KINH NGHIỆM BẢN THÂN Cho hỏi về việc xin nhập học high shcool

beercamap113

Thành viên tích cực
COn qua mỹ là đầu tháng 11 nên chương trình học lớp 11 ở vn phải dừng lại, con nghe nói qua đó con đã trễ học , không biết việc xin nhập học có khó như ở vn không . Xin chỉ giúp ( con sẽ học ở garden grove )

Ðề: Cho hỏi về việc xin nhập học high shcool

Chàu sẽ qua vào tháng 11/2013 thì sẽ xin học kịp cho khóa mùa xuân, vấn đề là cháu bao nhiêu tuổi rồi? Ỡ California 18 tuổi trở lên thì khó mà xin vào high school học được - tuy nhiên cháu có thể hoc GED ở college

beercamap113

Thành viên tích cực

Vậy con qua tháng 11 có thể nhập học ko vậy bác

Cháu 16 tuổi thì bắt buộc phải vào high school học, và có thể vào bất cứ lúc nào. Vào học giữa khóa (semester) thì chỉ học chứ không có điểm - Khi bắt đầu khóa mới (từ tháng 1 cho semester và tháng 3 cho tri-semester) và học hết trọn khóa mới có điểm.

beercamap113

Thành viên tích cực

ko bik việc xin nhập học có khó như việt nam ko ạ , con đi theo diễn bão lãnh F4 ko phải đi du học

syncreation

Thành viên tích cực

beercamap113 cầm hồ sơ đến highschool nào gần nhà và được ng nhà bên ấy chỉ, vào office và nói mình là immigrant qua xin vào học, cầm theo học bạ có dịch và giấy tờ chích ngừa (cả 2 loại bản sao), là họ làm cho ngay, sau đó qua 1 test xếp lớp Anh văn và gặp advisor họ hỏi thêm 1 số thông tin thực tế mình đã học ở vn, k khó như ở vn đâu (kinh nghiệm này do đi xin cho con mình - nhà mình diện F nhé),

beercamap113

Thành viên tích cực

Bài test anh văn là viết hay nói vây Syncreation và có khó lắm ko, và hồ so chích ngừa khám là tờ giấy màu vàng đúng ko. Và adisor hỏi có nhiều ko, Con năm nay lêm lớp 11

syncreation

Thành viên tích cực

Bài test anh văn là viết hay nói vây Syncreation và có khó lắm ko, = khả năng của mình thế nào thì sẽ thể hiện kết quả, mình làm cực tốt mà vào học k nổi thì cũng vậy thôi, 4 khả năng đọc, viết, nghe, nói mình thấy đều có đánh điểm,
và hồ sơ chích ngừa khám là tờ giấy màu vàng đúng ko. = hồ sơ chích ngừa phải có 2 bản, 1 của k dịch quốc tế và 1 bản của IOM
Và adisor hỏi có nhiều ko, Con năm nay lêm lớp 11 = câu hỏi bình thường về những gì đã học ở vn, bạn tự trả lời nhé - mình có ngồi nghe với con mình, ăn thua khả năng sinh ngữ của bạn là chính, vì bạn vào học chứ k ai khác,
nên nhớ đây là test để xác định sự phù hợp trong kiến thức của mình để vào đúng level, k phải thi đậu hay rớt gì nhé,

beercamap113

Thành viên tích cực

Chỉ có text môn anh văn thôi đúng ko syncretion

syncreation

Thành viên tích cực

Hi beercamap113,
test chứ k phải text và English là chìa khoá chính để mở tất cả những cái khác ở Mỹ,

beercamap113

Thành viên tích cực

cho con hoi ? giay chích ngua màu vàng và cd phim phoi la dem di cho viec xin nhap hoc dung ko syncreation

1 - Hồ sơ chích ngừa màu vàng hay màu trắng hay chỉ là tờ giấy xác nhận của bác sĩ bên VN vẫn được các bác sĩ bên Mỹ chấp nhận - Có nghĩa là khi cháu tới Mỹ, cha mẹ dẫn tới bất cứ bác sĩ nào họ sẽ chích thêm cho cháu những loại bệnh nào mà ở Việt Nam chưa chích, rồi bác sĩ bê Mỹ sẽ cấp cho cháu cái " IMMUNIZATION RECORD" - cái này sẽ nộp cho trường ở bên Mỹ

2 - Bài thi kiểm tra khả năng của học sinh thì gồm có " ENGLISH & MATH" - bài thi này xem xét khả năng Anh ngữ và toán của mỗi học sinh (Không có điểm đâu hay rớt) tùy theo điểm thi, counselor (giám thị) sẽ xắp cháu vào lớp thích hợp với sức học của cháu. Đơn giản 1 chút, nếu điểm Anh văn và toán của cháu ở mức thấp nhất ví dụ 30 điểm trên 100 (30/100) thì counselor sẽ xắp cháu vào học lớp 9.

Cháu học lớp 9, không có nghĩa là cháu phải học 4 năm mới được ra trường high school - tất cả những lớp cháu đã học ở THPT sẽ được tính tín chỉ. Một tín chỉ cho 1 môn học. Ví dụ:

- Toán hình học 6,0 = Geometry GPA 2.5; credit = 1
- Vât lý điểm 7,0 = Physics GPA 3.3; credit = 1
- Hóa
- Sinh vật
- Anh văn --------- 1 credit

Counselor sẽ cộng hết những lớp cháu đã học ở VN rồi giả sử được 14 credits, thì cháu sẽ cần thêm 10 credits nữa để được cấp bằng high school. Cháu phải học THÊM những môn học nào nữa thì counselor SẼ CHO CHÁU BIẾT. Một niên học ở high school có 6 tiết học, 1 tiết học mà học nguyên 1 năm thì được 1 credit. Ngĩa là tuy counselor xắp cháu vào lớp 9, môt niên học cháu học 6 credits (và có sẵn 14 credits rồi) thì chỉ học 2 năm và học hết các lớp yêu cầu là ra trường high school

Cháu đọc bài này
http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/12114-Trung-học-phổ-thông-U-S-High-School

Sau khi đọc xong, cháu còn thắc mắc gì thì viết hết ra 1 lần
Đừng có hỏi kiểu từng câu 1 như vậy

beercamap113

Thành viên tích cực

chau hoc het lop 10 o vn cac mon nao se + diem tín chi. diem trung binh cac mon chau dieu tren 7 tru mon hoá.