đàn nên chưa thành thạo lắm , mong bạn giúp đỡ cho , cảm ơn trước nhé

youandme8110

Thành viên tích cực
Ðề: An Giang

Thấy ACE nhà mình rủ nhau về miền tây làm mình gọi là nổi máu ham hố, nếu mà không kẹt cái vụ kia, thì có khi mình cũng vác balo xuống chơi đến khi nào nhà anh onenainai đuổi thì về:p:p:p:24::24::24:.

Con người miền tây, hiếu khách hiền hòa, chơi hết mình, kiểu xả láng sáng dậy...trể. Đồ ăn thức uống thì tươi roi rói, cá tôm cứ gọi là ra đìa vớt lên, sẳn mớ rơm khô, đốt lên, chưa đầy dăm phút là có ngay dĩa cá lóc nướng trui, đậm chất. Ai chê gớm, chê dơ cứ việc...để tui măm, cái ngọt của thịt cá (mà ngộ nhen, món gì nướng cũng ngọt, ngay cả thịt tui, tui nướng còn ngọt mà:24::24:), nhai với mớ đọt quế mới ngắt, kèm theo chun rượu gạo mới cất, cứ gọi là ngây ngất trời mây.

Miền Tây nhiều món dân dã mà không đâu có được, kiểu gà nướng đất sét, kiểu chuột đồng khìa nước dừa, hay cùng lắm giải mỏi bằng ít trái bần chua chấm muối trắng cũng gọi là thú vui dân dã.

Gà nướng đất sét hay cá lóc nướng trui, cứ gọi là như một cái phẩy tay, đâu có gì lạ, nhưng ai ăn rồi món thịt chuột khìa nước dừa, mới thấy hết chất ngon ngọt, của thịt mà thiên hạ sành ăn, xếp nó còn cao hơn thịt gà.

Thịt chuột, mà dân ta xưa dắt chó đi dí, hay bẫy là xưa lắm rồi. Có ai về miền Đồng Tháp Mười mùa nước nổi mới thấy hết cái mông...:21::21:mênh của đất trời. Trắng xóa một màu nước, chòng chành chiếc xuồng ba lá, len lỏi hái ít bông điên điển về nấu chua với mớ cá linh, ăn chơi...Thử hỏi cảnh đó, nước ngập ngấp nghé chân cột thì kiếm chuột đâu ra mà khìa, mà nướng?

Kiếm chuột hả? Phẻ thôi! hãy leo lên cây dừa cao chót vót. Đứa rung, đứa đứng dưới canh đập chuột, chuột ở trển chứ đâu. Nước mênh mông, nó leo lên cây dừa tránh nước, sống ở trển ăn dừa, nên con nào cũng lặc lè bụng mỡ...

Vậy là có chảo chuột khìa nước dừa...thơm ngon, để lai rai, và cùng rao lên câu vọng cổ, thì mới thấy thấm thía tình quê.

Mấy vị đi tây đi Mỹ hơn dân tui nhiều món ngon, nhưng chắc quý vị về đây, trong cái gió đồng lồng lộng thổi, thưởng thức món cá đồng, ly rượu quê, rồi ngắm cảnh cây trái sum suê, đồng lúa thẳng cánh cò bay, cuộc sống không tất bật lo toan, đậm đà tình nghĩa.

Có khi lại thèm cái dân dã của quê mình...

[YOUTUBE]ih-VDUVyEz0[/YOUTUBE]​