Các bạn có thể cho mình lời khuyên được không

danhnam

Thành viên mới
Gia đình mình đang trong giai đoạn cuối làm visa định cư sang Mỹ và gần như chắc chắn có visa nhưng gia đình mình đột ngột thay đổi ý định không đi sang Mỹ nữa vì lí do sợ không tìm được viêc làm ở bên đó trong thời kì khủng hoảng này và bố mẹ mình nói đã lớn tuổi sợ không nuôi được 2 đứa ăn học. Giờ mình không biết làm thế nào cả vì thật sự mình rất muốn đi sang đó để có được 1 môi trường học tốt hơn. Gia đình mình hiện có 4 người, bố mình hơn 50 tuổi rồi, mẹ mình thì cũng đã 40, mình 18 tuổi và đứa em của mình 15 tuổi Do tư tưởng bố mẹ mình không muốn đi nên bày ra đủ mọi lí do làm mình rất khó chịu vì mình đã mong ước được đi Mỹ lâu rồi, "giấc mơ Mỹ" đó chắc bạn cũng hiểu được. Bạn có thể cho mình lời khuyên được không. Với bạn có thể chỉ cách làm thế nào để thuyết phục bố mẹ mình để có hướng giải quyết tốt nhất. Bạn cho mình hỏi thêm giấy đăng kí nghĩa vụ quân sự nghĩa là sao, theo mình được biết nó không quan trọng nhưng bố mẹ mình cứ khăng khăng giấy đó bắt buộc mình đi nghĩa vụ quân sự. Với bạn cho mình hỏi tìm 1 việc làm vào thời điểm này có dễ dàng không. Mình xin cảm ơn.

violet

Thành viên tích cực
Ðề: Các bạn có thể cho mình lời khuyên được không

diễn đàn không thể trả lời chuyện cá nhân và gia đình của bạn.Còn đi lính là bổn phận công dân dù bạn sống bất kỳ quốc gia nào,nhưng đi lính Mỹ thì không phải ai muốn cũng được.

Thành

Thích đủ thứ ...

diễn đàn không thể trả lời chuyện cá nhân và gia đình của bạn.Còn đi lính là bổn phận công dân dù bạn sống bất kỳ quốc gia nào,nhưng đi lính Mỹ thì không phải ai muốn cũng được.
Hì hì cái này trong topic tâm sự thì ok đâu có sao nè :113: Cháu nó đang rối mà,..

@danhnam: Tạm thời chú cho ý kiến nhé! Trong tình hình hiện tại, mỗi người mỗi cảnh, không ai giống ai cả cháu ah vì vậy cháu nên tổng hợp ý kiến của mọi người cái nào phù hợp với gia đình mình thì làm nhé...
Ba, Mẹ của cháu cũng có cách suy tính cho cuộc sống của gia đình riêng của mình, chuyện này đối với mọi người thật là khó tính cho vẹn toàn.
Ba, Mẹ cháu chắc chắn cũng có suy nghĩ, phải làm sao cho con mình được đi học trong một môi trường thật tốt, điều đó thì khỏi phải bàn rồi, nhưng...
Vì lý do mà cháu nêu đó là Ba, Mẹ cháu lo sợ không nuôi được 2 đứa ăn học. Điều này chắc Ba, Mẹ cháu cũng đã có tìm hiểu và tính toán kỹ lưỡng rồi cháu ah. Nếu như vậy có lẽ công việc và thu nhập hiện tại của gia đình cháu cũng không tệ, theo suy đoán của chú.

Chú chỉ nói lên cách tính theo hoàn cảnh của mỗi gia đình thôi cháu nhé, ví dụ như gia đình mình có công việc ổn định, nhà cửa, đất đai... chưa giải quyết ngay được thì Ba hoặc Mẹ ai là đương đơn chính sẽ dắt các cháu đi trước, mà là đương đơn chính thì dĩ nhiên là gia đình bên Us sẽ là người thân ruột thịt của các cháu, dù sao các cháu ở ké với Ông, Bà, Cô, Cậu ruột của mình cũng dễ hơn là cả 1 gia đình.

Tạm tính thời gian đầu là vậy nhé, sau khi các cháu ổn định việc học thì Ba hoặc Mẹ cháu còn ở lại VN có muốn đi hoặc không thì cũng dễ dàng chứ đâu có gì khó khăn đâu ? Không thích định cư thì xin Visa du lịch sang thăm các cháu thôi, cứ cho như là các cháu được đi du học ít tốn tiền mà thôi. Nếu Ba, Mẹ ở đây muốn cho 2 đứa con đi du học thì chắc là không lo nổi rồi.
Năm nay cháu 18 tuổi thì cũng đủ tuổi để làm việc, còn trẻ thì sợ gì không có việc làm để tự nuôi mình đúng không nè :113:

Thôi vài dòng suy nghĩ thôi chứ không phải lời khuyên nhé, việc này tất cả là do gia đình cháu quyết định, cầu mong những gì tốt đẹp nhất sẽ đến với các cháu !

