Bạn nào du học sau đại học thì vào đây chia sẻ nhé.

thequang

Thành viên mới
chào mọi người,

Xin phép Admin được lập topic này để những bạn nào đi du học sau ĐH vào đây cùng chia sẻ trường hợp của mình và tư vấn cho nhau, chú VHA cũng phải đỡ tốn công sức tư vấn cho nhiều trường hợp riêng lẻ nữa.

Chỉnh sửa cuối:

thequang

Thành viên mới
Ðề: Bạn nào du học sau đại học thì vào đây chia sẻ nhé.

XIN ĐƯỢC COPY LẠI TRƯỜNG HỢP CỦA BẠN Tamida để các bạn tiện theo dõi.

-- -------------------------------------------------------------------------------
Chào mọi người, mình đang muốn học MBA ở West texas A&M. Sau đây là thông tin về mình:
1. Bản thân:
Tốt nghiệp năm 2011, ngành quản lý và kinh tế, đại học Amiens-Pháp liên kết với đại học Ngoại ngữ-ĐHQGHN. Điểm TB: 13.37/20, quy ra điểm US thì nó có 2 điểm, ko hiểu lắm: Undergraduate Total Hours = 99-Undergraduate GPA = 2.97 / Upper Level Total Hours = 34-Upper Level GPA= 2.68. Mình phải học trước 1 khóa tiếng anh ESL rồi phải học thêm khóa undergraduate (vì theo hệ Pháp mình học 3 năm, thiếu vài credit so vơi chuẩn US) xong mới được học MBA.

2. Gia đình:
Bố mình hiện làm trưởng chi cục thuế ở Hà Nội, mẹ về hưu (trước đó là giáo viên cấp 2), anh trai là giảng viên đại học. Thu nhập gia đình bình quân là 21tr/tháng. Trước đó bố mẹ mình có bán nhà nên cũng dư ra khoản cho mình đi học và chi tiêu gia đình. 1 sổ tk (college fund) = 48.000$ (Ngoài ra còn vài sổ khác nhưng không cho mình biết :p)

3. Kế hoạch học tập:
Mình học ESL = 7.000$ trong 4 tháng
Undergreduate ~ 13.000$ - thời gian và tiền cụ thể chưa biết vì trường chưa nói mình sẽ học môn nào (theo mình tìm hiểu thì max là 15.000$ trong 1 năm)
MBA = 30.000$ trong 2 năm
Total ~ 50.000$
--------------------
sau đó đi PV như sau:

Các bạn ơi, mình đỗ rồi :D nhờ chú vha mà mình qua. Mình đã dời ngày từ 10 sang 13 để pv, nhờ chú rèn cho mấy đêm liền, à còn điều nữa là hãy tự tin trả lời CO nhé, mình nói lắm hay nói ko trôi chảy thì ko sao, họ ko nói gì đâu, cái chính là đủ ý, đúng câu hỏi. Sau đây là buổi pv của mình:

Me: good morning sir
Co: good morning, how are you?
Me: i'm fine thank you, and you?
Co: i'm fine thank.....i confused....did you get your barchelor in French?
Me: no, i get it in VN
Co: you get it in VN? why?
Me: because it's cooperrate education program
Co: oh, what school did you study?
Me: i'm student of economic and managements facuty of Amiens University of French, which cooperrate ULIS....
CO: oh, so you have barchelor, why you study barchelor in US?
Me: because i want to study MBA and the BBA is one of requirement
CO: your I-20 show you will study English?
Me: sir, i chose wrong curriculum of French system, so I must study Elish first
Co: i see
CO:How can you pay for your study?
me: My parents sold a house (dang bi noi thi ngat)
Co: i know (vì họ thu cả giấy tờ tài chính gồm cái hợp đồng bán nhà của mình), but I don't see....(ko rõ lắm nhưng mìnhhiểu ngay)
Me: I have bank statement, I showed it for you, can you find again?
Co: oh, here...What's is your parents job?
Me: My father..my mother....
CO: do you have any brother or sister?
Me: yes, i have older brother
Co: what does he do?
Me: he is instractor of university
Co: how long will you stay before you finish master?
Me: after 2 course of English, i believe i can study at university. My plan is 3 years or nomore than 4 years to finish my study.
Co: ok, i will give you visa ....gì gì đó ko nghe rõ lắm nhưng mà biết chắc là mình được oy.
Me: thank you, thank for your interview

Cảm ơn chú vha, cảm ơn xnc đã cho mình nhiều kinh nghiệp :D

CAO_NAM Georgia State University (Intensive English Program) NO CHOICE

Me:good afternoon sir, im here today for student visa interview,how do u do sir?

