Các em du học sinh lưu ý

vha08

Support
Tôi giúp đỡ hướng dẫn cho các em theo ưu tiên sau:

1 - Học sinh trung học phổ thông ở Việt Nam, đang chuẩn bị xin vào đại học Mỹ.
Tại sao các em này được ưu tiên 1:

Sau 12 năm học, các em này phải mất 1 thời gian dài để chuẩn bị xin vào đại học Mỹ - Mà đại học Mỹ, hầu hết chỉ tuyển sinh 1 năm một lần.

2 - Học sinh Việt đang học high school ở Mỹ

Nhiều em, tôi phải hướng dẫn làm các hoạt động ngoại khoá và các công tác xã hội, nhiều khi phải tới giới thiệu các em này vào các câu lạc bộ của cộng đồng địa phương tôi cư trú. Tất cả những em này đều đã hẹn trứoc với tôi

3 - Học sinh xin học ESL, community college, technical college.

Xin học vào các trường này bất cứ lúc nào cũng được, không học khoá này thì học khoá tới, hay khoá tới nữa.

4 - Sinh viên tốt nghiệp đại học rồi

Các em đã tốt nghiệp đại học rồi, thì phải tự mình tìm hiểu trứơc. Tôi chỉ trả lời những chuyện gì các em còn chưa nắm rõ. Tôi không trả lời những gì đã có trên diễn đàn xuất nhập cảnh rồi. Tôi không trả lời những câu hỏi như: Em nghe ngừoi ta nói ...

Trước khi vào YIM nói chuyện với tôi, các em phải tự hỏi và tự trả lời các câu hỏi sau:

1 - Qua Mỹ học ngành gì?
2 - Ngành học sẽ học những môn nào? phải biết rõ chưong trình giảng dạy ngành mình chọn học. Thông tin về trường phải nắm rõ.
3 - Cha mẹ làm nghề gì? nói thật chi tiết ra. Kinh doanh cái gì phải nói rõ ra.
4 - Thu nhập của cha mẹ hay ngừoi trả tiền học bao nhiêu 1 tháng hay 1 năm
5 - Sổ tiết kiệm có bao nhiêu?
6 - Học phí 1 năm, chi phí sẽ tốn bao nhiêu 1 năm (phần này website trường có tính ra cho học sinh).
7 - Tự mình soạn ra những câu hỏi nào mà các em sẽ hỏi tôi.
Các em làm đựoc những chuyên kể trên thì xem như xác xuất có visa của các em là 70% trở lên rồi. 30% còn lại là các câu hỏi mà CO sẽ hỏi để các em chứng minh cho CO thấy mục đích du học của các em là thật.

Các em chuẩn bị trước như vậy, thì tôi có thể hướng dẫn chu đáo cho nhiều ngừơi cùng 1 lúc. Ngày nào cũng bị mừơi mấy đứa tấn công cùng 1 lúc, làm sao tôi chịu nổi. Và sẽ không tránh khỏi hướng dẫn sai cho các em.

Asm

Giám đốc nhà máy pháo
Ðề: Các em du học sinh lưu ý

Đối với các bạn đã rớt PV hầu như các bạn đều không thuật rõ việc mình trình bày với CO ra sao cho nên rất khó tư vấn . Chúng tôi không có thời gian để suy đoán và tìm cái sai của các bạn nếu như thông tin quá ít và có khả năng đã được dựng lại theo chiều hướng có lợi cho mình . Những thông tin không muốn cho nhiều người biết thì nên viết mail chi tiết cho bác VHA để có câu trả lời cụ thể.

Nhân viên Lãnh sự luôn nhắc khi trả lời cho CO trước khi vào phỏng vấn "có hoặc không" , "biết hoặc không biết " chứ không có "hình như, do vì, tại vì,..." điều này LSQ hạn chế sự vòng vo khi thừa biết là câu trả lời là không nhưng tính vòng vo của người Việt thì quá nhiều. Chúng tôi cũng vậy thôi. Hiện tại số bạn hỏi về du học rất nhiều , để hai bên cùng hiểu nhau và tìm được giải pháp tốt nhất đề nghị các bạn trình bày rõ các yêu cầu đã nêu. Chúng tôi sẽ không trả lời nếu các bạn không thực hiên đúng lưu ý này.
Chúc các bạn thành công

Mình chỉ nêu một số câu hỏi, hướng dẫn để phụ bác VHA dễ tìm thông tin , các bạn vui lòng đừng hỏi mình về chi tiết và tại sao nhé TKS

vha08

Support

hạn chế sự vòng vo khi thừa biết là câu trả lời là không nhưng tính vòng vo của người Việt thì quá nhiều
Cám ơn bác ASM

Các cháu khi vào Yahoo IM gặp tôi, khỏi cần chào chú, khỏi cần hỏi tôi có rãnh không. Muốn hỏi gì thì viết câu hỏi ra hỏi luôn. Nhớ nhắc nick của các cháu trên XNC là gì. Vì tất cả những bài viết đăng trên XNC, mục do tôi phụ trách tôi đã đọc qua hết và nhớ rất rõ (Nick trên Yahoo và XNC khác nhau)

