HƯỚNG DẪN XNC Các Thủ tục nhập cảnh Mỹ cho người mới định cư

Status
Không mở trả lời sau này.

kiuvii

Cựu Ban điều hành
Ðề: Các Thủ tục nhập cảnh Mỹ cho người mới định cư

Nhờ Bác Thành chuyển link dùm Kuvui hihi Thanks

Hướng dẫn có thể thiếu thông tin, vì mỗi sân bay tại Mỹ có thể có thủ tục khác nhau. Nếu các Bạn nào biết vui lòng cho Kiuvii biết để sửa lại nhằm hòan thiện hơn.

Hướng dẫn thủ tục xuất cảnh tại VN coming soon

Thanks

BigHeadCrew

Thành viên tích cực

Hay không tả được... Cảm ơn bác nhiều nhaaaa :6:

Rất hữu ích cho người đi lần đầu.

Đợi bác ở chương tiếp theo :24:

NganNguyen

Thành viên mới

Ngày 8/9 này mình và con gái sang mỹ, vi đây là đi lần đầu nên mình rất lo lắng, đọc được bài viết này thật là mừng quá..
Sẵn cho mình hỏi, khi đến sân bay mỹ làm thủ tục nhập cảnh mình sẽ xếp hàng vào khu nào để làm thủ tục ( mình đi diện di dân, con gái mình có hộ chiếu mỹ). còn về tờ khai hải quan, mình muốn đem theo tôm khô, cá khô, trà mỗi loại 1kg vậy có cần kê khai chi tiết k? xin giúp mình với...cám ơn rất nhiều

kiuvii

Cựu Ban điều hành

Ngày 8/9 này mình và con gái sang mỹ, vi đây là đi lần đầu nên mình rất lo lắng, đọc được bài viết này thật là mừng quá..
Sẵn cho mình hỏi, khi đến sân bay mỹ làm thủ tục nhập cảnh mình sẽ xếp hàng vào khu nào để làm thủ tục ( mình đi diện di dân, con gái mình có hộ chiếu mỹ). còn về tờ khai hải quan, mình muốn đem theo tôm khô, cá khô, trà mỗi loại 1kg vậy có cần kê khai chi tiết k? xin giúp mình với...cám ơn rất nhiều
Chào Cô NganNguyen

Nếu con gái cô có Passport Mỹ thì Cô và con gái có thể đi vào hàng của US Citizen. Hải quan cửa khẩu chấp nhận cho các người nhập cư đi kèm với thân nhân theo dạnh US Citizen Family. Còn các món đồ Cô mang theo vẫn phải khai trong giấy khai hải quan. Các món đồ đó Cô nên dùng sticker có tiếng Anh và Việt dán lên và đóng gói bao bì có dán nhãn mác thì sẽ ít bị hạch hỏi hơn.

Chúc Cô gặp nhiều thuận lợi và lên đường bình an

Thân

NganNguyen

Thành viên mới

Mình cám ơn kiuvii nhiều... có những bài viết này của kiuvii giúp cho mình cũng như nhiều người mới đến mỹ lần đầu bớt căng thẳng và lo lắng rất nhiều.

doremon0710

Thành viên mới

em (21 tuổi) vừa mới nhập cảnh qua Mỹ được 14 ngày. Em đi theo diện F4 ( cô ruột bảo lãnh bố em ) . Hiện nay cả ba mẹ em đều lấy được thẻ social security number từ khoảng 7 ngày kể từ ngày tới Mỹ, em thì vẫn chưa có.
Em xin hỏi là thẻ SSN của em có thể bị trục trặc phải không ? nếu có rắc rối thì phải làm sao ?
Thời gian chờ thẻ xanh thường là bao lâu ? ( em ở San Jose, CA)
Xin giúp đỡ em, hiện nay em rất lo lắng.
Cám ơn

phamdanghung

Thành viên mới

các bạn cho mình hỏi : Chị tôi định cư ở Nhật. được bảo lãnh sang mỹ, có thẻ xanh 10 năm , Đã sống ở Mỹ gần 3 năm chưa có quốc tịch nên chưa có passport Mỹ . hiện giờ còn passport Nhật nhưng đã hết hạn.
Bây giờ có chuyện đột xuất về VN khỏang 1 tháng , xin hỏi khi về VN rồi trở lại Mỹ với thẻ xanh 10 năm mà không có passport nào hết có gặp trở ngại gì không ? mong được các bạn trả lời giúp, cám ơn thật nhiều .

kiuvii

Cựu Ban điều hành

các bạn cho mình hỏi : Chị tôi định cư ở Nhật. được bảo lãnh sang mỹ, có thẻ xanh 10 năm , Đã sống ở Mỹ gần 3 năm chưa có quốc tịch nên chưa có passport Mỹ . hiện giờ còn passport Nhật nhưng đã hết hạn.
Bây giờ có chuyện đột xuất về VN khỏang 1 tháng , xin hỏi khi về VN rồi trở lại Mỹ với thẻ xanh 10 năm mà không có passport nào hết có gặp trở ngại gì không ? mong được các bạn trả lời giúp, cám ơn thật nhiều .
Chào Bạn