C.O: im fine thank u and u?
Me: Im fine, i will try my best answer ur question by Eng but if i cant please allow me speak Vietnamese ( cười tươi)

C.O: ( cười lại ) ok ok, tại sao em chọ du học Mỹ ( by English )
Me: U.S education is number 1 and there are 4000 college and univercity for student follow on...

C.O: ok, em chọn trường nào?
Me: GSU ( georgia state univercity) bang georgia thanh phố atlanta, địa chỉ là....( ngắt ngang, ok ok )

C.O: tại sao chọ trường này
Me: em xem trên mạng và trang web www.studentreview.com thấy mọi người nói về truong này rất tốt, và có ngành e chọ học, nên em thích và quyết định chon trường này

C.O: em có biết truong nào khác không
ME: ok biết ( kể ra ) và GSU: có ký túc xá mới có nhiều hiệp hội sinh vien và mọi ngươi trên mạng nói về truong này rất tốt nên em chọ GSU ( nhấn mạnh 1 lần nữa )

C.O( hỏi cái gì đó ) đại loại là tại sao học ESL trước
Me: Do e la sinh viên vua tốt nghiệp đại hoc chuyen nganh ngoại ngử học về văn hóa và tiêng Nhật, cho nên em muốn học anh văn trước và sau đó học chuyen ngành chính. mà em biết là các sinh vien quốc tế đều phải học anh văn trước khi vào chuyen ngành nên ESL là bắt buộc đối với em. Rồi nói luôn chuyên ngành định học sau khi hoc ESL nói có môn gì môn gì luôn.

C.O: Tôi thấy nhiều sinh viên học xong ESL là không tiếp tục học nữa nên tôi không tin em qua đó dể học
ME: ( giã vờ không hiểu cho C.O giải thích bằng tiếng việt lấy thời gian suy nghĩ do chưa chuẩn bị câu này)
Me: em là sinh viên tốt nghiệp dhoc và qua My sang hoc, nên em biết e phải làm ji, không ai mà đi lấy tương lai xán lạn đẻ qua đó thành 1 người cu trú bất hợp pháp.( cố gắng diễn tả cho C.O nghe và C.O gật gật )

C.O: em vừa tốt nghiệp đại học àh
Me: dạ vừa nói vừa đưa bảng điểm với học ba dzô

C.O ( lật lật coi học bạ ) sao học bạ em có nhiều môn điểm thấp quá vây )
Me: ( con trã lời y chang chú nói ) I failed the VN university entrance test but my patience is getting thin, didn't you see my university GPA.

C.O:( lật coi bãng điểm, gật gật) ok đẩy bảng điểm và học bạ ra.

C.O: hỏi 1 câu gì đó có 1" từ " tiếng anh con không nghe được
Me: I dont understand. cant u speak Vietnamese?
C.O: không tôi không biết nói từ này
Me: vậy C.O có thể nói bằng tiếng Nhật hoặc tiếng Hoa không, em có thể nói được

C.O: no no, i cant ( xong chuyễn qua câu khác)
C.O: ba mẹ em làm gì

Me: ( bắt đầu xạo ) ba em lam bất động sản, mẹ em làm dịch vụ tiệc cưới, ông bà có nhiều đất đai để lại, một phần bán, một phần cho thuê nên có số tien này cho em du học. ( đẩy tài khoãn ngân hàng, sổ đỏ, giấy phép kinh doanh vô, C.O lật ra coi hết xong quay qua đánh đánh vô máy tính, con đứng run không, sợ C.O quay qua nói tôi không cho em visa được chắc chết )

C.O: quay qua nhìn em, Ok i give u visa ok?
ME: yes, of course ( vừa cười vừa run cãm giác khó tả sợ C.O lấy lại Visa, hi hih ihhihihihi )

thequang

Thành viên mới

copy lại Trường hợp của bạn Trang:
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/17171-M%E1%BB%8Di-ng%C6%B0%E1%BB%9Di-%C4%91%C6%B0a-l%E1%BB%9Di-khuy%C3%AAn-gi%C3%BAp-em-cho-pv-l%E1%BA%A7n-2-%28?p=106070&mode=linear#post106070

Hồ sơ:

Hôm 29/11 vừa rồi em có phỏng vấn lần đầu tiên tại Hà Nội.
Em 22 tuổi, vừa tốt nghiệp Đại học Nông nghiệp Hà Nội khoa Quản trị kinh doanh năm nay.Điểm trung bình 4 năm học của em chuyển sang thang điểm Mỹ là 3,2. Em muốn học MBA ở Mỹ nhưng vì tiếng anh chưa đủ nên em chọn học English course của ESLI có tại trường West Texas A&M University rồi sau đó sẽ học lên MBA. Trong I20 của em chỉ ghi là Language Training. Nhưng em đã nhận được thư của trường Wtamu nhận em vào học MBA sau khi em học xong khóa tiếng anh rồi.
Tài chính nhà em: có 3 sổ tiết kiệm quy ra khoảng 44.000 USD. sổ đỏ của 1 căn hộ chung cư ở Hà Nội khoảng 60.000USD, sổ đỏ 1 mảnh đất ở Hà Nội khoảng 58.000 USD. Bố mẹ em đều đã nghỉ hưu nhưng hiện tại đang hợp tác kinh doanh mở hiệu thuốc ngay tại nhà. Thu nhập 1 tháng tính cả lương hưu là khoảng 1000USD.
Vì em chỉ nhớ rõ câu trả lời của em nên em xin được ghi câu hỏi bằng tiếng việt ạ.Cụ thể nội dung cuộc phỏng vấn như sau

CO: Bạn tốt nghiệp trường nào?
Me: I just graduated at Hanoi University of Agriculture in August 2012.
CO:Bạn học trường nào bên mỹ?
Me: WestTexas A&M University
CO: tại sao lại chọn trường này?
Me: Because Wtamu is good at MBA program and has high ranking, good material facilities. Moreover, before I finish English course of ESLI, if I have GMAT, I will have 40% scholarship, so I choose this university to study in the USA.
CO: sao tôi không thấy có giấy tờ gì về điều đó?
Me: They just send email to me
CO: có apply vào trường nào khác không?
Me: I just apply only this university ( Em được cậu em làm bên tư vấn du học giới thiệu cho trường này. Trường này là trường công, chi phí học tập và ăn ở cũng phù hợp với gia đình em. Và em cũng tìm hiểu trường này rồi, với GPA của em là 3,2 cho 4 năm đại học là em sẽ đc nhận vào khóa MBA của nó rồi. Nên em yên tâm chỉ apply 1 trg này thôi.em cũng đọc trên XNC, mọi người cũng bảo là không nói là chỉ apply 1 trường. nhưng nếu lúc đó em nói có apply 1 vài trường khác mà nó hỏi ví dụ thì em cũng không biết 1 trường nào khác cả)
CO: Nhà có anh chị em k?
Me: I have one older sister. She got married and live in Hanoi
CO: thu nhập của bố mẹ là bao nhiêu?
Me: My parents’ total monthly income is about 1000 USD including their pension and my parents cooperate with their friend to open a pharmacy at my current house
CO: Bố mẹ làm gì?
Me: My parents are retired now. Before that, my father worked in planning department and my mother was a Chief Accountant of state Treasury at Hoai Duc, Hanoi.
CO: Tại sao lại chọn trường Nông nghiệp để học?
Me: Because this university is good at Business Administration, and I like BA. So I choose Hanoi University of Agriculture.( Câu này em không ngờ nó hỏi nên cũng không suy nghĩ trước, biết là trả lời không được mà cũng không biết phải làm sao nữa...)

Ông ý đánh máy 1 hồi rồi bảo em không đủ điều kiện để được cấp visa...Lúc ngồi đợi phỏng vấn em đã sợ mình sẽ vào ông này rồi. Vì từ đầu buổi đến h ông ý cho trượt rất nhiều. Các ô bên cạnh rất nhiều người được nhận visa. Mà ông ý còn hỏi rất lâu nữa. Những ô bên cạnh phỏng vấn được 3-4 người rồi thì ông này vẫn đang hỏi 1 người...Vậy mà em lại vào đúng ông ý...
Mọi người và chú Vha08 có thể đưa cho em lời khuyên được không ạ Em đang muốn đăng ký phỏng vấn lại mà không biết mình có còn cơ hội nào để được nhận visa nữa không
------------------------------------------------
PV lần 3: (Rất hữu ích để tham khảo)

Hôm qua ngày 17/12 tớ đã đi pv lần thứ 3 sau khi đã được chú vha08 tập dượt cho mấy lần. Được chú hướng dẫn nên tớ cũng thấy tự tin hơn nhiều. Hôm qua lúc vào phỏng vấn toàn câu trúng tủ =)) Dưới đây là nội dung cuộc pv của tớ hôm qua :D

