Cho hỏi việc học ESL ?

the rock

Thành viên tích cực
Cho hỏi học ESL mình có đăng kí online được không ? Việc học ESL thì mình nên học ở Library tốt hơn hay học ESL ở College tốt hơn ?. Nghe nói việc đăng kí học ESL rất là khó. Ít khi có khóa học. Như vậy tôi phải làm sao đây? Lên tận chỗ hỏi thì nói toàn tiếng Anh không? Làm sao đăng kí ? Ai có kinh nghiệm xin chỉ dẫn

hadi

Thành viên tích cực
Ðề: Cho hỏi việc học ESL ?

Cho hỏi học ESL mình có đăng kí online được không ? Việc học ESL thì mình nên học ở Library tốt hơn hay học ESL ở College tốt hơn ?. Nghe nói việc đăng kí học ESL rất là khó. Ít khi có khóa học. Như vậy tôi phải làm sao đây? Lên tận chỗ hỏi thì nói toàn tiếng Anh không? Làm sao đăng kí ? Ai có kinh nghiệm xin chỉ dẫn
Hi! Thứ nhất Hadi ko biết là có online được hay không,nhưng mà Hadi thấy mọi người o Cali này thường đăng kí học ESL trực tiếp.
Thứ hai,việc học ESL ở đâu ko quan trọng bằng việc mình tiếp thu và học hỏi, nhưng mà nếu học ESL trong College thì sẽ mau tiếp thu hơn là ở Adult School,có điều là: nếu thời gian bạn qua bên này được hơn 1 năm thi tiền học ESL ở College sẽ la $26/1 unit,còn nếu ít hơn 1 năm sẽ là $216/1 unit. Bình thường học ESL tổng quát là 4unit một mùa,nhưng mà trung bình mình thấy mọi người đăng kí học ESL là 8unit một mùa. Còn ở các trường Adult School thì hồi trước học ESL là free,nhưng bây giờ bạn phải trả tiền,cũng ko mắc lắm đâu,khoảng 20-30 đống/ khoá.
Hadi ko biết bạn o tiểu bang nào,nhưng ma nếu bạn đang ở vùng Orange County, bạn qua chưa tới năm và bạn cũng muốn save money thì bạn đăng kí học ở Adult School thuộc chi nhánh của trường Santa Ana College,ở đây học free vì tiền học là do CP tiền trợ. Việc đăng kí học ko khó đâu bạn. Bạn chỉ cần lên văn phòng đăng kí hẹn ngày làm bài test là được rồi. Good luck.

boakurara

Thành viên tích cực

Mình ở bang CA San Jose chỗ quận SantaClara đó bạn. Như vậy việc học ESL ở College là ko có free hả bạn. Ko được chính phủ tài trợ àh. Như vậy theo bạn thì mình nên học ESL ở các trường HighSchool hay Library đúng ko bạn? Cho mình hỏi việc học ESL có tốt cho việc học College sau này ko? vì mình năm sau sẽ đăng kí học ở College đó bạn.

kid4l0ve

Thành viên kinh nghiệm

Hi, ESL là lớp Anh văn dành cho những người chưa rành AV. Nếu anh chị nào có ý định là học để lấy bằng, thì học ESL ở College. Còn nếu anh chị nào học ESL để có chút vốn TA thì học ở ngoài sẽ ok hơn.
Nếu anh chị nào học Academic English as a Second Language ở College thì có thể xin Financial Aid.

kid4l0ve

Thành viên kinh nghiệm

Mình ở bang CA San Jose chỗ quận SantaClara đó bạn. Như vậy việc học ESL ở College là ko có free hả bạn. Ko được chính phủ tài trợ àh. Như vậy theo bạn thì mình nên học ESL ở các trường HighSchool hay Library đúng ko bạn? Cho mình hỏi việc học ESL có tốt cho việc học College sau này ko? vì mình năm sau sẽ đăng kí học ở College đó bạn.
Vậy là bạn chọn hướng sẽ đi học ở College, thế sao bạn ko học ESL ở College, sẽ ko phải thi xếp lớp lại (placement test), ko phải học các lớp AV lại. Còn về học phí, bạn có thể xin FA dc mà, sẽ tiết kiệm time rất nhiều.

