Chú ơi, giúp con với !!!

Nganduck

Thành viên mới
Con mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người. Hiện tại con vừa tốt nghiệp ĐH ngành kế toán, do hồi đó con học trung cấp nghề nên k có học cấp 3 vì vậy học bạ cấp 3 của con k có, con muốn xin qua Mỹ học trường CĐCĐ nhưng vì ở vn đã TN ĐH nên lúc pv sẽ bị CO bác visa. Ba con thì đag là viên chức nhà nước lương thì tầm 25tr/tháng, mẹ con là nội trợ nhưng có chơi hụi thì năm cũg đc 60tr nhưng k có giấy tờ chứng minh được. Con rất thích học ngành du lịch khách sạn và baker nhưng do điều kiện gia đình nên con muốn tìm trường nào học phí thấp và cộng với chi phí sinh hoạt thì tầm 12000-13000$/năm (con định vừa học vừa làm để dành tiền đóng học phí và sinh hoạt). Bây giờ con cũng k biết hướng đi như thế nào phù hợp và cách chọn trường để có thể xin việc làm sau khi tốt nghiệp. Con rất mong nhận được sự giúp đỡ của chú và mọi người ạh.
Năm mới con cũng xin chúc diễn đàn XNC ngày càng phát triển, chúc mọi người năm mới có thật nhiều sức khỏe và thành công.

hangnguyen12

Thành viên mới
Ðề: Chú ơi, giúp con với !!!

Hi e, thật vui khi e có chí lớn như vậy.

Chị nghĩ e không cần phải làm hồ sơ dạng đi học CĐCĐ mà hãy làm hồ sơ học master. Nếu tiếng Anh chưa có thì mình học thêm ở 1 trường Anh ngữ ở Mỹ nữa, vừa học vừa làm chui. Có bạn khai hồ sơ đi học thạc sĩ nhưng chỉ có Acceptance Letter của 1 Trường Anh ngữ thôi, như vậy cũng thuyết phục được họ. Khi e qua Mỹ rồi thì e đi học gì đó học.

Nganduck

Thành viên mới
Ðề: Chú ơi, giúp con với !!!

Hi e, thật vui khi e có chí lớn như vậy.

Chị nghĩ e không cần phải làm hồ sơ dạng đi học CĐCĐ mà hãy làm hồ sơ học master. Nếu tiếng Anh chưa có thì mình học thêm ở 1 trường Anh ngữ ở Mỹ nữa, vừa học vừa làm chui. Có bạn khai hồ sơ đi học thạc sĩ nhưng chỉ có Acceptance Letter của 1 Trường Anh ngữ thôi, như vậy cũng thuyết phục được họ. Khi e qua Mỹ rồi thì e đi học gì đó học.
Dạ, e cảm ơn chị nhiều lắm nhưng hiện tại e cũng chưa biết hướng đi của mình ntnao là hợp lý hết à :( Với lại với mức học phí như vậy k biết có trường nào k? Nhiều cái để lo quá chị ơi :(

PhamQuangThinh1012

Thành viên mới
Chào bạn!^^
Việc mà bạn muốn 1 năm 12.000-13.000 thì có thể phân tích thử như vầy trước
Tiền ăn vs ở: tầm 400$/ tháng, 12 tháng = 4.800$ cái này là ở kiểu home stay có người nấu và mua đồ về để tủ lạnh cho mình
Tiền bảo hiểm 1 mùa : 370$, 4 mùa = 1.480$
Tổng =6.280
Phần tiền còn lại bạn có thể chi trả cho việc mua sách, ăn uống phụ thêm...
Tuy nhiên học phí 1 năm có thể tầm >=36.000$, vì thế bạn nên tính trước một ngày có thể làm bao nhiêu tiếng, và hầu bao của gia đình có thể lo trước cho bạn là bao nhiêu.
Trong lúc học bạn có thể làm thêm tại đây, tại đây theo ý mình đó là Seatle, ở đây có khác nhiều tiệm bánh mỳ của người Việt, làm cũng khá ok,
Ngoài ra bạn cũng có thể học xong 1 năm, tới năm 2 đăng kí làm trợ giảng hoặc là nhận dạy kèm thêm ngoài giờ tại trường, dạy càng lâu trường sẽ tăng tiên lương cho bạn lên, có khi lên tới 20$/1h.
Mình thì chỉ quen bên Seatle nên chỉ có nhiêu đó kiến thức, hi vọng giúp được bạn chút ít!^^