Auto Sale Representative

Chào Bác Vha,
Được biết bác trên xuatnhapcanh, nhận thấy bác là người rất có kinh nghiệm sống, nhất là những kinh nghiệm sống để tồn tại trên đất Mỹ.

Xin giới thiệu với bác em tên là T.V.T, hiện đang ở Việt nam, nhưng sắp đi theo diện F4 sang Mỹ do anh trai bảo lãnh. Gia đình em gồm 4 người hai vợ chồng cùng 2 đứa con, một đứa con gái 11 tuổi, đứa con trai 8 tuổi. Hồ sơ F4 với ngày ưu tiên là: 01-04-2002, số Case number: HCM 2009743120. (Nếu có thể thì bác vui lòng check dùm tình trạng hồ sơ dùm em đến lúc này như thế nào rồi? xin cảm ơn bác nhiều!).

Thật ra điều em muốn hỏi và xin bác tư vấn dùm là việc làm sao để sống và tồn tại trên đất Mỹ với điều kiện và hoàn cảnh riêng của mình khi đặt chân lên đất Mỹ với đặc thù của một tiểu bang nào đó. Em đang lo lắng về điều này rất nhiều. Hiện nay em đã 39 tuổi, vợ em 36 tuổi. Ở Việt nam em có 2 bằng đại học, một bằng cử nhân anh văn và 1 bằng cử nhân kinh tế, và một chứng chỉ CEO. Công việc em đã và đang làm là Tư vấn bán hàng xe ô tô Ford tại Việt nam, rồi Giám đốc kinh doanh showroom ô tô nổi tiếng ở TP.HCM. Nhưng do tiến trình hồ sơ bảo lãnh của mình sắp đến nên em đã xin nghỉ làm và đang làm công việc môi giới bán xe ô tô tự do để có thời gian chăm sóc hai đứa nhỏ và đưa đón chúng nó đi học và học thêm tiếng Anh. Còn vợ em thì vẫn đang làm công việc cho một công ty kinh doanh xe gắn máy cũng tại TP. Nói chung thì thu nhập đủ chi tiêu hàng ngày chứ không có dư dả được.

Bên Mỹ thì gia đình anh trai bảo lãnh đang ở Bang North Carolina, làm nghề nail, hai vợ chồng có 4 đứa con. hiện kinh tế cũng đang chật vật. Nếu sang Mỹ thì em sẽ sống chung với gia đình anh chị.

Với hoàn cảnh và điều kiện của em như vậy thì bác vui lòng cho Thạnh xin một số lời khuyên về: cách sống, công việc làm, học hành của các cháu, chỗ ở, ... nói chung là những điều cần thiết để có thể hoà nhập nhanh nhất với cuộc sống mới tại Mỹ mà không bị sốc cũng như giữ được hạnh phúc trong gia đình.

Rất mong nhận được sự hồi âm và tư vấn của bác, và nếu được thì rất hân hạnh được làm em kết nghĩa của bác khi em được sang Mỹ sống. (Không biết bác đang ở bang nào của Mỹ thế?)

Xin chân thành cảm ơn bác và chúc bác cùng gia đình dồi dào sức khoẻ!

TVT

http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=10445

Em đã có kinh nghiệm bán xe ở Việt Nam, thì qua Mỹ bất cứ thành phố nào em cũng sống được với nghề này. Em là người Việt nên khách hàng của em phần nhiều sẽ là người Á châu, vì vậy tới Mỹ nên xin vào làm ở mấy dealer bán xe Á châu như: Toyota, Honda, Nissan, Mercedes, BMW, Lexus (Nhớ là không nói em làm giám đốc gì hết, chỉ là một car saleman tầm thường thôi). Làm một thời gian, chủ thấy em có tài sẽ tự động thăng chức. Thu nhập của em là do em bán được niều hay ít (Nếu em bán giỏi $6000/ 1 tháng là chuyện bình thường)

Ngoài làm saleman ở dealer, nếu em có chút vốn ($10,000), thì xin license tới auto auction mua xe cũ về tân trang 1 chút rồi bán lại kiếm lời. Em làm được chuyện này cuộc sống của em chắc chắn sẽ thoải mái. Em sẽ không bị "Sốc" như nhiều người khác đâu.

Vợ em nếu có bằng đại học, thì học một khóa huấn luyện bán bảo hiểm của Allstate, Farmer, State Farm, AAA v.v, công việc nhàn hạ, hợp với phụ nữ, lại có thì giờ lo cho con cái buổi sáng.

