[Diện Vợ, Chồng] Bổ túc 10 năm cư trú và danh sách người thân sống cùng

tapo

Thành viên mới
Xin chào các anh chị trên diễn đàn. Hôm 9/5 em có pv và bị giấy trắng bổ túc:
1. Tường trình quan hệ cua 2 vợ chồng (vợ đang làm)
2. Liệt kê danh sách những nơi cư trú và làm việc những người thân sống cùng trong 10 năm qua của 2 vợ chồng
Nay cho em hỏi có ai từng bổ túc như em xin hướng dẫn em làm mục 2 như thế nào và có anh chị nào có mẫu đơn đó giúp dùm em. Xin cám ơn các anh chị và diễn đàn..
Thân ái!....

baophan

Cựu Ban điều hành
Ðề: Bổ túc 10 năm cư trú và danh sách người thân sống cùng

Liệt kê danh sách những nơi cư trú và làm việc những người thân sống cùng trong 10 năm qua của 2 vợ chồng
Nay cho em hỏi có ai từng bổ túc như em xin hướng dẫn em làm mục 2 như thế nào và có anh chị nào có mẫu đơn đó giúp dùm em. Xin cám ơn các anh chị và diễn đàn..
Thân ái!....
Hi tapo ! Bạn đánh máy liệt kê những nơi bạn & người thân sinh sống trong 10 năm qua tại Việt nam ở những địa chỉ nào, sau đó mang lên Phường/Xã nơi bạn cư trú chứng thực chữ ký, sau khi chứng thực chữ ký bạn mang bản liệt kê lên Phòng/Sở Tư Pháp dịch sang tiếng Anh và có công chứng của Phòng/Sở Tư Pháp.

Có thể đánh máy như sau:

Cộng Hoà Xã Hội....
Độc lập...

BẢN TƯỜNG TRÌNH

Kính gởi Bộ phận phỏng vấn Định cư Lãnh Sự Quán Hoa Kỳ
Tôi tên:.....
Thường trú tại:....
Số hồ sơ: HCM:XXXXXXXXXX

Từ ngày mấy, tháng mấy....sống và làm việc....
Tôi ở với....tại địa chỉ..

Tôi xin cam đoan.....

Người viết tường trình
Ký tên

Đơn giản như vậy thôi nhé. Vợ bạn cũng làm như vậy, nhưng bằng tiếng Anh và đưa ra cho Luật sư xác nhận chữ ký rồi gởi nhanh về cùng Timeline cho bạn. Chúc bạn thành công. :113:

tapo

Thành viên mới

Xin cảm ơn nhiều, chúc ''baophan'' luôn hạnh phúc và gặp nhiều may mắn.:1:

thaohoa

Thành viên mới

Cám ơn bạn tapo và anh baophan đã có những câu hỏi và bài trả lời có ích cho những người đang có cùng cảnh ngộ.
Mình chưa phỏng vấn, nhưng thấy có nhiều người sau khi phỏng vấn lại phải bổ túc 1 số giấy tờ như:
Bản tường trình quan hệ của hai vợ chồng.
Bổ túc 10 năm cư trú của hai vợ chồng.
Anh baophan đã giúp cho tapo về mẫu đơn 10 năm cư trú.
Anh có thể chia sẽ giúp cho em biết về mẫu đơn: Bản tường trình của 2 vợ chồng viết như thế nào được không? Kính mong anh cùng các anh chị em trên diễn đàn giúp em. Em xin chân thành cám ơn.

tapo

Thành viên mới

Hi tapo ! Bạn đánh máy liệt kê những nơi bạn & người thân sinh sống trong 10 năm qua tại Việt nam ở những địa chỉ nào, sau đó mang lên Phường/Xã nơi bạn cư trú chứng thực chữ ký, sau khi chứng thực chữ ký bạn mang bản liệt kê lên Phòng/Sở Tư Pháp dịch sang tiếng Anh và có công chứng của Phòng/Sở Tư Pháp.

Có thể đánh máy như sau:

Cộng Hoà Xã Hội....
Độc lập...

BẢN TƯỜNG TRÌNH

Kính gởi Bộ phận phỏng vấn Định cư Lãnh Sự Quán Hoa Kỳ
Tôi tên:.....
Thường trú tại:....
Số hồ sơ: HCM:XXXXXXXXXX

Từ ngày mấy, tháng mấy....sống và làm việc....
Tôi ở với....tại địa chỉ..

Tôi xin cam đoan.....

