Chú Vha08 giúp cháu với. Cháu bị rớt PV lần 1 và sắp tới sẽ PV lần 2 vào 25/4.

ManGiang1994

Thành viên tích cực
Cháu tên Mãn, cháu đang là sinh viên năm nhất trường HUFLIT, hiện cháu đang học nghành Business Administration. Cháu hiện mới học những General Subjects nên chưa hiểu biết rõ về nghành lắm. Cháu cũng đăng ký nghành BA ở US. Cháu rất muốn chú giúp vì thật sự cháu vẫn chưa hiểu được nguyên nhân vì sao cháu rớt :(
Đây là PV của cháu : 19/3/2013 - 7h30
ME : Good morning. Nice to meet you.
CO : Good morning.
CO : What school are you study in VN ?
Me : I'm study in HUFLIT.
CO : Which grade are you study in ?
Me : I'm a freshman.
CO : Show me your hoc ba and bang diem ?
(rồi cháu đưa hoc ba cho CO vì học bạ cháu có kẹp các bằng khen các năm học và thẻ SV nên CO nhắc đến 2 lần chỉ cần hoc ba thoi, nên cháu mới gỡ ra roi dua CO)
CO : where your bang diem ?
Me : I dont have it yet because i just take my first semester exam. I will have it until next month.
(CO mặt co ve kho chiu roi lay to I20 cua chau roi hoi)
CO : Do you know that EL Camino College require a TOEFL if you dont take this program (ESL PROGRAM) ?
ME : Yes I do, and that is the reason why I have to take this program.
CO : How many point is your school require for TOEFL ?
Me : about 450 (PBt)
CO : Do you know any school beside EL CAmino ?
Me : well, I know Santa ana near LA and Loophill deanza near San Francisco.
Co : Why do you like this school ?
Me : I like it because of the tution is suitable and I have a friend study there.
CO : Do you have any relative in The US ?
Me : No. I dont have.

rồi CO im lang đánh máy roi sau do noi vs chau rang sorry your're not qualified...cháu hoi vi sao ?
CO tra loi You're not convince me.
Mong chú giúp đỡ cháu ah. cháu cám ơn chú rất nhiều.
I20 cua cháu là hoc ESL program (from 9-12 months) ah.

ManGiang1994

Thành viên tích cực
Ðề: Chú Vha08 giúp cháu với. Cháu bị rớt PV lần 1 và sắp tới sẽ PV lần 2 vào 25/4.

CO chi xem hoc ba ma chua xem ve phan tai chinh cua chau nua :(

Ðề: Chú Vha08 giúp cháu với. Cháu bị rớt PV lần 1 và sắp tới sẽ PV lần 2 vào 25/4.

Co : Why do you like this school ?
Me : I like it because of the tution is suitable and I have a friend study there.
Cháu rớt ở chỗ này. Học phí các trường CC ở Mỹ gần như là bằng nhau khoảng $3000/ khoá học, có một số it trên $4000/ khoá. De Anza College học phí rẻ nhất khoảng $169/unit so vơi El Camino $6300/24 units hay $262/unit

Summer ESL Program

If your TOEFL score is between 475 and 499 (CBT: between 151 & 172, iBT between 52 & 60, IELTS 5.0) and you would like to apply to De Anza for the Fall quarter, you can attend our Summer ESL Program ,an eight-week intensive language study program which guarantees you admission to De Anza in the following Fall quarter upon successful completion of the program. Check out the link for more information and application procedures.

Cost
International students on the F-1 visa pay $169.00 per unit. Students are required to enroll in a minimum of 12 units(full time) each quarter. A complete breakdown of all expenses can be found on the International Student Application as well as Tuition & Fees page
Cháu trả lời như vậy là cháu thật sự không tìm hiểu nhiều và 99% hồ sơ du học không phải do cháu tự làm.
Cháu đọc bài "Bí Quyết Lấy Visa Du Học Mỹ" cháu sẽ hiểu thêm nhiều hơn.