@Chuyện đăng ký nghĩa vu bên Us thì chắc phải nhờ sự tư vấn cuả các Bác, Chú đang sống tại Us giúp dùm cháu.

linhxinh1410

Thành viên mới

Gia đình mình đang trong giai đoạn cuối làm visa định cư sang Mỹ và gần như chắc chắn có visa nhưng gia đình mình đột ngột thay đổi ý định không đi sang Mỹ nữa vì lí do sợ không tìm được viêc làm ở bên đó trong thời kì khủng hoảng này và bố mẹ mình nói đã lớn tuổi sợ không nuôi được 2 đứa ăn học. Giờ mình không biết làm thế nào cả vì thật sự mình rất muốn đi sang đó để có được 1 môi trường học tốt hơn. Gia đình mình hiện có 4 người, bố mình hơn 50 tuổi rồi, mẹ mình thì cũng đã 40, mình 18 tuổi và đứa em của mình 15 tuổi Do tư tưởng bố mẹ mình không muốn đi nên bày ra đủ mọi lí do làm mình rất khó chịu vì mình đã mong ước được đi Mỹ lâu rồi, "giấc mơ Mỹ" đó chắc bạn cũng hiểu được. Bạn có thể cho mình lời khuyên được không. Với bạn có thể chỉ cách làm thế nào để thuyết phục bố mẹ mình để có hướng giải quyết tốt nhất. Bạn cho mình hỏi thêm giấy đăng kí nghĩa vụ quân sự nghĩa là sao, theo mình được biết nó không quan trọng nhưng bố mẹ mình cứ khăng khăng giấy đó bắt buộc mình đi nghĩa vụ quân sự. Với bạn cho mình hỏi tìm 1 việc làm vào thời điểm này có dễ dàng không. Mình xin cảm ơn.
chào bạn, gia đình tớ cũng vừa mới sang mĩ khoảng 5 tháng, nhưng tớ cũng muốn chia sẻ với bạn một vài điều mà tớ biết ở bên này. khi gia đình bạn qua bên này theo diện bảo lãnh thì bố mẹ bạn sẽ không phải lo bất kì chi phí nào về tiền học cả, bạn 18 tuổi bạn có thể xin vô học lại high school hoặc vô trường college nếu bạn muốn va` chính phủ sẽ tài trợ cho bạn về học phí,còn giấy đăng kí nghĩa vụ thì không sao cả, anh mình luc' đi phỏng vấn cũng phải kí nhưng bên này nghĩa vụ quân sự là tự nguyện chứ không bắt buộc nên bạn không phải lo lắng j cả còn em bạn 15 tuổi sẽ vô học high school mà cũng không phải đóng bất kì cái gì. Còn về việc làm bên này thì quả thật bi h đang trong tình trạng khủng hoảng kinh tế nên kiếm việc làm rất khó, và cái khó thứ 2 nữa là ngôn ngữ. nếu bạn khá tiếng anh thì tìm việc sẽ dễ hơn nhiều.
hmmmmm... theo mình, thì thời gian đầu qua đây ai cũng khó khăn nhất là với ba mẹ bạn, còn bạn và em bạn sẽ rất có tương lai nếu chịu khó đi học va` bạn cũng nên xác định "giấc mơ mĩ" của bạn la`nó chỉ là thiên đường nếu như bạn thực sự thành công :) cơ hội nó chỉ đến 1 lần, đi về thì dễ nhưng để bước qua đc nước mĩ thì thật không dễ tí nào, đúng không? ^^ nhưng dù j` thì quyết định vẫn là ở gia đình bạn thôi. chúc bạn và gia đình có 1 quyết định đúng đắn, nếu có j thắc mắc, giúp được mình sẽ giúp :)

baophan

Cựu Ban điều hành

Chú chỉ nói lên cách tính theo hoàn cảnh của mỗi gia đình thôi cháu nhé, ví dụ như gia đình mình có công việc ổn định, nhà cửa, đất đai... chưa giải quyết ngay được thì Ba hoặc Mẹ ai là đương đơn chính sẽ dắt các cháu đi trước, mà là đương đơn chính thì dĩ nhiên là gia đình bên Us sẽ là người thân ruột thịt của các cháu, dù sao các cháu ở ké với Ông, Bà, Cô, Cậu ruột của mình cũng dễ hơn là cả 1 gia đình.
Bạn nên thuyết phục Ba mẹ sang Mỹ nhé, sau khi cả gia đình bạn nhận thẻ xanh xong & ổn định việc học cho anh em bạn thì sau đó Ba mẹ bạn có thể yên tâm trở về Việt nam lại, khi đã có thẻ xanh rồi thì với điều kiện tốt như gia đình bạn thì mỗi năm Ba mẹ bạn có thể nhập cảnh vào Mỹ 2 lần vừa để thăm con, vừa để bảo toàn thẻ xanh (rất thuận tiện trong việc đi lại giữa các nước). Cố gắng tổng hợp tất cả các ý kiến của các Cô, chú, anh, chị trong topic này để thuyết phục Ba mẹ bạn nhé. Chúc thành công ! :113:

love_always

Thành viên tích cực

Chào bạn. Minh cũng xin chia sẻ với bạn. Cách đây 8 năm, ba mẹ mình cũng vì tương lai của mình mà nhờ anh hai của mình bảo lãnh qua Mỹ, nhưng mình lại ko đi được cùng lúc với ba mẹ mình. Lúc đó ba mình cũng hơn 60, và mẹ mình cũng 50 rồi. Trong khi đó mình cũng chỉ 17 tuổi thôi.
Ba mẹ mình cũng tưởng qua Mỹ sẽ nhờ cậy được bà con, vì nhà nội mình cũng ở bên đó hết. Ba mẹ mình mới qua ở chung nhà với anh chị hai của mình, nhưng mà mấy người đó đối xử tệ với ba mẹ mình lắm, con ruột của ba mình mà cho ba mình 1 căn phòng nhỏ xíu, mà còn tình tiền phòng nua, mẹ mình phải làm việc trong nhà mấy người đó để kiếm thêm tiền. Vì bức xúc quá nên 4 tháng sau ba mẹ mình dắt nhau đi chỗ khác sống. Rồi mẹ mình xin việc làm trong nhà hàng, làm 2 job 1 ngày, để kiếm sống rồi gởi tiền về nuôi 2 anh em mình ở VN, chỉ có mẹ mình đi làm để có income bảo lãnh cho 2 anh em mình, còn ba mình lớn tuổi chẳng đi làm được. 5 năm sau ba mẹ mình vô quốc tịch, rồi anh em mình được cấp visa qua Mỹ, mẹ mình còn bảo lãnh cho ong ngoại và các cậu các dì của mình nữa.
Bây giờ thì cả nhà mình đã đoàn tụ hết rồi đó bạn, cũng nhờ mẹ mình hết. Mẹ mình lúc nào cũng nói mẹ rất biết ơn nước Mỹ, cuộc sống gia đình mình ko phải là khá giả gì nhưng mà cuộc sống ổn định lắm.
Nhieu lúc mẹ mình còn trách anh em mình, nói với anh em mình là: Nếu các con mà có qua Mỹ trước thì chưa chắc gì ba mẹ đi được.
Bạn thấy ko? Lúc ba mẹ mình qua Mỹ lớn tuổi hơn ba mẹ bạn nhiều, lại ko có ai dựa vào mà bảo lãnh cho anh em và ông ngoại mình qua được đó. Nuoc Mỹ có nhiều quyền lợi lắm. Cộng đồng người Việt cũng đông nữa, sẽ giúp đỡ cho bạn mà.

Datpham

Thành viên tích cực

@danhnam,
Không cần thiết nữa vì hơi có liên quan đến đời tư nên xin lỗi phải xoá phần này, thông cảm
Theo tôi biết thì việc gia nhập quân đội Mỹ không đòi hỏi phải có quốc tịch. Nếu được chấp thuận vào quân đội thì có thể xin nhập tịch sớm hơn so với hạn định.

Last edited by a moderator:

langvuon

khoai nướng

Từ khi chế độ nghĩa vụ quân sự chấm dứt vào năm 1973, Hoa Kỳ đã dựa vào lực lượng tình nguyện viên để bổ sung vào lực lượng quân đội của mình, số người tham gia đến hiện tại là trên 1,,4 triệu người. .....
.........Cả công dân và người nước ngoài thường trú ở Hoa Kỳ đều có thể gia nhập quân đội. Trong thời bình, những người chưa phải là công dân phục vụ trong quân đội ba năm có thể trở thành công dân Mỹ, còn với những đương đơn khác thì thời gian yêu cầu là năm năm. Tuy nhiên trong thời chiến thì tổng thống Hoa Kỳ có thể cho phép những người chưa phải công dân ngay lập tức nhận được quốc tịch Mỹ
Trích đoạn "Những công dân mới tình nguyện tham gia quân ngũ" của website Đại sứ quán Hoa kỳ tại Việt Nam

Mặc dù lương lính không cao lắm nhưng sau thời gian phục vụ trong quân đội đủ 3 năm, khi giải ngũ được hưởng rất nhiều quyền lợi. Được nhập quốc tịch trong vòng 6 tháng sau xuất ngũ mà không phải trả lệ phí, được hỗ trợ khi tiếp tục học và việc làm .v..v..

Chỉnh sửa cuối:

donghoa

Thành viên mới

Dương Minh
Chào bạn , qua các ý kiến của các thành viên trong diễn đàn , cũng đã đóng góp nhiều ý kiến hay cho gia đình bạn rồi , tuy nhiên tôi cũng xin góp thêm một vài ý mà gia đình bạn cần phải chuẩn bị :
1, Cha mẹ bạn cẩn trọng trước khi ra đi là có lý lẽ của họ , vì họ biết là họ phải đối mặt với thực tế nhiều khó khăn :
a, phương án 1 : nếu như gia đình bạn được người nhà bão lảnh và người bão lãnh đối xử tốt , đầy lòng nhân ái và hỗ trợ bạn trong những giai đoạn đầu tiên đến Mỹ thì thật là tuyệt vời : cho bạn ở nhờ không tốn tiền thuê nhà v.v. nói chung là tất cả đều tốt .
b,phương án 2 : không ai hỗ trợ gia đình bạn thì sao , vấn đề này không phải hiếm , mà có thể là nhiều , gia đình bạn phải tính đến kế hoạch : phải có tiền mới tồn tại được trên đất mỹ trong giai đoạn đầu : tiền nhà thuê từng tiểu bang khác nhau 1 tháng ? tiền xe mua bao nhiêu ? tiền ăn uống 4 người ? (2 anh em bạn không phải tốn tiền học nhưng phải tốn tiền ăn , tiền mặc , tiền bão hiễm xe ,người v.v ) phải có kế hoạch tiết kiệm lắm thì gia đình bạn cũng phải tốn từ 1500>2000 usd cho 4 người/tháng , chính vì vấn đề này làm cho cha mẹ bạn phải cân nhắc , và tôi khuyên gia đình bạn cùng ngồi lại với nhau để có kế hoạch và cũng đừng hy vọng nhiều sự trợ giúp bên kia vì thực tế họ đã bão lảnh và bảo trợ mình như thế là quá tốt rồi , phần còn lại mình phải tự lo chứ , nhất là tình hình kinh tế hiện nay thì bạn đã biết rồi , không ai lo cho ai được đâu.
Theo tôi ý kiến của anh Thành cũng hay :

nguyên văn bởi Thành : xem bài viết

Đương nhiên muốn đi Mỹ không phải ai cũng có cơ hội , mà đã có cơ hội thì không ai muốn bỏ qua, tuy nhiên sự cân mhắc của cha mẹ bạn là có cơ sở , vì nước mỹ hôm nay có quá nhiều khó khăn nên họ không còn nhiều sự trợ giúp như trước nữa , phần còn lại chúng ta phải có kế hoạch để tự lo cho gia đình mình , để khi quyết định không bị sai lấm , thân chào bạn

