Cho Cháu 1 vài lời khuyên

Yenbui54

Thành viên tích cực
Ðề: Cho Cháu 1 vài lời khuyên

Điều trước tiên tôi muốn nói đó là mọi sự so sánh đều rất khập khiễng. Chúng ta không thể đem mức sống của một quốc gia giàu mạnh hàng đầu thế giới là Mỹ ra so với một nước còn bị coi là nước thế giới thứ ba như ta. Nếu bạn muốn hít một bầu không khí trong lành hơn, muốn gắp miếng đồ ăn cho vào miệng mà không phải suy nghĩ liệu mình có đang nuốt thứ hóa chất độc hại nào vào bụng không, thì đến Mỹ bạn sẽ được toại nguyện. Đó là tôi chỉ nói đến hai thứ nhu cầu tối thiểu nhất của con người là: ăn và thở. (Dĩ nhiên người bên này còn làm to chuyện hơn về ba cái vụ ăn uống, ví dụ như là e ngại thực phẩm biến đổi gen, cổ súy dùng hàng organic - là những thực phẩm trong quá trình nuôi trồng không dùng phân hóa học, không biến đổi gen, không hoóc môn…).:113:
Cẩn thận các bạn nhé ,mới ở VN sang thì đừng nên đi ăn Buffet China nhé ,nó đôc hại không thể tưởng tượng đươc !Tất cả những thức ăn tại nhà hàng Tàu đều nhập từ Trung Quốc .

Asm

Giám đốc nhà máy pháo

Cẩn thận các bạn nhé ,mới ở VN sang thì đừng nên đi ăn Buffet China nhé ,nó đôc hại không thể tưởng tượng đươc !Tất cả những thức ăn tại nhà hàng Tàu đều nhập từ Trung Quốc .
Ý anh là chơi bufet Việt có mini lobster hả :10::10:

whitecat

Thành viên tích cực

Em chân thành cảm ơn chị !
Và gia đình em đã quyết định , gia đình sẽ đi qua bển và không có 1 yếu tố ảnh hưởng .,.,Chỉ hơi khó 1 cái ,mẹ em hơi kém tiếng anh ,ba em thì hiện giờ có thể tạm giao tiếp với người nước ngoài nhưng sợ mẹ em hơi khó mà tiếp thu tiếg anh cao .....
Việc chọn BS có thể cũng quá liều lĩnh đối với em nhưng em không chắc sẽ đạt đc không .em cần những lời khuyên và sự chọn lựa đúng ....Để chọn một ngành chính xác ....Vậy em nên theo ngành nào
Chào em
Nếu mẹ em khi qua mỹ đi xin việc chỗ người Việt làm chủ hoặc chỗ làm chỉ toàn người Việt thì không biết english vẫn xin được bình thường, mẹ chị là 1 ví dụ.

Còn việc em có chọn ngành bs không thì chị có ý kiến thế này:
1. Em có thích học ngành bs không, thật ra nói thích thì cũng chưa đủ, phải có sự đam mê thì đúng hơn vì bs là ngành học rất cực ở bất cứ nơi đâu.

2. Em có đủ kiên trì để theo ngành bs không? Bs ở VN học 6 năm, chắc bs ở mỹ cũng phải lâu vậy hoặc hơn.

3. Học lực của e có đủ giỏi để học bs không? Thật sự là chị chưa thấy 1 ai làm bs mà học không giỏi cả. Lấy ví dụ: nếu 3 năm lớp 10, 11, 12 em học siêng, đã cố gắng học đều các môn rồi nhưng kết quả cuối năm là trung bình thì e là không đủ khả năng học bs. Thậm chí em chỉ tập trung vào 3 môn toán, hóa, sinh để học ngành bs sau này nhưng kết quả 3 môn này chỉ là trung bình thì cũng mệt.

