Article: Tôi đi học - lái xe tại hoa kỳ !!!

Status
Không mở trả lời sau này.

tuxedo9090

Thành viên mới
Ðề: Article: Tôi đi học - lái xe tại hoa kỳ !!!

Mình thấy có dịch vụ đổi bằng từ bằng Việt Nam qua bằng Quốc tế sử dụng được 190 quốc gia.Ở Mỹ không chấp nhận bằng lái này hả bạn.
Đọc bài hướng dẫn của bạn rất chi tiết nhưng hơi khó hình dung ,nếu mà có sa hình cho mọi người cùng tham khảo thì tốt biết mấy.
Cảm ơn bạn nhiều về bài viết nhé.

DucTran

Thành viên mới

Mình thấy có dịch vụ đổi bằng từ bằng Việt Nam qua bằng Quốc tế sử dụng được 190 quốc gia.Ở Mỹ không chấp nhận bằng lái này hả bạn.
Đọc bài hướng dẫn của bạn rất chi tiết nhưng hơi khó hình dung ,nếu mà có sa hình cho mọi người cùng tham khảo thì tốt biết mấy.
Cảm ơn bạn nhiều về bài viết nhé.
_ Bằng lái Oto VN mang sang không cho đổi sang bằng lái HK sử dụng lâu dài. Còn bằng lái QT tôi không rõ lắm.
_ Ở HK khi thi thực hành lái xe thì chạy trên đường trong DPS và ra đường phố giao thông bình thường, tùy theo mỗi DPS quy định đường chạy thi chứ không có sa hình (10 bài thi) như ở VN. Vì vậy phải lắng nghe Khẩu Lệnh của Giám Khảo và chú ý biển báo GT, tín hiệu đèn để tự thao tác lái xe chứ không chắc là ai cũng thi cùng đường như nhau và Giám Khảo sẽ chấm điểm tất cả các thao tác lái xe kể cả cách ngồi lái, cách quan sát ... etc.
Thân mến,
@ Ở VN mà cho 1 Giám Khảo lên ngồi với người thi thì ... chắc không ai rớt ?

P/s: Chuyện của tôi : trước ngày thi tôi cùng người nhà ra "nghía" cách thi, lộ trình thi và sau đó tôi chạy dợt đúng theo đường người ta thi.
Ngày hôm sau, tôi đi thi thì Giám Khảo đến chỗ lẽ ra quẹo vào như hôm qua nhưng không ông ta im lặng đến ngã ba nữa mới cho lệnh turn right thế là đường thi hoàn toàn khác mình đã dợt ... :p tuy bất ngờ, nhưng tôi bình tĩnh lái theo hướng dẫn vẫn chạy bình thường và cố gắng tập trung quan sát chạy đúng luật, đúng yêu cầu để hoàn thành tốt bài thi lái. ./.

Last edited by a moderator:

tuxedo9090

Thành viên mới

_ Bằng lái Oto VN mang sang không cho đổi sang bằng lái HK sử dụng lâu dài. Còn bằng lái QT tôi không rõ lắm.
_ Ở HK khi thi thực hành lái xe thì chạy trên đường trong DPS và ra đường phố giao thông bình thường, tùy theo mỗi DPS quy định đường chạy thi chứ không có sa hình (10 bài thi) như ở VN. Vì vậy phải lắng nghe Khẩu Lệnh của Giám Khảo và chú ý biển báo GT, tín hiệu đèn để tự thao tác lái xe chứ không chắc là ai cũng thi cùng đường như nhau và Giám Khảo sẽ chấm điểm tất cả các thao tác lái xe kể cả cách ngồi lái, cách quan sát ... etc.
Thân mến,
@ Ở VN mà cho 1 Giám Khảo lên ngồi với người thi thì ... chắc không ai rớt ?

P/s: Chuyện của tôi : trước ngày thi tôi cùng người nhà ra "nghía" cách thi, lộ trình thi và sau đó tôi chạy dợt đúng theo đường người ta thi.
Ngày hôm sau, tôi đi thi thì Giám Khảo đến chỗ lẽ ra quẹo vào như hôm qua nhưng không ông ta im lặng đến ngã ba nữa mới cho lệnh turn right thế là đường thi hoàn toàn khác mình đã dợt ... :p tuy bất ngờ, nhưng tôi bình tĩnh lái theo hướng dẫn vẫn chạy bình thường và cố gắng tập trung quan sát chạy đúng luật, đúng yêu cầu để hoàn thành tốt bài thi lái. ./.
Rất cảm ơn bài chia sẻ của bạn.Mình sẽ hỏi thật kĩ về việc này.Vì thực chất cái bằng quốc tế là mình dịch từ bằng việt nam và in ra thành một thẻ cứng giống driver license của Mỹ.