Nga

Thành viên mới

Bạn cho mình hỏi thêm giấy đăng kí nghĩa vụ quân sự nghĩa là sao, theo mình được biết nó không quan trọng nhưng bố mẹ mình cứ khăng khăng giấy đó bắt buộc mình đi nghĩa vụ quân sự.
-Chẳng biết bố mẹ bạn sợ con mình BỊ đi lính hay mong muốn con mình ĐƯỢC đi lính.
Đây,bạn xem:
- Đăng ký nghĩa vụ quân sự của Mỹ là 18 - 26 tuổi và mọi người đều phải có bổn phận đăng ký nghĩa vụ quân sự, nhưng không bắt buộc.

-Bất kỳ 1 thanh niên nào trong độ tuổi đi lính và không phạm những tội hình sự nặng đều có thể tham gia lính. Cấp bậc ban đầu là binh nhì, nhưng nếu bạn đã học qua bậc cao đẳng hay đại học thì cấp bậc của bạn sẻ được tăng ngay lập tức khi mới vào lính tùy theo trình độ. Đi lính Mỹ không cần phải có quốc tịch Mỹ, chỉ cần là phó thường dân (resident) cư trú ở nước Mỹ là có thể tham gia lính. Những cư dân này thường có thể gia nhập quốc tích Mỹ sớm hơn trong vòng 3 năm thay vì phải chờ đợi 5 năm như những người bình thường khác.

- Mỗi người lính đều có bảo hiểm nhân mạng trị giá 200,000 - 300,000 dollars để đảm bảo cho gia đình của họ sẻ có nguồn lợi tức nếu họ phải hy sinh.

- Sau khi mãn hạn lính, người cưu quân nhân được hưởng các chính sách ưu đãi đặc biệt sau đây: Miễn học phí đại học. Mua nhà không cần tiền đặc cọc và được hưởng mức lợi tức nhà băng thấp hơn người thường. Trong tuyển dụng cho các vị trí công nhân viên chức nhà nước thì người lính Mỹ được ưu tiên cao trước hết. (nguồn:http://usmilitary.about.com/ )

Hãy nói với Ba,mẹ bạn điều nầy:
:114:
Đường đi khó không phải vì ngăn sông cách núi . Mà khó vì lòng người ngại núi e sông

Nguyễn BáHọc

Trong đời, có một điều tệ hại hơn thất bại là:không dám thực hiện.

F. Rudơven

Datpham

Thành viên tích cực

Không cần thiết nữa vì hơi có liên quan đến đời tư nên xin lỗi phải xoá phần này, thông cảm.
Tôi chỉ muốn anh biết rằng luật gia nhập quân đội Mỹ không đòi hỏi phải có quốc tịch.Việc anh nộp đơn mà không được gọi không phải là do không có quốc tịch mà có thể là có quá nhiều người nộp đơn hoặc khi xét đơn họ thấy anh không đủ những tiêu chuẩn bắt buộc nào đó.Anh nói rất đúng là muốn gia nhập quân đội lúc này phải thi cử và duyệt xét khó khăn lắm.

Last edited by a moderator:

jojo1234

Thành viên mới

Cách đây mấy tháng tháng mình cũng có nhiều nổi băn khoăn không kém bạn. Nên mình hiểu được tâm trạng của bạn hiện giờ bạn lo lắng, sợ ba mẹ buồn và rất khó xử đúng không?
Mình đang sống ở Mỹ cũng được vài tháng, đúng là kinh tế lúc này khó kiếm việc làm thật. Nhưng đó là khủng hoảng kinh tế toàn cầu mà. Ba mẹ bạn từng trãi nên nghĩ sâu xa hơn về việc lớn tuổi không có việc làm không nuôi bạn ăn học được là đúng đấy. Nhưng với độ tuổi của bạn qua đây sẽ có nhiều cơ hội và tương lai hơn. Nếu bạn đi diện đoàn tụ thì dĩ nhiên sẽ có người thân. Ban đầu nhờ người thân giúp đỡ bạn có thể làm part time mà, còn học phí của bạn sẽ được chính phủ trợ cấp thêm. Mình cũng có đứa em cũng đăng kí nghĩa vụ quân sự rồi bạn đừng quá lo lắng theo mình biết là bạn đăng kí khi nào bạn được chọn rồi phải hội đủ sức khỏe mới được mà bạn nộp đơn vậy chưa chắc người ta chọn bạn đúng không? Em mình cũng đã nộp rồi. Cơ hội được đi mỹ chỉ có 1 lần thôi, đúng là giờ khó xin viec làm thật nhưng không phải ai cũng thất nghiệp đúng không. Biết đâu gia đình bạn may mắn co việc khi qua đây. Tại sao gia đình bạn không thử cho mình một cơ hội có nhiều người mong muốn được đi mà không được. Mình tin bạn sẽ có tương lai nếu bạn cố gắng học hành.Ba mẹ bạn nên thử 1 lần vì tương lai của bạn, em bạn và con cháu của ba mẹ bạn sau này. Ba mẹ mình và mình cũng chưa có việc làm nhưng mình vẫn không nản lòng. Vạn sự khởi đầu nan mà bạn.Tôi tin chắc rằng nếu bạn và em bạn có chí học hành thì ở Mỹ là môi trường đào tạo rất tốt. Bạn nên nói với ba mẹ bạn đúng là thời điểm này khó xin việc làm nhưng vì sao mà có nhiều người bán đất để cho con đi du học. Mình mong bạn sẽ có mặt trên đất Mỹ và sau này bạn và em bạn thành đạt nhé! Nói thật lúc trước mình cũng không muốn đi vì có bạn trai ở Vn nhưng giờ đã qua đây rồi thì phải nổ lực gằng để rước bạn qua. Mình thấy môi trường bên này rất tốt cho bạn và em bạn trong việc học đó. Mình nói trước nhe bạn qua sẽ gặp nhiều trở ngại về ngôn ngữ và việc làm nhưng bạn vượt qua được thì tương lai bạn rất tốt. Mà người Việt Nam mình rất chịu khó và chăm chỉ phải không? Mình nói lại nhé! Cơ hội chỉ có 1 lần duy nhất tại sao không thử? nếu gia đình bạn không thích thì có thể quay về đúng không? Chúc bạn và gia đình có sự lựa chọn đúng đắn.