Người viết tường trình
Ký tên

Đơn giản như vậy thôi nhé. Vợ bạn cũng làm như vậy, nhưng bằng tiếng Anh và đưa ra cho Luật sư xác nhận chữ ký rồi gởi nhanh về cùng Timeline cho bạn. Chúc bạn thành công. :113:
Chào anh ''baophan'' nhân tiện cho em hỏi:
1.Hiện tại em đang cư ngụ tại Xã Vĩnh Lộc A, Huyện BC từ 08/2003 đến nay(ghi theo ngày cấp hộ khẩu)
2.Vậy nếu tính tròn 10 năm thì từ 05/ 2001 đến trước tháng 08/ 2003 em đang cư ngụ tại F18 Quận Tân Bình cũ(nay là Quận Tân Phú)
Vậy cho em hỏi khi tường trình xong em chỉ cần ra Xã Vĩnh Lộc A hiện nay để xác nhận thôi hay cần phải đến 2 nơi.... em đang phân vân không biết phải như thế nào?
Mong anh''baophan'' cùng anh chị em trên diễn đàn cho em thêm lời khuyên. xin chân thành cám ơn các anh chị!.....

onenainainai

Cựu Ban điều hành

Chào anh ''baophan'' nhân tiện cho em hỏi:
1.Hiện tại em đang cư ngụ tại Xã Vĩnh Lộc A, Huyện BC từ 08/2003 đến nay(ghi theo ngày cấp hộ khẩu)
2.Vậy nếu tính tròn 10 năm thì từ 05/ 2001 đến trước tháng 08/ 2003 em đang cư ngụ tại F18 Quận Tân Bình cũ(nay là Quận Tân Phú)
Vậy cho em hỏi khi tường trình xong em chỉ cần ra Xã Vĩnh Lộc A hiện nay để xác nhận thôi hay cần phải đến 2 nơi.... em đang phân vân không biết phải như thế nào?
Mong anh''baophan'' cùng anh chị em trên diễn đàn cho em thêm lời khuyên. xin chân thành cám ơn các anh chị!.....
Chào bạn,
Theo tôi, bạn phải đến cả 2 nơi để xin xác nhận như bạn đã liệt kê trong bản tường trình thì mới hợp lệ và được LSQ chấp nhận.
Chúc bạn may mắn.

tapo

Thành viên mới

Chào bạn,
Theo tôi, bạn phải đến cả 2 nơi để xin xác nhận như bạn đã liệt kê trong bản tường trình thì mới hợp lệ và được LSQ chấp nhận.
Chúc bạn may mắn.
Thanks anh nhiều, nhưng cho em hỏi thêm là hiện tại CMND, hộ khẩu đều ở địa chỉ mới Xã Vĩnh Lộc A nên em không biết người ta chịu xác nhận cho em không?
Và khi xác nhận 2 nơi như vậy mình sẽ làm thành 2 bản tường trình cho 2 nơi có đúng không anh? Mong anh giải thích em khỏi bối rối.
Xin chân thành cám ơn anh và diễn đàn, chúc các anh chị gặp nhiều may mắn trong cuộc sống..

baophan

Cựu Ban điều hành

Thanks anh nhiều, nhưng cho em hỏi thêm là hiện tại CMND, hộ khẩu đều ở địa chỉ mới Xã Vĩnh Lộc A nên em không biết người ta chịu xác nhận cho em không?
Và khi xác nhận 2 nơi như vậy mình sẽ làm thành 2 bản tường trình cho 2 nơi có đúng không anh? Mong anh giải thích em khỏi bối rối.
Xin chân thành cám ơn anh và diễn đàn, chúc các anh chị gặp nhiều may mắn trong cuộc sống..
Hi tapo ! Không cần thiết về nơi ở cũ xin xác nhận. Bạn làm gì, ở đâu trong 10 năm qua thì cứ làm như mình đã hướng dẫn và lên UBND Xã Vĩnh Lộc A xin xác nhận chữ ký thôi. Như vậy sẽ nhanh và dễ dàng hơn. Nên lưu ý là trong DS230 bạn khai nơi ở và làm việc ở đâu thì bây giờ phải khai chính xác theo DS230 nhé.

baophan

Cựu Ban điều hành

Anh baophan đã giúp cho tapo về mẫu đơn 10 năm cư trú.
Anh có thể chia sẽ giúp cho em biết về mẫu đơn: Bản tường trình của 2 vợ chồng viết như thế nào được không? Kính mong anh cùng các anh chị em trên diễn đàn giúp em. Em xin chân thành cám ơn.
Xin chào hồnghoa ! Không biết bạn đã phỏng vấn chưa ? Nếu như đã phỏng vấn rồi thì bạn cần phải nhớ rõ tất cả những gì bạn đã khai với VCLS trong buổi phỏng vấn, để khi làm Timeline thì cũng phải làm chính xác theo những gì bạn đã khai. Nếu chưa phỏng vấn thì nên lưu ý vấn đề này nhé. Có thể nói là RẤT QUAN TRỌNG.

