KINH NGHIỆM BẢN THÂN Chuẩn bị XC sang Hoa Ky nên "ngâm cứu".

Status
Không mở trả lời sau này.

Viet147

Thành viên tích cực
Ðề: Chuẩn bị XC sang Hoa Ky nên "ngâm cứu".

Anh Chị Cho em hỏi nhà em tính đi qua my = hãng american air , số là ba em muốn mang thuốc lá của vn wa đó hút và cho chú bác bên đó anh chi cho em hỏi tối đa 1 người dc mang đi bao nhiêu cây ạ ?? trẻ em <18t dc mang ko ạ ( em co 2 dua đứa 15 đứa 17 ạ )
nhà em đc mang 2 kiện 1 kiện 23 ky vậy em có thể để 1 kiện bao nhiu cây ạ @@
em nhập cảnh ở boston ạ

muathu_125

Thành viên mới

Anh Chị Cho em hỏi nhà em tính đi qua my = hãng american air , số là ba em muốn mang thuốc lá của vn wa đó hút và cho chú bác bên đó anh chi cho em hỏi tối đa 1 người dc mang đi bao nhiêu cây ạ ?? trẻ em <18t dc mang ko ạ ( em co 2 dua đứa 15 đứa 17 ạ )
nhà em đc mang 2 kiện 1 kiện 23 ky vậy em có thể để 1 kiện bao nhiu cây ạ @@
em nhập cảnh ở boston ạ
Mỗi người 2 cây tối đa, con nít thì chắc không được quá vì con nít đâu có hút thuốc. Khi nhập cảnh hải quan sẽ hỏi có thuốc lá không , nếu có thì khai yes, tui mang hai cây, không sao hết.Hai cây cứ để trong 1 kiện thôi .

Viet147

Thành viên tích cực

dạ cảm ơn Muathu đã tư vấn cho em ạ , vậy em mang 6 cây thôi hehehe ^^

DucTran

Thành viên mới

Ba em mang riêng cho mình 5 cây thuốc cũng được ... còn người nhà 2 cây/ người. Mang theo hút kg chi mô. Họ hỏi nói mang theo để hút. Tôi một mình mang theo 5 cây vừa rồi họ cho vô nên nói đúng số lượng nếu họ hỏi kiểm tra.
Qua đây thèm thuốc thì mua đắt lắm 6.25usd/1goi Mallboro.

Viet147

Thành viên tích cực

dạ em cảm ơn anh Duc Tran ^^!! ,
Ba ong hút 555 bạc đó a @@ bên đó thuốc đó mắc ko anh???
em nghe nói con ga có 4$ mà gói thuốc 6$ thi cũng ..........

DucTran

Thành viên mới

CÁC WEBSITE CẦN THIẾT CHO XNC

- Trang TổngLãnh Sự Quán Hoa Kỳ tại TP Hồ Chí Minh:
- Trang kiểm tra Bưu Phẩm EMS-VISA:
- Trang thanh toán tiền Thẻ Xanh:

- Trang kiểm tra lịch mở hồ sơ theo ngày ưu tiên(PD) tại Trung Tâm Thị Thực quốc gia (NVC-Visa bulletin):
- Địachỉ: Trung Tâm Thị Thực Quốc Gia - National Visa Center (NVC):
TO: U.S.Department of State. National Visa Center
32Rochester Avenue. Portsmouth, NH 03801 —2909 _ USA
Important Telephone Numbers and EmailAddresses
For inquiries about visa cases and the application process call: 202-663-1225.

To email the Visa Office for general information, write us at usvisa@state.gov .

For inquiries by U.S. companies and organizations needing business (B-1) visitor visa information only, email: businessvisa@state.gov or call: 202-663-3198.

NVC Contact Information /For inquiries about J waiver status .

To reach the National Visa Center (Immigrant visa inquiries) call: 603-334-0700 or email: NVCINQUIRY@state.gov.

- Trang kiểm tra tiến trình giải quyết hồ sơ cấpVISA (di dân và không di dân):

- Trang kiểm tra tiến trình giải quyết Hồ Sơ tạiTrung Tâm Di Trú và Nhập Tịch Hoa Kỳ (USCIS):
http://www.uscis.gov/
( Check your Case Status )

-----------------o0o----------------

Last edited by a moderator:

Frosty_girl143

Thành viên tích cực

Bac Duc Tran va cac anh/chi cho chau duoc hoi , chau dinh sang SFO cung 2 dua nho 1 va 3 tuoi. Co le Ong xa se ko ve ruoc nen chau so khi den san bay SFO se lam nhieu Thu tuc,nhu the co kho khan cho chau ko vi that ra tieng anh chau biet vai chu thoi khi doc,chu khi nghe chac la mu tit luon. Mong duoc su huong dan va chi day cua moi nguoi.
Va chu Duc Tran vui long cho chau so phone cua anh Tuan Doan de chau biet thong tin ve chuyen bay chau can a.
Xin Chan thanh cam on !