4. English của e tới khi đi mỹ thì thước đo dễ nhận biết nhất để em có theo kịp khi học ở mỹ không là điểm TOEFL ibt (ít nhất phải là 80), IELTS (ít nhất phải là 6). Nếu không đạt được điểm số này thì qua mỹ phải học english trước đã. Vì khi học bs thì english không ai dạy cho mình cả. Người quen của chị có 100 điểm TOEFL ibt qua mỹ học ngành tài chính ngân hàng mà 6 tháng đầu vô university nghe thầy cô nói choáng váng cả đầu óc. Với lại 6 tháng đầu chưa quen với cách dạy & học ở mỹ nên cảm thấy đuối là rất bình thưòng.

Vài ý kiến chia sẻ với em, chúc em có thể chọn đúng ngành học để có tương lai tốt đẹp sau này.

Asm

Giám đốc nhà máy pháo

vào được ngành Bác sĩ là tuyệt vời. thằng em mình làm bác sĩ tại Dallas học giỏi hay không thì mình không biết :10: nhưng nó sang US từ lúc 3 tuổi, giờ không nói được tiếng Việt phong cách sống 100% US và đó chính là lợi thế khi học tập và làm việc. Văn hóa Việt và Mỹ có khoảng cách quá lớn nên nếu em sang đó học thì khả năng cạnh tranh của em với người bản xứ là 1/1000. ngoại ngữ có giỏi mấy nhưng khác về văn hóa thì cũng không phát triển được.

Bạn anh ở Việt nam là Chief engineer cho GE Việt nam học ở Mỹ luôn thế mà sang đó chỉ là chân sửa máy quèn, Sếp lớn nói thẳng luôn " mày rất giỏi , khả năng là Field Manager nhưng đáng tiếc , tiếng Anh mày kém quá không lên được" hic cắn lưỡi luôn chứ sao bây giờ. Vì thực sự là vấn đề văn hóa boss tế nhị nói vậy,chứ ngôn ngữ chả siêu sao cầu thủ rồi. Hồi mới qua cha làm maintenance cho một hãng sửa CD cho xe hơi thông thường người ta làm 16~18 cái /ngày. Chả làm 1 ngày 48 cái. Thế là đồng nghiệp lên nghiệp đoàn khiếu nại và chả bay ngay, hehe giỏi quá cũng khổ . Boss khoái lắm nhưng đâu giám giữ chả lại.

Nói chuyện văn hóa cũng tay bạn trên suốt ngày trên đường từ hãng về là địa hai bên đường xem ai dzụt cái gì là chả lụm về sửa rùi bán.
TV , Microwave,CD , amply chả chơi ráo. Một hôm chả nhặt được cái CD trên đường về nhà. Về nhà chỉnh chút xíu là chạy ngon, thế là vác xe chạy qua cái nhà bỏ cái đầu CD gõ cửa : " có phải mày dzụt cái đầu CD Kg ? vậy còn cái remote đâu?:):)" Chủ nhà vô lục một hồi rùi cho chả thêm một mớ đồ nữa, hehehe thử hỏi Việt Nam mình dám hỏi cấu đó kg????????:10::9::9::9:

Có một câu chuyện em nên xem để suy ngẫm
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=4804

k.|intnight

Thành viên mới

Cháu xin cảm ơn mọi người đã góp ý cho cháu ..!!
Cảm ơn các cô chú thêm 1 lần nữa.........

whitecat

Thành viên tích cực

vào được ngành Bác sĩ là tuyệt vời. thằng em mình làm bác sĩ tại Dallas học giỏi hay không thì mình không biết :10: nhưng nó sang US từ lúc 3 tuổi, giờ không nói được tiếng Việt phong cách sống 100% US và đó chính là lợi thế khi học tập và làm việc. Văn hóa Việt và Mỹ có khoảng cách quá lớn nên nếu em sang đó học thì khả năng cạnh tranh của em với người bản xứ là 1/1000. ngoại ngữ có giỏi mấy nhưng khác về văn hóa thì cũng không phát triển được.