Theo baophan nghĩ bạn nên viết Timeline giống như viết về "Love story" của bạn vậy, nhưng người viết dĩ nhiên là ông xã bạn rồi. Quen nhau thế nào, khi nào có tình cảm rồi yêu nhau, rồi quyết định kết hôn.v.v... Bạn nói ông xã viết tình cảm ướt át vào nhé :1: bảo đảm đọc xong cho giấy hồng liền :1: nhớ gởi đính kèm theo hình ảnh những nơi đi chơi, vé máy bay, e-mail, bill... Chúc thành công nhé :113:

thaohoa

Thành viên mới

Xin chào hồnghoa ! Không biết bạn đã phỏng vấn chưa ? Nếu như đã phỏng vấn rồi thì bạn cần phải nhớ rõ tất cả những gì bạn đã khai với VCLS trong buổi phỏng vấn, để khi làm Timeline thì cũng phải làm chính xác theo những gì bạn đã khai. Nếu chưa phỏng vấn thì nên lưu ý vấn đề này nhé. Có thể nói là RẤT QUAN TRỌNG.

Theo baophan nghĩ bạn nên viết Timeline giống như viết về "Love story" của bạn vậy, nhưng người viết dĩ nhiên là ông xã bạn rồi. Quen nhau thế nào, khi nào có tình cảm rồi yêu nhau, rồi quyết định kết hôn.v.v... Bạn nói ông xã viết tình cảm ướt át vào nhé :1: bảo đảm đọc xong cho giấy hồng liền :1: nhớ gởi đính kèm theo hình ảnh những nơi đi chơi, vé máy bay, e-mail, bill... Chúc thành công nhé :113:
Em xin cám ơn anh nhiều nhé. Em chưa phỏng vấn, nhưng em được biết co nhiều ngườn phỏng vấ rồn lại phải bổ túc những giấy tờ đó. Em muốn tham khảo trước.
Đầu đơn trình bày giống như mẩu đơn anh đã giúp Tapo 10 năm cư trú. Cộng hòa xã hội...BẢN TƯỜNG TRÌNH.
Kíng gởi bộ phận phỏng vấn định cư Lã Sự Quán Hoa Kỳ.
Tôi tên.....
Phần nội dung thì mình viết như: " love story " có đúng như vậy không anh?
Mong anh giúp em. Em xin cám ơn anh nhiều .

tapo

Thành viên mới

Hi tapo ! Không cần thiết về nơi ở cũ xin xác nhận. Bạn làm gì, ở đâu trong 10 năm qua thì cứ làm như mình đã hướng dẫn và lên UBND Xã Vĩnh Lộc A xin xác nhận chữ ký thôi. Như vậy sẽ nhanh và dễ dàng hơn. Nên lưu ý là trong DS230 bạn khai nơi ở và làm việc ở đâu thì bây giờ phải khai chính xác theo DS230 nhé.
Cảm ơn anh baophan rất nhiều, nhờ có câu trả lời của anh em đỡ phải lo lắng nhiều rồi vậy anh có thể cho em hỏi :
1/trong DS 230 em đã nộp lần đầu và lần pv nữa khi xem lại em có sai xót trong phần DS230 part 1 câu 30 về địa chỉ từ 16 đến nay (em có 2 địa chỉ nhưng lúc khai em nhầm khai chỉ có một nơi ở hiện tại mới nhất thôi)
2/ Vậy khi nộp bổ túc hồ sơ em có thể bổ sung lại DS230 Part 1 có được không ?
Xin anh cùng anh chị cho em biết thêm vì hồ sơ từ đầu đến giờ do 2 vợ chồng cùng làm và tham khảo trên diễn đàn nên còn nhiều thiếu xót mong các anh chị trên diễn cũng tận tình giúp đỡ để vợ chồng em sớm đoàn tụ. Chân thành cám ơn anh baophan cùng các anh chị ....