DucTran

Thành viên mới

Việc cùng con cái đi đùm đề mà không có ai đón đưa cũng khổ thân ...
Frosty khi nhập cư tại SFO cứ làm theo hướng dẫn tại đó cũng không ngại chi.
Frosty nên hỏi Nhân Viên trợ giúp người VN có tại SFO để họ giúp cho ... hy vọng sẽ có người giúp.
Có lẽ tại SFO họ làm nhập cư luôn cả hai thứ : Thẻ Xanh & SSN ...
Nhớ cầm giấy tờ SK + Film phổi , khi họ trả giấy tờ ra về để nhận hành lý.

Nếu có thể được nhờ anh TUẤN ĐOÀN đi đón vì anh ta ở SanJose cũng gần SFO ... nên hỏi anh TĐ có bằng lái xe chưa và có chạy xe ở Freeway được không ? TĐ rất nhiệt tình đưa đón chị em ... còn mấy Anh thì anh ta Sorry !!!
Frosty muốn liên lạc anh TĐ thì gởi tin cho anh TĐ bằng cách click vào nickname TĐ ... anh ta đang chờ đó.

Thân, chúc bình an.

Frosty_girl143

Thành viên tích cực

Don thi co Ox va gia dinh chu a, chi so la luc Ben trong san bay chi co Minh chau thoi,chau so lam giay to ma Minh ko hieu chu nghia cua nguoi ta. Neu co nhan vien nguoi Viet thi chau mung het Lon roi.
Chu cho chau xin so phone o phong ve uy tin ma chu gioi thieu nhe!
Chau Chan thanh cam on chu da tra loi.
P/s : chau cung ve San Jose a. Chuc chu va gd luon vui,khoe !

DucTran

Thành viên mới

Có người nhà đi đón thì nói họ liên lạc xem với nhân viên người Việt ở trong " phòng thủ tục nhập cảnh", nếu có.
Hoặc xuống đó nên hỏi người trong phòng chờ hỏi thử có NV Việt không và họ sẽ giúp cho. Nên ghi theo số phone người nhà đón để có cho NV Việt sẽ gọi ra giúp.
Lo cho lắm chứ cũng không có gì đâu, chỉ ngồi chờ họ làm xong rồi về, khi hỏi không biết tiếng Mỹ nếu cần lắm thì họ kiếm phiên dịch còn không họ làm như mọi người thôi.
Oh số phone có ở đầu trang 11 ... liên lạc hỏi thêm về vé tại VN.
Thân,
P/s: có 2 con mà gọi tui là Bác, tui sợ quá.

Frosty_girl143

Thành viên tích cực

Hihi, thank you chu ! Dam goi la chu thui a, co 2 con nhung chac nho hon chu nhiu, FG moi 28 thoi a :p

vuthangsi

Ban điều hành

Có người nhà đi đón thì nói họ liên lạc xem với nhân viên người Việt ở trong " phòng thủ tục nhập cảnh", nếu có.
Hoặc xuống đó nên hỏi người trong phòng chờ hỏi thử có NV Việt không và họ sẽ giúp cho. Nên ghi theo số phone người nhà đón để có cho NV Việt sẽ gọi ra giúp.
Lo cho lắm chứ cũng không có gì đâu, chỉ ngồi chờ họ làm xong rồi về, khi hỏi không biết tiếng Mỹ nếu cần lắm thì họ kiếm phiên dịch còn không họ làm như mọi người thôi.
Oh số phone có ở đầu trang 11 ... liên lạc hỏi thêm về vé tại VN.
Thân,
P/s: có 2 con mà gọi tui là Bác, tui sợ quá.

Phụ thêm phần trã lời của anh DUCTRAN .

Xem hướng dẫn các thủ tục nhập cảnh tại sân bay HOA KỲ ở đây

http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/16345-Các-Thủ-tục-nhập-cảnh-Mỹ-cho-người-mới-định-cư

các từ tiếng anh hay dùng ở sân bay
http://xuatnhapcanh.com/forum/showt...Sưu-tầm-Dành-tặng-những-ai-lần-đầu-xuất-cảnh)

Tờ khai Hải Quan 6059- B, dành cho diện định cư, tại sân bay HOA KỲ

http://xuatnhapcanh.com/forum/showthread.php/1145-Tờ-khai-hải-quan-khi-vào-Mỹ-6059-B?highlight=6059