CO: Good morning.
Me: Good morning sir, my name is Nguyen Mai Trang, I am 22 years old, I am here today for U.S student visa interview. How are you sir?
CO: I'm fine thanks. Tôi thấy trong vòng 1 tháng bạn đã đăng ký pv 3 lần. Hôm nay bạn đến đây có gì mới không?
Me: Yes CO, I have found-put everything I need to know for my study, would you like to hear.
CO: OK.
Me: I am qualify for MBA program at WTAMU, my weakest point is English, and WTAMU accepted me with condition, here is the letter. And I have enough money in my bank account to pay for all my study cost. I deserved a chance.
Sau đó CO ngồi nhìn vào thư chấp nhận của tớ và đánh máy 1 hồi. Lúc đấy đứng mà chân cứ run :|
CO: Làm thế nào mà bạn trả được học phí cho khóa học này?
Tớ run quá nên nghe nhầm thành bố mẹ bạn làm gì
Me: My parents are partner of a pharmacy store, and my mother work at home as an accountant. Here are my parent credentials. (show giấy hợp tác kinh doanh và bằng kế toán của mẹ)
CO: thế nhà bạn không có sổ tiết kiệm nào à?
Me: oh, sorry. My mother has some saving books, a land and an apartment in Hanoi.(show sổ tiết kiệm và 2 sổ đỏ)
CO ngồi xem 2 sổ đỏ 1 lúc rồi trả lại.
CO: Bạn ra ngoài ngồi chờ 1 lúc, tôi đi kiểm tra sổ tiết kiệm của bạn. 1 lúc nữa tôi gọi bạn.
Tớ ra ngồi đợi 1 lúc lâu,hồi hộp dễ sợ :-ss
Lúc sau gọi đến số quay lại nói chuyện với CO. CO trả lại sổ tiết kiệm
CO: bạn làm thế nào để cải thiện được tiếng anh?
Me: I will take 1 or 2 course of ESLI, then I will take university "Assessment Test" if I pass the test, I will be admitted to WTAMU. English proficiency and GMAT requirements can be waived for those whose pass the “Assessment Test”. as far as I know, ESLI is more than an English course; because during the classes, a lot of university skills are developed.So I chose this pathway to enter MBA course at WTAMU.
Xong tớ thấy CO kẹp hộ chiếu vào mấy giấy tờ. Lúc đấy đã tường là tớ lại fail lần nữa lúc đấy CO nói gì cũng không nghe rõ luôn, tớ chỉ nghe được mỗi "visa" và "EMS" thôi. Thế là sướng, Thank you so much luôn kèm theo 1 nụ cười hớn hở :D. CO cũng cười lại nữa. Hôm nay thấy quý CO này dã man ;))

Lúc ra khỏi nhà tuy có tự tin hơn 2 lần trước nhưng tớ cũng nghĩ khả năng phỏng vấn lần thứ 3 mà trong thời gian ngắn thế thì chắc cũng dễ trượt lắm. lúc trượt pv lần 2 tớ cũng đã có ý định thôi không pv nữa mà ở nhà học tiếng anh rồi apply lại cho chắc. Nhưng nhờ những gì chú vha08 đã hướng dẫn tớ cũng có đủ võ để chiến đấu lại với CO. Tớ đã làm được điều tưởng như không thể :D

Cháu cảm ơn chú Vha08 rất rất nhiều. I love you so so much

kieungoctrang

Thành viên mới

Các bạn cho mình hỏi về vấn đề tài chính, nếu mình 29 tuổi học Master nhưng người trả học phí cho mình là mẹ mình có hợp lý không? Hay mình tự đứng tên sổ tiết kiệm và tự trả chi phí học tập cho mình luôn? Mình cũng confuse chuyện này quá. Cám ơn các bạn.

NguyetHoang

Thành viên tích cực

Em thấy chú VHA08 có trao đổi trường hợp của chị qua email rồi ên em nghĩ chú sẽ góp ý cho chị một hướng giải quyết tốt nhất.
Em chỉ xin nêu một tẹo ý kiến của mình thôi.
Trong nhiều bài viết ở diễn đàn có đề cập luật ở Mỹ là : người nào mà trên 24t thì là independent ,khi xin FA ( xin tiền hỗ trợ học phí,giống giống dzị) không cần phải khai thuế thu nhập của ba mẹ. Cho nên em đoán suy nghĩ của người Mỹ trên 24t là hoàn toàn tự lập hết rồi,cho nên nếu chị 29t rồi mà ba mẹ trả tiền cho đi học thì... với người Á Đông thì hông sao nhưng phương Tây họ có nghĩ vậy không thì em không biết.
Em nghĩ chị bỏ tiền vào ngân hàng nhưng đứng tên chị là đúng rồi,chị có kinh nghiệm đi làm,khi xin học master lên cũng dễ hơn ( nâng cao trình độ)
Nếu không chị xin VISA B1 dạng tham quan trường thì em nghĩ cũng có khả năng á,sau đó chị change status từ B1->F-1 rồi đi học thội.
Chúc chị vui.