jojo1234

Thành viên mới

Nếu có dịp thuận tiện thì bạn nên góp ý cùng Ba Mẹ ... nên thử ... qua đây một thời gian, xem như cả gia đình "Du-lịch" Hoa-Kỳ.Sau này tương lai bạn cùng em trai có thể ... vươn cao hơn tại "xứ người", đấy ! Đã có biết bao CÔCC. (Con-ông-cháu-cha) được Cha Mẹ là "Chóp-bu" VN. gửi con sang "du-học" bên này ! Vậy, xin hỏi:
- "Ai thắng ai ... giữa hai con đường?", nhẻ?
Cố lên và cố lên ...

jojo1234

Thành viên mới

Nếu em vẫn còn muốn ra nước ngoài, em hãy mạnh mẽ nói cho họ hiểu những gì em biết về một tương lai mà có lẽ ở ba mẹ không có nhưng chắc chắn em sẽ làm được.Mạnh mẽ lên nhé :) ! chị tin em sẽ làm được.
Em nên cố gắng thuyết phục ba mẹ ở đâu cũng phải làm miễn nó xứng đáng với công sức mình là được.
Không có gì dễ dàng cho một người mới, và công việc cũng thế ! rất khó khăn vì ngôn ngữ và quốc tịch nên chắc chắn với Nam một điều rằng dễ hay khó là do bản thân mình cố gắng được bao nhiêu mà thôi. Khủng hoảng thì ở đâu cũng có nhưng đừng vì sự e dè của ba mẹ mà bỏ đi ước mơ của mình nhé ^^
Chúc em một ngày tốt lành !