ManGiang1994

Thành viên tích cực

Vậy cho cháu hoi la phần tra loi cua chau ngoại trừ cau tra loi ve truong thi co on ko chu ? vi chau van rat confuse ve van de TOEFL. Mà chau thi lai dang hoc IELTS.

ManGiang1994

Thành viên tích cực

cam on chu rat nhieu ah. cho chau hoi chu co the tap PV voi chau ko ?

Hoang Nhat Bao Han

Thành viên tích cực

Mình nghĩ là bạn nên chuẩn bị phần PV của bạn thật tốt. Bạn nên tham khảo kĩ càng 2 phần này để hoàn chỉnh phần trả lời cũng như tìm hiểu kĩ hồ sơ của mình : Bí quyết lấy Visa Mỹ và Hồ sơ của Nguyệt Hoàng . Sau đó, bạn có thể đưa lên diễn đàn sẽ có mấy chú cũng như mọi người góp ý và cũng là kinh ngiệm cho các bạn sau này. Cuối cùng phải thật sẵn sàng thì mới PV thử với chú Vha08 sẽ đỡ hoang mang và không mất nhiều thời gian vì dạo này chú cũng bận nhiều lắm. Đi PV hơi hơi giống phần thi "Về đích" của cuộc thi ĐLĐ Olympia vậy :D ... Phải chính xác và phải biết cách đặt ngôi sao hi vọng ở đâu để thuyết phục CO. Tất cả là do mình cả :) Cố lên .

NguyetHoang

Thành viên tích cực

Chào bạn,
Mình nghĩ cách tốt nhất theo mình được biết là bạn nên thi TOEFL or IELTS ( cái nào cũng được Toefl Ibt : thi trên máy, Ielts : thi trên giấy),bao nhiêu cũng được,nếu Toefl ibt: trên 60 hay Ielts: 5.0 trở lên thì xin thẳng vào học academic program luôn , nếu thấp hơn -> đưa CO và nói rằng: that's why I have to choose this esl program first)
Nói chung,theo như kinh nghiệm của mình,và CO cũng đã từng nói với mình là : kế hoạch học tập ở Mỹ hợp lí và rõ ràng , tài chính ổn địn thì sẽ có VISA . Chúc bạn may mắn hen

ManGiang1994

Thành viên tích cực

Cam on bn nhiu lam vi minh cung phan van ko biet co nen thi hay ko :( ah cho minh hoi ve van de "one degree, two major" dc ko ? vi hom truoc minh co xem wa ma ko hieu cho lam :( minh cung cho BA ma ko hieu ro ve cach thuc chon nghanh ben US

*** ban oi minh da hoc IELTS duoc 4 thang r va moi dang ky, 13/4 thi ma 25/4 minh PV thi minh ko co bang thi co bien nhan dang ky dc ko ? *** Thank you so much :)

Chỉnh sửa cuối:

phuongtran95

Thành viên mới

Bạn ơi nhất thiết phải có = chứ, nếu ko CO ko biết bạn nhiu điểm, ko thuyết phục. Vs kết quả IELTS sau 2 tuần mới có lận mả -> 27/4, trễ pv mất

ManGiang1994

Thành viên tích cực

Hjx ma vay chac ko dem vde IELTs ra pV wa :( vay minh phai lam sao day bn oi

phuongtran95

Thành viên mới

Mình nghĩ lả bạn nên dời lịch pv lại, chờ cái kq IELTS vs tìm hìểu kĩ càng về ngàng học của mình -> như vậy Co hỏi is there something new mình mới trả lời đc chứ.Mình nghĩ vấn đề của bạn là
1) cái bảng điểm, ko có bảng điểm họ ko thể thấy kq học tập của bạn đc, họ ko biết bạn dốt hay giỏi có đủ trình theo học bên kia ko, mình bít có ~ bạn khoảng 5,6 ji đấy vẫn pass, nhưg bạn cái bảng điểm cũng ko có!!!!
2) why do u like this school, như chú vha08 nói, câu ans của bạn ko ~ sai mà còn mơ hồ, thiếu nhìu thông tin.VD:
Nó suitable ở chỗ nào, ngành bạn theo học BA? ở đó đào tạo có tốt, nổi bật hay ko?
Sao bạn chọn nó mà ko chọn mấy cái kia/ ( tại mình thấy câu tr CO hỏi là ngoài nó ra còn bít tr nào nữa ko
Bạn là theo dạng transfer đúg ko nhỉ? Vậy thì học xong 2 năm rồi muốn chuyển đi đâu? học BAchelor hay là gì?
-> Tóm lại ko pít bạn có ghi đủ ~ gì co hỏi và bạn ans ko mà sao mình thấy nó mơ hồ vs mình phải đọc đi đọc lại cái bài pv của bạn mà ko nắm rõ study plan của bạn, đừng giận chứ CO đánh rớt là đúng rùi