Tôi không câu nệ những câu xả giao thông thường, cũng không care các cháu gọi tôi là gì (Chú, bác, anh, chị, bạn v.v., I don't care). Các cháu thấy tôi sai chỗ bào cứ việc chỉnh. Tôi sai thì sẽ nhận lỗi.

lưu ý, lưu ý

Các em học sinh thân mến

Thời gian gầy đây có RẤT nhiều, các em tìm tới XNC, xin được hướng dẫn về du học, tôi mong các em hãy hiểu cho, tôi chỉ có thể tiếp 5 người cùng một lúc, vì vậy tôi mong các em hay tự giúp mình và giúp tôi hướng dẫn cho các em được chu đáo hơn, bằng cách đăng trường hợp của mình lên XNC và cho tôi thông tin càng chi tiết càng tốt, và khi các em vào Yahoo chat, hãy bắt đâù bằng nick của các em trên XNC. Làm như vậy các em sẽ giúp tôi nhớ lại trường hợp của riêng các em, như vậy tôi sẽ không hướng dẫn sai lầm.

Tôi tuy có trí nhớ tốt, nhưng cũng chỉ giới hạn thôi. Như mấy ngày gần đây vừa mở YIM, nó nổ lốp bốp, nhìn chóng mặt luôn. Các em đừng lo là tôi không giúp, "I HELP ALL OF YOU"

Giờ online của tôi là:

- 6:00 AM - 10:00 AM (PST - Pacific Standard Time) mỗi ngày 9 giờ tối tới 1 giờ sáng giờ Việt Nam
- 6:30PM - 9:00 PM (PST) dành cho các em có hẹn trước

Thời gian gần đây, chính phủ Hoa Kỳ có ra thông báo nội bộ, nội dung đại khái là tất cả những ai xin visa du học Mỹ, mà điểm học bạ không được tốt lắm, thì sẽ bị từ chối visa (Nghĩa là khóa gần nhất mà có điểm 5 hay 6, thì sẽ bị từ chối visa. CO sẽ nói là luật, nhưng thực sự mới chỉ là thông báo nội bộ "Internal Memo") Tuy nhiên, trong tuần qua, có 3 người phỏng vấn với điểm 5 nhiều, nhưng khóa học gần nhất có thể hiện sự tiến bộ, sẽ được cấp visa)

Trường hợp của trunghuynh0311

Asm

Giám đốc nhà máy pháo

Để trao đổi nhanh giữa người tư vấn và du học sinh . Du học sinh điền các thông tin trước khi trao đổi . Tất cả các mục đều phải điền hết không được bỏ trống , chúng tôi sẽ từ chối trả lời nếu các thông tin không đủ.

1.Tên (nick ) du học sinh:

2.Đang học gì tại Việt Nam :

3.Kết quả học tập : (bảng điểm )

4.Trình độ ngoại ngữ (Anh văn)

5.Dự định học trường nào tại Mỹ:

6.Tại sao chọn trường, môn học này (tại Mỹ):

7.Kế hoạch học tập tại Mỹ :

8.Nơi ở , sinh hoạt tại Mỹ trong quá trình du học:

9.Chi phí (trường , sinh hoạt, vận chuyển )

10.Nghề nghiệp của Cha mẹ:

11.Cha mẹ có đi du lịch nước ngoài chưa:

12. Thu nhập của Cha mẹ, tài chính:

13. Kế hoạch đầu tư tài chính cho việc du học của Cha mẹ:

14. Câu hỏi của du học sinh đối với tư vấn:

15. Câu hỏi của du học sinh đối với tư vấn:

16. Câu hỏi của du học sinh đối với tư vấn:

Câu trả lời phải nêu rõ chi tiết , không được viết tắt, không có ghi (Không) mỗi du học sinh sẽ được tư vấn 3 câu hỏi. Do vậy yêu cầu du học sinh nên tập trung vào điều quan trọng nhất mà mình cần hỏi, để tránh lãnh phí thời gian và không chính xác.

Các câu hỏi ở đây du học sinh nên copy và paste sang win-word để trả lời.Sau đó gửi mail cho bác VHA cùng với xin lịch gặp - bác VHA thu xếp được sẽ xác nhận thời gian trả lời.

Chỉnh sửa cuối:

Các em học sinh thân mến

Thời gian gần đây vì công việc bận rộn, nên tôi ít có thời gian, các em hãy đăng câu hỏi hay trường hợp của mình lên diễn đàn, sẽ có các bạn khác giúp các em.

linhmieu

Thành viên mới

Dạ thưa chú, con đã email cho chú hồ sơ của con, nếu có thời gian thì chú check email giúp con nha, email của con là mieuxeng@gmail.com. Con cám ơn chú nhiều.

intend89

Thành viên mới

Chào chú!Cháu đã gởi mail hồ sơ du học của cháu cho chú.Mong chú sớm đọc mail và có lịch phỏng vấn giúp cháu.mail của cháu là: intend89@yahoo.com.vn .Cháu cảm ơn chú nhiều