DucTran

Thành viên mới

Ở HK (nghe nói thôi) có cho thi bằng lái Quốc Tế dành cho Khách đến Mỹ chứ người định cư thì không được ... "khách" cũng phải thi đàng hoàng có thể dễ dàng hơn và thời hạn bằng lái chắc cũng hạn chế, loại ngắn ngày.
Còn bạn tự dịch tự in ấn bằng lái, nếu mang qua Mỹ sử dụng khi gặp Police hỏi thăm ... thì "héo queo" và có thể bị ảnh hưởng việc thi lái xe sắp đến của mình.
Thân,

Bằng lái quốc tế là gì: là bản dịch của Trung tâm (mình tạm gọi như vậy) ở Miami, từ bằng lái chính của Việt Nam, bằng lái này có thời hạn 1 năm thôi, chi phí khoảng 35 Usd thì phải, chưa kể phí shipping về Việt Nam, cungx khoảng 30 đô thì phải. Nếu các bạn có nhu cầu thì nên kêu nó gửi về địa chỉ bà con bên mỹ, khi mình qua thì lấy xài, khỏi phải tốn tiền shipping về Việt Nam, vì shipping trong nước mỹ thì free.

Thế nhưng bằng này chỉ thích hợp chi visitor, nếu bạn đi định cư bắt buộc phải thi lấy bằng lái thôi, quy định này có trong cuốn Sổ tay lái xe của bang.

Hung Le

Thành viên tích cực
Cảm ơn anh Duc Tran nhiều lắm. Tôi đang chuẩn bị học lấy bằng lái nè. Nhưng có điều học thi viết tôi ko rành tiếng Anh lắm...học hoài ko vô chán thật.
Thân chào anh.

DucTran

Thành viên mới
HungLe cũng giống tôi là không rành tiếng Anh mà chỉ giỏi tiếng Em ... nhờ anh bạn Google trợ giúp cũng hiểu được thêm. Cố gắng là mẹ thành công !!! Chúc may mắn.

DucTran

Thành viên mới

a oi cho e hoi, sao e thi bang lay xe o DMV ma.
Nói theo ngôn ngữ VN thì DMV (Department of Motor Vehicles) là "một bộ phận" (phòng, ban) của DPS (DEPARTMENT OF PUBLIC SAFETY) ...

smiles

Thành viên mới
Tại vì e thấy o dau cung kêu DMV, e mới qua nên k biết nhiều. E cung k đến trường nao học hết, chỉ lại DMV lay cuốn sách

julionguyen

Thành viên mới

a oi cho e hoi, sao e thi bang lay xe o DMV ma.
Hi a Duc Tran, vay minh co the tham khao truoc online tai lieu thi nay duoc khong anh? anh co the gioi thieu vai trang web dum nhe! cam on nhieu!

DucTran

Thành viên mới

Thật ra tôi cũng chỉ biết vài trang ôn tập để thi như đã nêu ở bài viết. Julionguyen nên vào đó tự luyện trước và xem ở sách các câu hỏi ôn tập, phải luyện cho kỹ để thi. Cố gắng !!!
ACE nào có thêm kinh nghiệm xin chỉ giúp để các bạn luyện thi. l001

tin_nguyen

Thành viên mới
Cho em hỏi , em hiện ở memphis - tennesse !
Em dưới 25 tuổi , em chỉ vừa mới qua Mỹ dc vài tháng nên tiếng Anh còn khá yếu . Em muốn tìm chỗ đăng ký học lái xe theo kiểu như đăng ký học đóng tiền 1 lần học rồi bao đầu ra và chắc chắn có bằng nhưng em ko biết có hay không
ACE nào biết nơi nào ở memphis có dịch vụ đóng tiền học và đảm bảo đầu ra không ?
Cám ơn mọi người nhiều lắm