hadi

Thành viên tích cực

Vậy là bạn chọn hướng sẽ đi học ở College, thế sao bạn ko học ESL ở College, sẽ ko phải thi xếp lớp lại (placement test), ko phải học các lớp AV lại. Còn về học phí, bạn có thể xin FA dc mà, sẽ tiết kiệm time rất nhiều.
Hi! Bạn học ESL ở bất cứ trường College nào cũng phải làm test hết ah! Ngày đấu tiên bạn ghi danh học ở College họ sẽ cho bạn ngày hẹn để làm bài test Toán và Anh Văn. Sau đó họ dựa vào kết quả mà xếp lớp cho bạn,tại đâu phải ai học ESL trình độ cũng giống nhau.
Bạn có thể xin Financial Aid với điều kiện là bạn học full time,từ 12units trở lên,nhưng mà Hadi muốn nói điều này cho bạn biết,giả sử bạn xin được tiền FA với 12units nhưng mà nếu bây giờ bạn học 216$/1unit thì một mùa bạn tốn ít nhất là $3500,tiền FA cho 1 mùa của bạn cũng chừng đó.TRong 1năm học đồng ý rằng bạn học trong môi trường College rất tốt nhưng bạn vẫn phải học ESL( tốn 1 số tiền lớn) và bạn ko thể save money cho những việc cần thiết sau này.
Có 1 điều bạn phải biết rằng,ở nước Mỹ này cơ hội chỉ có 1 lần,tiền FA cũng vậy,FA chỉ cho có 4 năm hoc College bắt đầu khi bạn đăng kí học,(sau này nếu bạn chuyển lên University thì sẽ xin tiền khác),bạn học ở College sẽ chọn những ngành khác nhau và tuỳ theo khả năng của bạn học ở College bao lâu.
Nếu gia đình của bạn có điều kiện thì bây giờ bạn đăng kí học ở College như trường hợp của em trai Hadi,nó cũng bằng tuổi bạn,còn Hadi thì ko chọn cách này vì Hadi có thể lấy tiền còn dư sau này khi chờ một năm để mua một chiếc xe mà chạy,điều này Hadi nghĩ rất là tốt.
Tất nhiên việc bạn lực chọn như thế nào là tuỳ thuộc vào bạn mà thôi. Chúc sức khoẻ.

kid4l0ve

Thành viên kinh nghiệm

Hi! Bạn học ESL ở bất cứ trường College nào cũng phải làm test hết ah! Ngày đấu tiên bạn ghi danh học ở College họ sẽ cho bạn ngày hẹn để làm bài test Toán và Anh Văn. Sau đó họ dựa vào kết quả mà xếp lớp cho bạn,tại đâu phải ai học ESL trình độ cũng giống nhau.
Bạn ko hiểu ý mình rồi. Ý mình là, học ESL ở College, tức là đã thi xếp lớp rồi, cuối khoá bạn chỉ cần pass là lên lớp tiếp chứ ko phải thi lại, trừ khi thấy mình giỏi wa, muốn nhảy lớp.
Còn bạn học ESL ở ngoài, học xong, muốn vô College học, thì cũng phải thi AV lại. Làm tốt thì ko sao, làm bài ko đạt thì lại học thêm vài lớp AV nữa, trừ khi perfect (đến bản xứ cũng khó), ko thì tệ lắm cũng phải lấy 1 lớp AV pre-college.
Bạn có thể xin Financial Aid với điều kiện là bạn học full time,từ 12units trở lên,nhưng mà Hadi muốn nói điều này cho bạn biết,giả sử bạn xin được tiền FA với 12units nhưng mà nếu bây giờ bạn học 216$/1unit thì một mùa bạn tốn ít nhất là $3500,tiền FA cho 1 mùa của bạn cũng chừng đó.TRong 1năm học đồng ý rằng bạn học trong môi trường College rất tốt nhưng bạn vẫn phải học ESL( tốn 1 số tiền lớn) và bạn ko thể save money cho những việc cần thiết sau này.
Có 1 điều bạn phải biết rằng,ở nước Mỹ này cơ hội chỉ có 1 lần,tiền FA cũng vậy,FA chỉ cho có 4 năm hoc College bắt đầu khi bạn đăng kí học,(sau này nếu bạn chuyển lên University thì sẽ xin tiền khác),bạn học ở College sẽ chọn những ngành khác nhau và tuỳ theo khả năng của bạn học ở College bao lâu.
Xin FA, ko nhất thiết là full time, miễn là học các môn Academic. ESL chỉ là lớp "phụ đạo", sẽ ko xin dc FA, trừ khi làm test AV điểm kha khá, được vô lớp Academic English as a Second Language, thì có thể xin FA, half time, 3/4, fulltime j đều xin dc.
12 units mà 3k5$/mùa thì chắc là bạn học University hay 4 yrs college. Nếu kinh tế eo hẹp như kid4l0ve đây (kid4l0ve là tự lo tiền học, ko phụ thuộc ai cả, kid4l0ve 20t), thì học Community College, 12 units (full time) 1 mùa chỉ khoảng 2k mà thôi (tuỳ bang).
FA chỉ được 4 năm thì kid4l0ve mới biết thông tin này, tại đọc rule thì chưa thấy ^^!
1 người cũng cỡ tuổi kid4l0ve, wa đây hồi tháng 11 ở Cali, đã đóng học phí 2k4 (12 units), xin được FA full 5k5, do học mùa cuối của khoá 2010-2011, nên chỉ nhận 1/2 = 2k75.
@@: Theo kid4l0ve thì nếu trình độ bên VN kha khá, cỡ bằng C trở lên, thì nên học thẳng ở College luôn. Còn thấp hơn, tuỳ kinh tế mỗi người mà học ở đâu cũng dc ^^!

the rock

Thành viên tích cực

College khác Colllege comuniti như thế nào vậy? Tôi nghe nói học ESL ở College thì đóng 30$ để test rồi sau đó học free. Như vậy có đúng ko? Tại có thể năm sau tôi vô học College Comuniti như vậy tôi phải học ESL như thế nào?