Yenbui54

Thành viên tích cực
Con của người bạn tôi đã là Kỹ sư hơn 10 năm ,cháu đã làm việc ở các công ty lớn ,hiên nay bị laid off .Khi cháu đi xin việc tại các dealer xe hơi của các hãng xe Mỹ cũng như xe Nhật ,cứ tưởng là dễ ăn lắm ,khi chạm vào thực tế mới biết đâu là đá ,đâu là vàng .Chính người manager phỏng vấn phải nói một câu :
"như người khác thì tôi không thể nhận anh vô làm nhưng.....".
Chú bé Kỹ sư này rất khôn ngoan và lanh lợi ,biết xoay xở mà lương chỉ kiếm được chưa tới $3000/tháng.Không phải ai cũng như ai đâu nhé !
Trên đất Mỹ ,người ta thống kê và cho ra ai làm được 2 công việc Saleman và Realtor phải là người biết nói dối nhiều nhất .
Công việc này từ những Dealer ,mới vào làm chỉ là người bắt khách từ ngoài vào ,khi dụ được con mồi vào bên trong sẽ có một tay khác cao hơn nói chuyện phải trái với người mua xe .Chính người này sẽ chỉ là trung gian để mua bán với con mồi.
Từ trước đến giờ tôi đã đi mua trên dưới 20 chiếc xe ,dealer cũng có ,by owner cũng có lần nào cũng bị hớ giá .Công việc mà có tay nghề thì vững ,chứ làm nghề buôn nước bọt thì găng lắm chứ không phải dễ ăn như trước cách nay 10 năm .Thân .

tranthanh

Thành viên tích cực
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=10445

Em đã có kinh nghiệm bán xe ở Việt Nam, thì qua Mỹ bất cứ thành phố nào em cũng sống được với nghề này. Em là người Việt nên khách hàng của em phần nhiều sẽ là người Á châu, vì vậy tới Mỹ nên xin vào làm ở mấy dealer bán xe Á châu như: Toyota, Honda, Nissan, Mercedes, BMW, Lexus (Nhớ là không nói em làm giám đốc gì hết, chỉ là một car saleman tầm thường thôi). Làm một thời gian, chủ thấy em có tài sẽ tự động thăng chức. Thu nhập của em là do em bán được niều hay ít (Nếu em bán giỏi $6000/ 1 tháng là chuyện bình thường)

Ngoài làm saleman ở dealer, nếu em có chút vốn ($10,000), thì xin license tới auto auction mua xe cũ về tân trang 1 chút rồi bán lại kiếm lời. Em làm được chuyện này cuộc sống của em chắc chắn sẽ thoải mái. Em sẽ không bị "Sốc" như nhiều người khác đâu.

Vợ em nếu có bằng đại học, thì học một khóa huấn luyện bán bảo hiểm của Allstate, Farmer, State Farm, AAA v.v, công việc nhàn hạ, hợp với phụ nữ, lại có thì giờ lo cho con cái buổi sáng.
Xin cảm ơn Mr. Kenny Pham và Ms. Yenbui54 về những góp ý chân thành. Tôi là người gởi mail xin ý kiến của Mr. Kenny Pham, rất mong các ACE trên diễn đàn cho ý kiến đóng góp để tôi có thể làm hành trang trước khi đặt chân lên đất Mỹ bắt đầu một cuộc sống hoàn toàn mới.
Các ACE cho mình hỏi thăm lúc này tôi cần chuẩn bị gì cho hai đứa nhỏ để chúng có thể hoà nhập việc học nhanh nhất khi đến Mỹ.
Lần nữa, nhờ ACE check dùm tình trạng hồ sơ của tôi lúc này như thế nào rồi nhé: Case number HCM2009743120, Priority date 01-04-2002.
Xin chân thành cảm ơn các ACE!
TVT

quaidan

Cựu Ban điều hành
....Lần nữa, nhờ ACE check dùm tình trạng hồ sơ của tôi lúc này như thế nào rồi nhé: Case number HCM2009743120, Priority date 01-04-2002.
Xin chân thành cảm ơn các ACE!
TVT
Hi Tranthanh, đây là chuyên mục: CHUẨN BỊ CUỘC SỐNG MỚI > HƯỚNG NGHIỆP, bạn vào chuyên mục: CÁC DIỆN XÉT VISA ĐỊNH CƯ HOA KỲ > VISA DIỆN F4 mở 01 topic mới để hỏi những vấn đề liên quan về các thủ tục và diễn biến, tiến trình hoàn tất hồ sơ của mình nhé.

Chúc vui vẻ.