tapo

Thành viên mới

Xin các anh chị trên diễn đàn hướng dẫn em một vài thắc mắc:
1/trong DS 230 em đã nộp lần đầu và lần pv nữa khi xem lại em có sai xót trong phần DS230 part 1 câu 30 về địa chỉ từ 16 đến nay (em có 2 địa chỉ nhưng lúc khai em nhầm khai chỉ có một nơi ở hiện tại mới nhất thôi)
2/ Vậy khi nộp bổ túc hồ sơ em có thể bổ sung lại DS230 Part 1 có được không?
Xin cám ơn các anh chị, chúc các anh chị được nhiều sức khỏe.

tapo

Thành viên mới

Xin chào anh baophan xin cho em hỏi vài thắc mắc nhỏ:
_em lái xe trong cơ quan từ tháng 12/2005 đến 12/2009 thì nghỉ đến giờ , vậy nay em có cần phải kê khai ra không?
mong anh baophan nhín chút thời gian để hướng dẫn giúp em, chân thành cảm ơn anh và các anh chị.....

baophan

Cựu Ban điều hành

Xin chào anh baophan xin cho em hỏi vài thắc mắc nhỏ:
_em lái xe trong cơ quan từ tháng 12/2005 đến 12/2009 thì nghỉ đến giờ , vậy nay em có cần phải kê khai ra không?
mong anh baophan nhín chút thời gian để hướng dẫn giúp em, chân thành cảm ơn anh và các anh chị.....
Hi tapo ! Trong 10 năm làm gì ở đâu thì nên khai như vậy nhé, nhưng không biết là trong DS230 bạn khai như thế nào ?!. Kiểm tra lại bản sao DS230 và khai giống vậy. Nếu còn bản sao G325 thì nên xem lại lúc trước bạn khai như thế nào nhé.

tapo

Thành viên mới

Hi tapo ! Trong 10 năm làm gì ở đâu thì nên khai như vậy nhé, nhưng không biết là trong DS230 bạn khai như thế nào ?!. Kiểm tra lại bản sao DS230 và khai giống vậy. Nếu còn bản sao G325 thì nên xem lại lúc trước bạn khai như thế nào nhé.
Xin cám ơn anh baophan rất nhiều, chúc anh luôn vui , khỏe....

HanhPhuckcon

Thành viên mới

Chào anh chị! em là thành viên mới, em theo dõi diễn đàn từ lâu rồi nhưng chưa pot bài. Hôm nay em có vấn đề xin anh chị giúp đỡ. Em thuộc diện F2A, ông xã em bảo lãnh em và con 6 tuổi. Em đã phỏng vấn hôm qua và nhận giấy xanh bổ túc timeline, 10 năm cư trú của em va cả ông xã. Trong lúc phỏng vấn hỏi em rất nhiều mà thật bây giờ e k nhớ hết. Xin cho em hỏi nếu viết timeline có ngày tháng chênh lệnh với lúc em phỏng vấn thì có sao ko ạ. Chúng em đã có con chung mà LSQ ko hỏi về vấn đề con cái. Anh chị có kinh nghiệm chỉ dẫn giúp em với, khả năng e được giấy hồng khi bổ túc là có thể ko vậy. và khi đi bổ túc có bị pv lại ko ah? Vì nhiều người bị PV lại và 1 số lại k, trường hợp thế nào thị pv lại ah?

Hackti

Thành viên tích cực

xin kính chào anh chị.
Hôm nay em đi PV diện kết hôm bị giấy xanh bổ túc timeline và tường trình 10 năm sống của chồng và vợ.

Em khai trong ds 230 là từ năm 1998 đến hiện tại em ở TPHCM, và điều đó là đúng với thực tế, nhưng em chỉ là thuê nhà ở tùm lum địa chỉ trong 1 phường 1 quận ở TPHCM, rồi có năm 2004 em lấy chồng,(chồng cũng ở TPHCM) về nhà chồng làm dâu được 1 tháng thì ly thân, 2 năm sau thì li dị, em về nhà thuê ở tiếp cùng gia đình em cho đến năm 2009 thì mua nhà và nhập hộ khẩu thường trú ở TPHCM.

Anh chị em vui lòng chỉ giúp em phải khai như thế nào trong bản tường trình 10 năm của mình, em khai từ năm A đến năm B ở tại phường X quận Y TPHCM ( không khai chính xác địa chỉ ) được không ạ?

Mong anh chị em giúp đỡ thông tin hoặc cho em xin cái mẫu tường trình 10 năm được không ạ?