hoapham89

Thành viên mới

có ai lựa chọn phỏng vấn xin visa tham quan trường theo chương trình MBA không? chia sẻ cho mình một vài kinh nghiệm phỏng vấn với :"(, cuối tháng 6 này mình phỏng vấn rùi, lo quá!! >"<

bupbebangbong

Thành viên mới

Mình pv visa ở HN cách đây 3 ngày và bị rớt, hic, mất tinh thần và lo lắng cho lần pv thứ 2. Mình tiếc là không biết đến diễn đàn này sớm hơn để nhờ chú vha08 và mọi người tư vấn kinh nghiệm khi đi pv. Trường hợp của mình như sau:

- 28 tuổi, tốt nghiệp Đại học, bằng Cử nhân tiếng Anh.
- Làm việc tại 1 trường ĐH vị trí là English Translator đồng thời 2 năm kinh nghiệm làm part-time Teaching Assistant tại Ila Việt Nam.
- apply MA of TESOL tại Virginia International University (biết đến trường này qua Internet)
- IELTS thi năm ngoái được 6.5, chứng chỉ TOEIC 900 thi năm 2011 (mình đạt yêu cầu về tiếng ANh nên ko phải học ESL mà vô học chtr chính thức luôn, có ghi trên I-20)
- có người thân bảo trợ cho việc đi học của mình bên đó
- tài chính cha mẹ không nhiều (sổ 600tr)
Nôi dung buổi pv của mình như sau:(ghi tiếng Việt cho dễ )
CO: tại sao biết đến trường này?
Me: qua internet, vô tìm hiểu thấy hợp nên apply
CO: (gõ máy tính).... TN trường nào?
Me: TN ĐH NGoại ngữ, GPA 7.5
CO: (gõ máy tính, im lặng)
Me: tôi chọn ngành này vì tôi muốn trở thành GV dạy tiếng ANh trong tương lai (run quá nên quên nói cái study plan, chi phí bao nhiêu, thời gian khóa học)
CO: ba làm nghề gì?
Me: (khai nghề của ba nhưng không biết phải nói thêm mức lương ra vì không có kinh nghiệm :(
CO: (cầm giấy tờ chứng nhận làm việc của ba mình xem, có sổ tiết kiệm trong đó nữa. Các giấy tờ này đã được thu trong lúc mình nộp hồ sơ đợi lấy dấu tay, không biết có ai gặp trường hợp này không)
Me: nhưng ba tôi không phải là người trả học phí, tôi có người bảo trợ bên đó (vừa nói vừa đưa chồng giấy tờ tài chính của người bảo trợ vào cho CO)
CO: (thấy cái hình của người bảo trợ nên hỏi) "ai đó?" (hỏi nhưng ko cầm giấy tờ lên xem)
Me: người bảo trợ cho chtr học của tôi
CO: nghề nghiệp của người bảo trợ?
Me: (khai nghề nghiệp ra)
CO: how old are u?
Me: (ngớ người, tưởng hỏi người bảo trợ bao nhiêu tuổi) sorry sir?
CO: how old are u?
Me: 28
Co: im lặng, gõ máy tính
Me: (run nhưng vẫn nói tiếp) để chuẩn bị cho chtr học tôi đã thi IELTS năm ngoái và được 6.5, chứng chỉ TOEIC 900 thi năm 2011, tôi đáp ứng điều kiện tiếng ANh để học chtr tại trường, có thể thấy rõ trên I-20
CO: đi du lịch bao giờ chưa?
Me: (run quá nên ko biết làm gì hơn là nói thật) mới đi quanh VN thôi, chưa đi du lịch nước ngoài bao giờ, nhưng hy vọng thời gian học tại Mỹ sẽ là cơ hội để khám phá thêm về văn hóa, đất nước Mỹ.
CO: sorry, ko cấp visa được
Me: (vẫn cố giữ bình tĩnh) cho tôi biết lý do vì sao để tôi cải thiện?
CO: về đọc trong tờ giấy này đi (đẩy hs ra lạnh lùng)

Nhờ chú vha08 tư vấn cho cháu vì sao cháu lại rớt visa. Ở lần pv thứ 2 cháu cần cải thiện điều gì để chứng minh cho CO cấp visa. Vừa rồi cháu pv ở HN, bây chừ pv lần thì nên pv ở HN hay đổi hướng vô SG? Mong chú và các bạn trong diễn đàn góp ý cho trường hợp của cháu.
Cám ơn mọi người rất nhiều!