3) Bạn ans "I have a friend study there", ko lẽ bạn like cái tr đó chỉ vì có friend học ờ trỏng -> ko liên quan gì cả, thiếu logic.

nói chung bạn chưa có study plan rõ ràng, cách trả lba61tko hợp lí, ko có bảng điểm, chưa có ielts
Bạn nên đọc mấy cái mục suggest bên trên vs thi ielts đi nhé, rồi hãy đi đăg ký pv. Có nói động chạm ji đừg giựn ^^

Vs lại tr bạn ko chấp nhận IELTS à, tr mình là Santa Ana College, trog cái form đăg ký nó chỉ ghi require TOEFL 45 ibt, nhưng mình nhờ dịch vụ hỏi lại giùm thì nó accept cái ielts 6.00 của mỉnh , khỏi học esl. Bạn tìm hỉu thử xem nó có accept IELTS ko nhá

ManGiang1994

Thành viên tích cực

Cam on bn nhiu lam :) minh cung dang cho bang diem cua truong nen chac se co truoc PV con viec IELTS thi 13/4 minh moi thi ma minh da dat lich PV vay r :( ko con lich cho ngay gan do nen minh cung rat lo va ve phan study plan thi minh cung da tim hieu rat ky va minh cung thua nhan rang cau tloi cua minh ko logic that :D va minh co I20 la hoc ESL nen minh nghi chac minh ko dung cham den vde IELTS wa :(. minh cung da xem wa cac Bi quyet va kinh nghiem cua cac bn tren dien dan va minh cung dang tu chuan bi ve phan cua minh nen chỉ co IELTS la vde thoi :(

phuongtran95

Thành viên mới

nếu vậy thì chắc ko cần ielts vì purpose là esl mà đúg hem, thế thì chờ cái bảng điểm chắc oke

ManGiang1994

Thành viên tích cực

Um :) thanks bn nhiu lam :) minh cung co van de ve cai nay "one degree, two majors" :( co lan minh doc tren dien dan va thay nhung ko hieu ?

phuongtran95

Thành viên mới

ng nhập học của bn là ngày mấy vậy? mình nghĩ bạn nên thi ielts vs toefl luôn ở đây, vì mức nó yêu cầu lả 5.5 vs 45ibt rất dễ đạt đc, qa ben đó học vừa tốn time, vừa tốn tiền lại bị chậm khoá chính, kẻo học hoài ko lên dc thì chết, mình có biết 1 chị học ròng rã 3 năm mới lấy đc cái ielts 6.5, trog khi thời gian và côg sức bỏ ra quá nhìu.

ManGiang1994

Thành viên tích cực

minh cung tinh thi IELTS o day roi co gi wa ben do trinh bang cap IELTS cho truong sau ak:)

ManGiang1994

Thành viên tích cực

thang 6 ah bn :) minh cung tinh thi bang IELTs o day roi wa My xin hoc chuong trinh CC lun

phuongtran95

Thành viên mới

uh, tốt nhất là thi ielts ở đây, chừng nào có kq phỏng vấn nói mình biết vs nhá, bạn có email hay facebook ji ko cho mình xin cai địa chỉ, thág 6 này mình cũng phỏng vấn rồi

ManGiang1994

Thành viên tích cực

Uhm :) Email cua minh ne bn : badboylove2001@yahoo.com va fb : Man Giang Hoang. co gi minh co the luyen tap PV vs nhau ko bn ? :)