DucTran

Thành viên mới

Cho em hỏi , em hiện ở memphis - tennesse !
Em dưới 25 tuổi , em chỉ vừa mới qua Mỹ dc vài tháng nên tiếng Anh còn khá yếu . Em muốn tìm chỗ đăng ký học lái xe theo kiểu như đăng ký học đóng tiền 1 lần học rồi bao đầu ra và chắc chắn có bằng nhưng em ko biết có hay không
ACE nào biết nơi nào ở memphis có dịch vụ đóng tiền học và đảm bảo đầu ra không ?
Cám ơn mọi người nhiều lắm
Em <25 tuổi vậy em ra ghi danh đi học tại trường dạy Lái Xe. Em muốn học lý thuyết thì nộp tiền học xong ... sẽ đậu sau 5h lý thuyết.
Về học Lái Xe em thích học ở đâu là tuỳ em ... ở trường hay thuê người dạy ... hay cùng người nhà ...
Nếu thuê người dạy, thường thì họ sẽ nói giá tiền dạy cho đến khi ĐẬU THỰC HÀNH LÁI XE là bao nhiêu để mình tự quyết định học hay không ... giá thông thường 450$ (người Việt dạy còn Mỹ dạy thì cao hơn) cho đến khi thi lái đậu, có nghĩa rớt họ sẽ dạy tiếp cho mình.
Lưu ý đừng nghe họ nói " bảo đảm là đậu" họ sẽ lấy gần gấp đôi tiền nhưng là do mình thi thôi chứ họ đâu quyết định được nên mình cứ đi thi dài dài. (Đầu ra do mình thi vì ở Mỹ không có ... ngõ sau !!!)
Thân,

Last edited by a moderator:

tin_nguyen

Thành viên mới

Em <25 tuổi vậy em ra ghi danh đi học tại trường dạy Lái Xe. Em muốn học lý thuyết thì nộp tiền học xong ... sẽ đậu sau 5h lý thuyết.
Về thi Lái Xe em thích học ở đâu là tuỳ em ... ở trường hay thuê người dạy ... hay cùng người nhà ...
Nếu thuê người dạy, thường thì họ sẽ nói giá tiền dạy cho đến khi ĐẬU THỰC HÀNH LÁI XE là bao nhiêu để mình tự quyết định học hay không ... giá thông thường 450$ (người Việt dạy còn Mỹ dạy thì cao hơn) cho đến khi thi lái đậu, có nghĩa rớt họ sẽ dạy tiếp cho mình.
Lưu ý đừng nghe họ nói " bảo đảm là đậu" họ sẽ lấy gần gấp đôi tiền nhưng là do mình thi thôi chứ họ đâu quyết định được nên mình cứ đi thi dài dài. (Đầu ra do mình thi vì ở Mỹ không có ... ngõ sau !!!)
Thân,

Em mới qua nên chưa biết nhiều lắm . Người nhà em chỉ biết chỗ đăng ký thi chứ ko biết chỗ nào dạy lý thuyết . A/C biết trung tâm hoặc chỗ nào ở Memphis có dạy lý thuết 5 - 6h không ạ ?

Mong nhận được sự giúp đỡ

DucTran

Thành viên mới
Em Search với từ : DRIVING SCHOOL IN MEMPHIS hy vọng sẽ tìm được trường dạy lý thuyết.
Hoặc hỏi cộng đồng nơi em ở người ta sẽ chỉ cho ... chứ ACE XNC có ở đó đâu mà biết.
Nơi đăng ký Thi Thực Hành Lái Xe dĩ nhiên là DPS trong cả bang em ở đều được. Nếu đăng ký gần nhà bị hết chỗ thì đăng ký chỗ khác hoặc ở các DPS của thành phố khác vẫn được chứ không nhất thiết phải đăng ký tại nơi mình ở ... miễn là thuận tiện cho mình đi đến thi lái được.
Chuyện nhỏ mà !!!
Xem : http://www.google.com.vn/webhp?gws_...44cd95bd0c20ac&q=driving+school+in+memphis+tn

tin_nguyen

Thành viên mới
AC có thể cho bei61t rằng thời gian mình làm bài test lý thuyết là bao lâu không ?
Nó có quy định time mình làm bài hay là mình làm đến khi nào xong thì thôi ?
Thanks

vnoi

Thành viên tích cực

AC có thể cho bei61t rằng thời gian mình làm bài test lý thuyết là bao lâu không ?
Nó có quy định time mình làm bài hay là mình làm đến khi nào xong thì thôi ?
Thanks
Thi lý thuyết thì họ không bắt buộc time , mình làm xong đến khi nào là nộp hà

Status
Không mở trả lời sau này.