jojo1234

Thành viên mới

Mình nghĩ gia đình bạn nên đi vì nó sẽ mở ra một tương lai mới cho gia đình bạn. Khủng hoãng thì ai cũng có, khó khăn rồi cũng sẽ vượt qua. Điều quan trọng là cố gắng vượt qua khó khăn:"Không sợ đường đi khó mà chỉ sợ lòng người ngại núi e sông". Bạn nên biết rằng không phải ai cũng có cơ hội được đi một lần như gia đình bạn nếu gia đình bạn không bắt lấy thì cơ hội này cũng sẽ qua thôi và chẳng có cơ hội nào như thế này trong đời đâu. Gia đình bạn nên biết rằng có rất nhiều người muốn sang đó để cho con em mình có môi trường học tốt. Như bạn thấy hiệu nay nổi lên một làn sóng cho con em mình đi du học, người người du học nhà nhà du học. Mà không phải ai muốn có cũng được cho dù có nhiều tiền đi chăng nữa thì tại sao mà gia đình bạn lại bỏ lỡ cơ hội này. Thử nhìn xa một xíu đi bạn , thử đứng ở số 1 lê duẩn TPHCM mà xem vẫn có mấy trăm người một ngày chờ phỏng vấn đó thôi. Có biết bạn nhiêu người còn thảm hơn gia đình bạn đi qua bàn tay trắng nhưng vẫn cho con cái ăn học đến nơi đến chốn đó thôi, điều quan trọng là sợ cố gắng và nỗ lực bản thân. Hoàn cảnh gia đình bạn tốt hơn rất nhiều gia đình khác khi đi sang mỹ rồi.
Nếu khuyên gia đình bạn là chọn chỗ nào gia đình bạn thích thì có lẽ khó cho gia đình bạn vì gia đình bạn đã bao giờ sống ở Mỹ 1 thời gian dài đâu mà biết thích Việt Nam hơn Mỹ hay Mỹ hơn VN phải 0 ? Nên quyết định là tùy vào cách suy nghĩ của gia đình bạn. gia đình bạn nên tự hỏi mình cái gì quan trọng với mình nhất.
Mình xin lưu ý với bạn rằng chính phủ Mỹ sẽ trợ cấp và cho vay một số tiền lớn cho viêc học tập của anh em bạn(Không quan trọng về độ tuổi) và số tiến lớn nhất cho một trường đại học tốt nhất ở Mỹ là 30.000 đô một năm. Nếu sang bên đó bạn nên kiếm thêm viêc làm thêm để trang trải một phần kinh tế cho gia đình. Có thể bố mẹ bạn sợ bạn không làm nổi khi làm thêm vì có thể ở bên này bạn chưa bao giờ đụng đến những công việc này nhưng bố mẹ bạn cũng nên biết rằng với những môi trường khác nhau thì nhận thức của con người sẽ thay đổi theo đó, bạn bắt buộc phải làm têm dù muốn dù không vì hoàn cảnh và cũng vì để trang trải bớt kinh tế và học phí cho mình. Mình cũng muốn nói thêm rằng khi bạn qua đó thì những áp lực sẽ giúp anh em bạn cố gắng và nỗ lực trong học tập, giúp anh em bạn trưởng thành hơn. Bạn có thấy một số người ở bên này học rất tệ nhưng sang đó học rất giỏi vì những nguyên nhân khách quan hay chủ quan, khi mình đã từ bỏ tất cả để sang đây để có cuộc sống tốt đẹp hơn thì cách duy nhất là hoc, học, học mà không có sự lựa chọn nào khác . Những áp lực đó sẽ tác động vào nhận thức và sự cố gắng sẽ tốt hơn là sự khuyên bảo của bố mẹ, người thân, thầy cô, bạn bè mà chẳng có hành động gì cả.
Ngày xưa khi sang Mỹ du học, Venus mất 2 năm mới thích nghi với nơi này. Sau đó thì cuộc sống có lúc thăng trầm, vui thì mình lại thích ở Mỹ, buồn thì lại muốn về VN. Nhưng sau bao thăng trầm đó thì Venus rút ra 1 kinh nghiệm đó là nơi nào cũng có cái hay riêng của nó. Nếu ngày xưa 0 sang Mỹ, làm sao mình trưởng thành hơn so với những người bạn cùng trang lứa, kiến thức thu nhặt cũng nhiều hơn nếu đem so sánh thời gian này mình ở VN trong nệm ấm chăn êm. Nhưng nếu ở lại VN chắc cuộc sống sẽ nhẹ nhàng, 0 có nhiều thăng trầm bằng ....
Cái nào cũng có cái hay của nó bạn ah. Quan trọng là điều gì quan trọng với bạn? Bạn phải tự quyết định nhé! Còn nếu bạn nghĩ Mỹ đang suy thoái kinh tế, thì xin lỗi, Mỹ có nghèo đến đâu cũng vẫn hơn những nước khác rất nhiều. Đồng ý với Hoa Mai Vàng ở điểm này. Đây cũng 0 phải là đợt suy giảm kinh tế đầu tiên trong lịch sử Mỹ. Nếu nói là 0 biết đến bao giờ thì Venus 0 đồng ý! Theo ước tính thì Mỹ sẽ mất khoảng 3 năm để trở lại bình thường mà thôi. Ngoài ra, Mỹ xuống thì kinh tế cách nước khác cũng xuống(chứng tỏ Mỹ có sức ảnh hưởng lớn), vậy mà sao VN mình lại chê nhỉ? Trong khi các nước trên thế giới đang lệ thuộc vào kinh tế Mỹ chứ ???
Nếu bạn sang Mỹ rồi mà không thích ở thì vẫn có thể quay trở về VN, nhưng nếu bạn quyết định ở lại VN thì sẽ mãi mãi không có cơ hội sang Mỹ nữa. Sẽ rất khó để apply các loại visa khác vì bạn có gia đình bên Mỹ.

Ông bà mình nói là "đi một ngày đàng, học một sàng khôn". Có đi đây đi đó nhiều thì bạn càng có nhiều kinh nghiệm sống, con người tự nhiên trở nên chững chạc hơn. Càng đi nhiều sang những nước khác thì bạn càng mở rộng tầm mắt của mình và có cái nhìn khác đi về những dân tộc và đất nước khác.

Bạn hãy suy nghĩ xem là có thích ở gần gia đình không? và có thích đi đây đi đó cho hiểu biết nhiều hơn không? Visa diện cha mẹ bảo lãnh thì là dể đi nhất, không khó khăn như những loại visa khác. Bạn không nên lãng phí một cơ hội đi đây đi đó để có thêm nhiều kinh nghiệm sống cho bản thân mình.
Quan điểm sống thì mỗi người có một cách nhìn nhận khác nhau, nhưng tựu trung sẽ có "được và mất". Với những ai thích một cuộc sống bình bình-trung lưu mà anh đã ở Việt Nam thì sẽ ở lại Việt Nam; còn những ai nhìn xa trông rộng, chấp nhận khó khăn tạm thời để tiến tới những gì tốt hơn thì họ sẽ tìm những môi trường mới như Mỹ, Anh hay Úc...Mình nghĩ nếu bố mẹ bạn yêu thương và nghĩ đến tương lai của con thì nên đi. Tất nhiên qua đó ban đầu sẽ khó khăn-ai cũng vậy thôi nhưng đổi lại anh em bạn được học hành thì quãng đời sau này của anh em bạn và bố mẹ bạn sẽ có một cuộc sống sung túc và tốt đẹp hơn.Nếu bố mẹ bạn đồng ý thì bố mẹ bạn đúng là bố mẹ tuyệt vời khi hy sinh bản thân mình để con cái có một cơ hội tốt hơn. Ở dây với những bài viết không đồng tình với bạn thì họ cũng nên đặt ra câu hỏi, thứ nhất tại sao G.S Ngô Bảo Châu phải mang thêm quốc tịch Pháp , nó có thật sự là vấn đề cho tiện việc đi lại cho một người nổi tiếng như giáo sư, thứ hai Giáo sư lại chọn một trường đại hoc danh tiếng ở Hoa Kỳ để giảng dạy và nghiên cứu, trong khi chỉ có 3 tháng giảng dạy ở Việt Nam ??? tại sao không về hẳn Việt Nam và cống hiến cho đất nước ??? Trong cuộc sống phải có "được và mất".Quan điểm sống thì mỗi người có một cách nhìn nhận khác nhau, nhưng tựu trung sẽ có "được và mất". Với những ai thích một cuộc sống bình bình-trung lưu mà anh Lucky đã có ở Việt Nam thì sẽ ở lại Việt Nam; còn những ai nhìn xa trông rộng, chấp nhận khó khăn tạm thời để tiến tới những gì tốt hơn thì họ sẽ tìm những môi trường mới như Mỹ, Anh hay Úc...Theo tôi nghĩ anh Lucky đã áp dụng "hy sinh đời Bố, củng cố đời Con" và tôi nghĩ anh đã đúng và các con anh sẽ thành công trên đất Mỹ hay ở một Quốc gia khác.
Nếu nói về cái tốt và cái xấu khi ở VN thì có lẽ có kể không biết đến bao giờ mới hết. Mình xin được chia sẻ chút ý kiến về bài viết theo các ý mà chủ bài và các bạn đã comment:

- Về giáo dục: nền giáo dục ở VN thì không thể so bì với US.

- Về công việc: mình nghĩ chắc không ít người ở VN ở hoàn cảnh học và làm là 2 ngành khác nhau. rồi khi đi làm thì lại chảy máu chất xám, có được bao nhiêu Boss đối xử với nhân viên được như Boss bên Tây, được bao nhiêu Boss thực hiện đúng luật lao động cho nhân viên.

- Về tình người: nếu các bạn ở vùng quê thì không nơi nào bằng, còn thử ở 1 thành phố hiện đại xem như Sài Gòn chẳng hạn có còn tình người không?

- Về ý kiến là 1 ngồi nhà mọi người cùng chung tay xây dựng thì mình nghĩ cũng đúng nhưng tất cả phải cùng xây dựng chứ.
Hiện giờ cháu đây đang học đại học ở trường đại học lớn nhất Texas. Ba mẹ tôi lúc ở VN cũng có 1 chức vụ trung bình ở công ty với thu nhập cũng dư giã thế nhưng ba mẹ tôi đã quyết định không đắng đo đễ bỏ tất cả ở VN để qua Mỹ.Sau gần 4 tháng sống ở VN và được đi đây đó thấy đủ mọi mặt của cuộc sống ở VN sau khi theo ba và anh chị họ sinh sống ở VN tôi đã cảm ơn ba mẹ rất nhiều khi 2 ông bà đã đủ dũng cảm đến Mỹ cho tôi.
Nước Mỹ có 1 câu "America is the land of opportunities". Ở Mỹ, mỗi người đều có sự công bằng, tự do, và cơ hội đễ vương lên. Các bác hãy xem nếu kô có được cơ hội được sinh sống bên này thì làm sao bao nhiêu gia đình đã nuôi nấng đời thứ 2 của người Việt ở Mỹ thành bác sĩ, kỹ sư, luật sư, thành những người thành tài? Kô những chỉ có người vietnam mới có mơ ước sang Mỹ, mà kể cả những nước nam Mỹ, châu âu, châu phi, ấn độ, lào, miên. Phải nói cháu rất được hạnh diện để được gọi bởi những người kô sống trong nước Mỹ là "an american citizen".Cho nên nếu ai có được cơ hội đi Mỹ sinh sống thì hãy biết quý trọng cơ hội đó vì có biết bao ngươi muốn mà kô được . Nếu ngày xưa Ngô Bảo Châu không qua Pháp, thì ở Việt Nam hay thế giới có một thiên tài toán học hay không?
Với kinh nghiệm của một người đã sang mỹ và có hoàn cảnh giống với gia đình bạn nên muốn chia sẻ những ý kiến trên để gia đình đình bạn tham khảo. Nếu bố mẹ bạn hy sinh- điều mình muốn nói trước tiên là hy sinh, đó là điều chắc chắn, và yêu thương con cái thì bố mẹ bạn nên đi. Nếu được như vậy thì bạn quả là đã có bố mẹ tuyệt vời và hãy nói với bố mẹ bạn rằng:"THANHKS GOD I HAVE YOU", con yêu bố mẹ nhiều lắm, bố mẹ là một bố mẹ tuyệt vời. Bạn hãy thử thuyết phục bố mẹ mình với tư cách là một người trưởng thành và là con trai cả, nếu bố mẹ bạn yêu thương con cái thì mình tin bố mẹ bạn sẽ hiểu và đồng ý. Và hãy nói là con rất biết ơn bố mẹ và hứa rằng con sẽ đền đáp lại công ơn bố mẹ, con sẽ chăm sóc và nuôi dưỡng bố mẹ, bố mẹ sẽ có một cuộc sống sung sướng sau này.Riêng cá nhân mình thì mình rất biết ơn bố mẹ mình, giả sử nếu như bố mẹ mình suy nghĩ theo hướng ngược lại thì mình đã không có một cuộc sống tốt đẹp như bây giờ. Mẹ mình đã nói rằng:Mẹ rất cảm ơn nước MỸ.
Nếu gia đình bạn vẫn còn ngần ngại, hãy cứ đi sang đó sống thử vài tháng nếu không được có thể về lại. Sang Mỹ thì khó chứ về thì rất dễ bạn ạ.
Chúc gia đình bạn sớm quyết định và có một ngày tốt lành.