Bạn hoặc Chị Bạn vào link này đọc và tham khảo thêm nhé!

http://www.uscis.gov/portal/site/us...nnel=0c353a4107083210VgnVCM100000082ca60aRCRD

https://help.cbp.gov/app/answers/de...cuments-needed-for-lawful-permanent-residents

pepimap

Thành viên mới

Chào các anh chi em gia đình em qua mỹ đươc 2 tháng đã co social ma vẫn chưa có thẻ xanh , có anh chị nào giống trường hợp của em không xin cho chia sẻ giúp em với .

thonghoang55

Thành viên tích cực

Xin chào anh chị em !
Mình có một số thắc mắc muốn hỏi và xin nhờ sự giúp đỡ của các bạn. Cụ thể là, gia đình mình được Cậu ruột làm thủ tục bảo lãnh qua mỹ từ năm 2003, nay đã được 10 năm. Vậy các bạn cho mình hỏi là cậu mình làm diện bảo lãnh đó phải mất mấy năm thì được, diện bảo lãnh này thuộc diện gì ? Và mình năm nay 22tuoi có thể cùng đi với gia đình được ko? vì mình nghe nói là trên 18 tuổi là ko thể đi được. Mong mọi người giúp đỡ.
Cám ơn mọi người.

thanhiamoto

Thành viên mới

Xin Chào Các Anh Chi Em trong Diễn Đàn XNC.
Nhà mình vừa đến CA, USA được 8 ngày , khi đến Sân Bay San Francico cũng làm các thủ tục nhập cảnh như lấy vân tay 10 ngón cũng lăn vân tay ngón trỏ phải và ký tên . Như vậy là thủ tục nhập cảnh đã xong chờ có thẻ xanh gửi về.
Xin cho hỏi là thủ tục trên làm thì cũng là sẽ có Số An Sinh Xã Hội (Social Sercurity) luôn phải không hay là còn phải đi xin nữa ???
Thành thật Cám ơn mọi người .

thangngao1232011

Thành viên mới

mấy anh chị cho em hỏi, dạo này đang có dịch Mắt đỏ mà trong xóm nhiều người bị quá, xin hỏi nếu lỡ bị thì có được cho lên máy bay không ạ, vì bệnh này rất dễ lây

gvlytrungvuong

Thành viên mới

Xin chào kiuvii
Mình sắp qua CA .
Mình được người chị (người bảo trợ tài chánh cho mình) hướng dẫn rất tận tình.
Chị mình muốn mình đổi tên khi vừa đến phi trường Mỹ ( lúc làm thẻ xanh hay SSN gì đó )
Chị mình nói, sau này đổi tên thì mệt lắm
Chị mình chỉ nói vậy chứ không hướng dẫn gì hết
Mình thì lo lắng, không biết nói sao để đổi tên, mà cũng không biết có đổi tên khi vừa qua Mỹ được không
Mình xin hỏi các bạn có trường hợp nào được đổi tên ngay lúc vừa qua Mỹ không
Nếu đổi thì có lợi hay có hại gì cho mình

Tái bút : Vì đây là lần đầu mình viết bài, nên cũng không biết viết như thế này có đúng chỗ không hay có phạm quy không
Nếu có gì sai xin các bạn chỉ giúp cho
Thân ái

Pham Van

Thành viên tích cực

em (21 tuổi) vừa mới nhập cảnh qua Mỹ được 14 ngày. Em đi theo diện F4 ( cô ruột bảo lãnh bố em ) . Hiện nay cả ba mẹ em đều lấy được thẻ social security number từ khoảng 7 ngày kể từ ngày tới Mỹ, em thì vẫn chưa có.
Em xin hỏi là thẻ SSN của em có thể bị trục trặc phải không ? nếu có rắc rối thì phải làm sao ?
Thời gian chờ thẻ xanh thường là bao lâu ? ( em ở San Jose, CA)
Xin giúp đỡ em, hiện nay em rất lo lắng.
Cám ơn
Xin chào Bạn,
Tôi ở Texas. Khi tôi tới San Francisco làm thủ tục nhập cảnh thì Viên Chức Mỹ nói là tôi sẽ nhận được Thẻ Xanh trong vòng 6 tuần. Nhưng 5 tuần là tôi đã nhận được thẻ Xanh.
Còn thẻ SSN của Bạn sẽ từ từ có. Bạn an tâm nhé.
Chúc Bạn sớm có thẻ SSN.

Chỉnh sửa cuối:

Cánh Đồng Hoa

Thành viên tích cực
Thời gian có thẻ xanh

Hi Anh,

Em và mẹ mình sang Mỹ hôm 6/6/2015 diện F3.
Mẹ mình sau đó 1 tháng đã nhận được thẻ xanh.
Phần em trai mình tới giờ (gần 5 tháng) mà vẫn chưa nhận được.
Xin cho mình hỏi như vậy là có vấn đề gì không?
Mình phải email, điện thoại hay đến đâu để biết được thông tin?

Mình cảm ơn rất nhiều.

Status
Không mở trả lời sau này.