Bạn anh ở Việt nam là Chief engineer cho GE Việt nam học ở Mỹ luôn thế mà sang đó chỉ là chân sửa máy quèn, Sếp lớn nói thẳng luôn " mày rất giỏi , khả năng là Field Manager nhưng đáng tiếc , tiếng Anh mày kém quá không lên được" hic cắn lưỡi luôn chứ sao bây giờ. Vì thực sự là vấn đề văn hóa boss tế nhị nói vậy,chứ ngôn ngữ chả siêu sao cầu thủ rồi. Hồi mới qua cha làm maintenance cho một hãng sửa CD cho xe hơi thông thường người ta làm 16~18 cái /ngày. Chả làm 1 ngày 48 cái. Thế là đồng nghiệp lên nghiệp đoàn khiếu nại và chả bay ngay, hehe giỏi quá cũng khổ . Boss khoái lắm nhưng đâu giám giữ chả lại.

Nói chuyện văn hóa cũng tay bạn trên suốt ngày trên đường từ hãng về là địa hai bên đường xem ai dzụt cái gì là chả lụm về sửa rùi bán.
TV , Microwave,CD , amply chả chơi ráo. Một hôm chả nhặt được cái CD trên đường về nhà. Về nhà chỉnh chút xíu là chạy ngon, thế là vác xe chạy qua cái nhà bỏ cái đầu CD gõ cửa : " có phải mày dzụt cái đầu CD Kg ? vậy còn cái remote đâu?:):)" Chủ nhà vô lục một hồi rùi cho chả thêm một mớ đồ nữa, hehehe thử hỏi Việt Nam mình dám hỏi cấu đó kg????????:10::9::9::9:

Có một câu chuyện em nên xem để suy ngẫm
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php?t=4804
Xin chào bác Asm,
Rất cám ơn chia sẻ này của bác, thú thật em đọc mà vừa muốn hahaha, lại có cảm giác sụt sịt, huhuhu.... Nhưng không sao mình biết trước những gì tốt lẫn không tốt có thể gặp sau này để mà chuẩn bị củng cố tinh thần chiến đấu :10:
Mong bác tiếp tục chia sẻ nhiều hơn nhé.

Asm

Giám đốc nhà máy pháo

Xin chào bác Asm,
Rất cám ơn chia sẻ này của bác, thú thật em đọc mà vừa muốn hahaha, lại có cảm giác sụt sịt, huhuhu.... Nhưng không sao mình biết trước những gì tốt lẫn không tốt có thể gặp sau này để mà chuẩn bị củng cố tinh thần chiến đấu :10:
Mong bác tiếp tục chia sẻ nhiều hơn nhé.
phải phải , chiến đến nơi đến chốn đi, ok mình kg làm được bác sĩ thì mình làm nurse từ từ bò lên ,chứ sang bụp luôn coi bộ khó ah hehe rừng nào cọp đó , từ từ quen quen lân la đến gần đập phát chết luôn hehehe:43::43::43:

whitecat

Thành viên tích cực

phải phải , chiến đến nơi đến chốn đi, ok mình kg làm được bác sĩ thì mình làm nurse từ từ bò lên ,chứ sang bụp luôn coi bộ khó ah hehe rừng nào cọp đó , từ từ quen quen lân la đến gần đập phát chết luôn hehehe:43::43::43:
:36::24::24: hahaha, hay hay hay :" lân la đến gần đập phát chết luôn", cám ơn câu nói hay nhất trong ngày của bác Asm nè. Thế nào em cũng phải học từ từ bò lên rồi đập nửa phát cho chết tươi luôn. :10::10::10:

Asm

Giám đốc nhà máy pháo

:36::24::24: hahaha, hay hay hay :" lân la đến gần đập phát chết luôn", cám ơn câu nói hay nhất trong ngày của bác Asm nè. Thế nào em cũng phải học từ từ bò lên rồi đập nửa phát cho chết tươi luôn. :10::10::10:
Trời nửa phát thui hả , hic chắc còn nửa còn lại say " mày hả bưởi " hehehe. Cả Thế giới đều phải sợ người Mỹ vì người Mỹ đã nói là làm. Thế nhưng người Mỹ lại sợ người Nhật vì người Nhật làm xong mới nói. Vậy người Nhật sợ ai, xin thưa đó là người Trung Quốc vì người Trung Quốc không nói cũng làm. Vậy xin hỏi người Trung Quốc sợ ai, đó là người... Việt Nam, người Việt Nam nói một đằng làm một nẻo ai biết đâu mà lần.:41::41::43::43::43: choáng choáng ngất luôn