Chú Vha và mọi người tư vấn giúp dùm con -Rớt phỏng vấn lần 1

hienrom

Thành viên mới
Còn chào chú VHA, chào mọi người trong diến đàn.
Con tên là Hiến, con đến từ Đà Nẵng. Con xin nới sơ qua về hồ sơ của con như sau:
Con tốt nghiệp ĐH Kinh tế ĐN chuyên ngành Quản trị nguồn nhân lực. Điểm tích lũy 2.79/4.0
Con xin đi du học với chuyên ngành Master of business administration. Hiện giờ con chưa có IELTS vì qua đó con sẽ có 1 năm học Tiếng anh.
Hôm trước con mới phỏng vấn rớt lần một và đây là toàn bộ cuộc nói chuyện của con.
CO: Hello. How are you?ME: I'm fine. And you?
CO: Fine. Cho tôi xem I20 của bạn. Bạn sẽ học ở bang nào của Mỹ? (hỏi bằng tiếng anh)
ME: I will study in Texas state.
CO: Bạn sẽ học gì? (sau khi xem I20 thì CO hỏi bằng tiếng việt)
ME: I will study English for 1 year. Then I will study master program for 2 year.
CO: Bạn học ngành gì?
ME: In VN or in America?
CO: America.
ME: My major is Master of business administration.
CO: Sau khi học xong bạn sẽ làm gì?
ME: After I get master degree, I will return to Vietnam and apply for a job in a big company. Maybe Unilever, Samsung or FPT.
CO: Bạn có người thân ở Mỹ không?
ME: No, I haven’t
CO: Bạn có bạn bè ở Mỹ không?
ME: No, I haven’t.
CO: Nhà bạn có mấy anh chị em?
ME: I have 2 younger brothers and 1 younger sister.
CO: Bây giờ họ đang sống ở đâu?
ME: They are living in VN.
CO: Ai là người sẽ chi trả tiền cho bạn đi học?
ME: Oh. My parents.
CO: Bố mẹ bạn làm nghề gì?
ME: Bla, bla…
CO: Công ty ba bạn đang làm kinh doanh về cái gì?
ME: Bla, bla..
CO: Cho tôi xem sổ tiết kiệm của bố mẹ bạn.
ME: Đưa stk vào bên trong (STK: 1 TỶ 0 trăm 50 triệu)
CO: Nhìn nhìn, xem hết và đưa stk ra lại và nói: Rất tiếc bạn chưa đủ điều kiện để tôi cấp visa cho bạn. Hẹn bạn trong tương lại.
ME: thu dọn lại hồ sơ và ra về. hic
Mong chú VHA và mọi người ở đây tư vấn dùm lý do vi sao con rớt với ạ. Và cho con vài lời khuyên cho đợt phỏng vấn kế tiếp.
Help me! Con cảm ơn nhiều ạ!!!

hienrom

Thành viên mới
Ðề: Chú Vha và mọi người tư vấn giúp dùm con -Rớt phỏng vấn lần 1

Mình nghĩ bạn rớt tại 2 cái chỗ blah blah của bạn đó...!
Câu đó mình trả lời như vậy.
Mẹ tôi là chủ sở hữu của một hộ kinh doanh cá thể, chuyên cung cấp hải sản tươi sống và các sản phẩm làm từ hải sản. Bố tôi là nhân viên kinh doanh đang làm việc tại công ty TNHH MTV ABC.
Công ty bố tôi kinh doanh các sản phẩm về bảo hiểm.

LynaNguyen

Thành viên mới
ME: I will study in Texas state.
CO: Bạn sẽ học gì? (sau khi xem I-20 thì CO hỏi bằng tiếng việt)
ME: I will study English for 1 year. Then I will study master program for 2 year.

CO: Bạn học ngành gì?
ME: In VN or in America?
CO: America.
ME: My major is Master of business administration.

Theo ý kiến của mình, bạn Fail ngay từ câu đầu tiên.. bạn chưa nêu rõ được ngành mà mình học... Do Lãnh sự không hiểu bạn chọn ngành gì nên lại tiết tục hỏi về ngành học?

PhamQuangThinh1012

Thành viên mới
Đúng rồi ấy!
Khi CO hỏi ngành học, học ở đâu, thì bạn trả lời cho đầy đủ vào,
ví dụ · I would like to study business administration major in marketing at University of Washington and I will begin lower division at Tacoma Community College." (tôi muốn học quản trị kinh doanh chuyên ngành marketing ở trường đại học Washington và tôi bắt đầu học chương trình đaị học năm 1 và năm 2 ở trường cao đẳng cộng đồng Tacoma
Vì bạn trả lời như mình ghi trên CO sẽ có nhiều cái để hỏi bạn tiếp hơn ^^