Mẫu đơn 6059B
U.S Customs and Boder Protection
Customs Declation
19 CFR 122.27, 148.13, 148.110, 148.111, 1498; 31 CFR 5316
Each arriving traveler or responsible family member must provide the following information (only ONE written declaration per family is required).
1. Family Name: ---------
First (Given): ------ Middle: ------
2. Birrthday: Day: ------ Month: ------ Year: ------
3. Number of Family members traveling with you: ------
4. (a) U.S Street Address (hotel name/destination): ---------------
(b) City: ------ (c) State: ------
5. Passport issued by (country): ------
6. Passport number: ------
7. Country of Residence: ---------
8. Countries visited on this ---------
trip prior to U.S arrival ---------
9. Airrline/Flight No. or Vessel Name: ---------
10. The primary purpose of this trip is business: Yes--- No---
11. I am (We are) bringing
(a) fruits, vegetables, plants, seeds, food, insect: Yes--- No---
(b) meats, animals, animal/wildlife produce: Yes--- No---
(c) disease agents, cell cultures, snails: Yes--- No---
(d) soil or have been on a farm/ranch/pasture: Yes--- No---
12. I have been in close proximity of
(such as touching or handing) livestock: Yes--- No---
13. I am carring currency or monetary
instruments over $10.000 U.S or foreign equivalent: Yes--- No---
(see definition of monetary insstruments on reverse)
14. I have commercial merrchandise: Yes--- No---
(articles for sale, samples used for soliciting orders,
or goods that are not considered personal effects)
15. Residents - the total value of all goods, including commercial merrchandise I purchased or acquired abroad, (including gifts for someone else, but not items mailed to the U.S) and am bringing to the U.S is: $---------
Visitor - the total value of all articles that will remain in the U.S, including commercial merchandise is: $-----
Read the instructions on the back of this form. Space is provided to list all the items you must declare.
I HAVE READ THE IMPORTANT INFORMATION ON THE REVERSE SIDE OF THIS FORM AND HAVE MADE A TRUTHFUL DECLARATION.

Cách điền form 6059B:
(Signature) Date(day/month/year)
* Từ câu 1 tới câu 9 , ghi các thông tin cá nhân và số hiệu chuyến bay (xem trên vé máy bay ).
* Từ câu 10 tới câu 14 , đánh dấu vào NO
* Câu số 15, bạn ghi vào phần Visitor số tiền mang theo USD .mang theo dưới 5000$/người
ký tên và ghi ngày /tháng /năm(ngày nhập cảnh tại sân bay ).ở hàng cuối cùng .

Frosty_girl143

Thành viên tích cực

Fg vo cung biet on chu vuthangsi va chu ductran . Khong con gi quy nau hon nhung kinh nghiem duoc cac chu Chia se. Cau chuc moi nguoi va gd luon vui ve hanh phuc a.
P/s Fg se in ra het cac Bai nay de hoc thuoc or in dem theo de lam Kim chi nam khi dat Chan Len may bay! Thanks for all !

DucTran

Thành viên mới

Fg vo cung biet on chu vuthangsi va chu ductran . Khong con gi quy nau hon nhung kinh nghiem duoc cac chu Chia se. Cau chuc moi nguoi va gd luon vui ve hanh phuc a.
P/s Fg se in ra het cac Bai nay de hoc thuoc or in dem theo de lam Kim chi nam khi dat Chan Len may bay! Thanks for all !
KHÔNG CÓ GÌ ... nghe quen quen hỉ .
Chúc bạn mọi việc suôn sẻ, vui vẻ .

annguyen888

Thành viên mới

Anh Duc Tran và các anh chi, các bạn thân mến, xin cám ơn mọi người em đã xin dc giấy phép mang ngoại tệ đi rồi, mừng quá trời mà cũng lo lắng vì hơi sợ sợ khi xách theo, ớn thiệt :1:
Mai em đi rồi, hồi hộp quá :1:

Chào Anh HDP và Ban quản trị diễn đàn XNC cùng Các Anh Chị Em đã có kinh nghiệm thực tế !

Mình là Phương Ánh, cũng chuẩn bị cho tương lai sẽ đến US. Anh có thể nói rõ hơn (chi tiết hơn) việc xin được giấy phép mang ngoại tệ đi như thế nào ? tại ngân hàng nào ? ...v.v....và ...v..v....Vì mình không còn người thân tại VN để có thể tin tưởng, chuyển tiền sau .

Mong Anh và mọi người dành chút thời gian trả lời giúp .

Rất cảm ơn Anh HDP, Ban quản trị cùng tất cả các Anh Chị Em !

Phương Ánh

LucAnh

Thành viên tích cực
Xin chào cả nhà , cho mình hỏi nếu muốn giử em bé o My thì phải làm thế nào? Có trang web hay liên lạc o đâu de thi ? Và khong biet là bộ hồ sơ mang theo qua de dua cho ho xem o san bay truoc khi nhập cảnh vào mỹ có phải bị cắt mot chut o phía duói khong hay la y nguyên ? Đã có quốc tịch roi thi con duoi 18 tuổi qua co duoc vào quoc tích luôn khong, có can phai lam giày to gi de đăng ký cho con đổi ten vào quoc tịch không? Rất cám ơn mọi người trước.

Status
Không mở trả lời sau này.