Cho hỏi tôi nhận lương bằng "Check" sau này tôi có xin dc Financial Aid ko?

the rock

Thành viên tích cực
Tôi 20t, ở San Jose. Tôi bắt đầu đi làm đầu tháng, và chỗ tôi sẽ trả lương cho tôi bằng check. Lương tối đa của tôi khoảng từ 1000$>>>1400$/ 1tháng. Cho hỏi họ trả tôi bằng Check thì tôi phải đóng thuế đúng ko? Sang năm tôi đi học ,có thể Spring semester tôi học, thì tôi có xin dc Financial Aid ko?

Ðề: Cho hỏi tôi nhận lương bằng "Check" sau này tôi có xin dc Financial Aid ko?

- Cháu dưới 24 tuổi thì FAFSA sẽ cộng lợi tức của cháu và cha mẹ (hay người bảo trợ) vào, và căn cứ theo đó sẽ cho cháu bao nhiêu.

Ví dụ: Tôi xin financial aid cho bà xã tôi, năm vừa rồi 2010 khai thuế là $36,000, thì Pell Grant cho $5550 và State Grant cho $4000. Gia đình tôi 4 người.

the rock

Thành viên tích cực

- Cháu dưới 24 tuổi thì FAFSA sẽ cộng lợi tức của cháu và cha mẹ (hay người bảo trợ) vào, và căn cứ theo đó sẽ cho cháu bao nhiêu.

Ví dụ: Tôi xin financial aid cho bà xã tôi, năm vừa rồi 2010 khai thuế là $36,000, thì Pell Grant cho $5550 và State Grant cho $4000. Gia đình tôi 4 người.
Thưa chú Vh08. Nhà cháu có 6 người. Nhà cháu thì chỉ có cháu và ba cháu đi làm thôi, lương của ba cháu cũng same như cháu. Tại cháu nghe bà con của con ở đây nói là cháu mới 20t. thì chỉ nên làm lương dưới 3000$ 1 năm thì mới xin dc FA, như vậy có đúng ko chú? Vậy theo chú cháu nên làm lương tối đa bao nhiu 1 năm thì năm sau cháu mới xin dc FA dễ dàng hơn (cháu định năm sau xin FA để học Fulltime) nghĩa là xin max số tiền FA lun đó chú.

vha08

Support

Trong đơn xin tiền FAFSA và khi khai thuế cuối năm cháu claim exemption 2 thì sẽ được FAFSA cho $5550 và Cal grant A&C. Nghĩa là cháu nuôi một người em cháu. Riêng ba cháu thì claim 2 người con khác thì đủ lấy maximum earn income credit.

goodspring

Thành viên mới

Chào A Vha và các bạn trên diễn đàn. E theo dõi diễn đàn từ khi sang Mỹ và nhận được rất nhiều kiến thức từ mọi người. Lời đầu tiên cho e gởi lời cảm ơn đến diễn đàn. Có rất nhiều thắc mắc mong các bạn chỉ bảo để e cũng như những người Việt mới qua khác nhanh chóng ổn định và hội nhập.
E sinh năm 1987 ,mới qua được 5thang 15 ngày, tại Fresno CA. E đang đi học Tiếng Anh(ABE) và làm cho một tiệm phở VN.E định xin đi học college vào mùa spring sắp tới.E lãnh lương bằng cash(1500USD/tháng), trừ các khoản chi tiêu e bỏ hết vào ngân hàng.E muốn hỏi anh Vha là cuối năm e có cần khai thuế không a? E có được tài trợ FASA nếu trong acount của e có số tiền lớn do e saving? E cũng vừa đứng tên 2 chiếc xe cũ(gift) nữa . Ko biết những việc e nêu trên ảnh hưởng như thế nào đến việc xin FA. A tư vấn giúp e. Cảm anh Vha nhiều?