baophan

Cựu Ban điều hành

Bạn có thể cho mình lời khuyên được không. Với bạn có thể chỉ cách làm thế nào để thuyết phục bố mẹ mình để có hướng giải quyết tốt nhất.
Baophan rất cảm kích vì có rất nhiều ACE XNC vào chia sẽ, tư vấn đầy đủ các ý cho "bé chủ Topic" để thuyết phục Bố mẹ vậy mà "bé" chạy đâu mất tiêu rồi ?! :D đang mong ngóng "bé danhnam" vào phản hồi xem tình hình đã được đảo ngược chưa đây ? :):113:

Yenbui54

Thành viên tích cực

Cảm ơn Jojo1234 ,đang coi ASIA đám cưới đầu xuân với bài hát ''Như giọt sầu rơi" với giọng ca Hồ hoàng Yến,thật tuyệt vời .Vừa đọc ,vừa xem ca nhạc nên đầu óc không tập trung ,nhưng cũng rút ra một bài học thật xâu sắc cho những người chập chững trong ý nghĩ Đi và Ở .
Nói tóm lại quyết định ra đi là do mình quyết định ,sau này không thành công lại trách người này xúi,người kia biểu
Cuộc sống bên Mỹ chỉ thích hợp với những người thích tranh đấu trong cuộc sống,chiu khó, nhẫn nhuc để đạt đến sư thành công trên xứ người .

kid4l0ve

Thành viên kinh nghiệm

kid4l0ve cũng xin chia sẻ với bạn tý nhá hi.
Ba mẹ bạn tính ko lo cho 2 bạn ăn học tới nơi tới chốn, đó là điều đúng rồi hi. Tiền học cao lắm, khó mà lo nổi. Đến cuộc sống bình thường thôi cũng khó khăn, vì tuổi cao khó xin việc lắm. Nếu nhà bạn đem qua đây trên 1 tỷ thì còn cầm cố được, nhất là năm đầu, năm tiêu rất nhiều tiền.
Nếu bạn đi làm part time, vừa làm vừa học (học highschool cũng bận rộn lắm) thì chỉ đủ tiền tiêu vặt của bạn mà thôi. Nói chung rất khó để ăn học để lấy được cái bằng bachelor 4 năm lắm. Nếu bạn học chương trình transfer từ Community College (CC) lên University thì tốn khoảng 5 năm, 2 năm ở CC thì tốn khoảng 1k/năm ah nếu xin dc Financial Aid, ở University thì mắc hơn gấp 3 4 lần. Nhưng nếu bạn học giỏi thì mọi thứ tiền nong đều sẽ được chính phủ lo hết (bằng nhiều cách), nếu ko giỏi, nhưng khá thì cũng ko sao, bạn có thể mượn số tiền còn lại. Bạn sẽ phải chỉ lo tiền cơm gạo, chỗ ở thôi ^^!
Đó là con đường đi học, còn con đường học nghề đi làm cũng rộng mở lắm, con đường này cũng gian nan ko kém. Cho dù con đường nào đi nữa, thì nếu bạn giỏi (học giỏi hay làm giỏi) thì đều sẽ có một tuơng lai rộng mở hết. Nếu tài chính bạn eo hẹp thì con đường này có vẻ hợp với bạn hơn. Giàu thì ko giàu, nhưng cũng ko bao giờ đói, cũng có xe hơi, có nhà có cửa, nhưng nếu bạn có năng khiếu, làm giỏi thì vẫn có nhà cao cửa rộng như thường.
Nói chung, với 2 bạn, đi Mỹ thì sẽ có tương lai rất tươi sáng, còn với ba mẹ bạn thì việc đi qua đây sẽ khiến ba mẹ bạn pha muối nhiều hơn tiêu đó ^^

jojo1234

Thành viên mới

Về phần giấy nghĩa vụ quân sự thì bạn không cần phải lo lắng về điều này. Giấy đó chỉ yêu cầu bạn phải đăng ký với Sở Quân dịch (Selective Service) ngay sau khi bạn nhập cảnh Hoa Kỳ. Nếu không đăng ký, bạn có thể sẽ bị phạt rất nặng, thậm chí từ chối khi bạn muốn nhập tịch. Hiện nay, ở Hoa Kỳ không có chế độ bắt buộc bạn phải tham gia vào quân đội. Nói cách khác, đây chỉ là thủ tục bắt buộc bạn phải làm, chứ không phải bắt buộc bạn vào quân đội.

jojo1234

Thành viên mới

Mình nghĩ gia đình bạn nên tiếp tục phỏng vấn để có được visa đi đã. Lúc đó có đi hay không thì quyết định sau, sau khi có visa rồi thì bạn cũng có thể gia hạn cho visa của mình không cần đi vội chứ bây giờ chưa có gì cả thì quyết định đi hay không đi thì hơi quá sớm. Bạn nên biết rằng nếu bây giờ không đi thì sau này có hối cũng không kịp, không phải ai cũng có cơ hội như gia đình bạn, nếu bỏ lỡ sẽ không có cơ hội nào thứ hai đâu. Bây giờ gia đình bạn đang phân vân thì giải pháp này là tốt nhất.