Chuyện của người Bạn .

Yenbui54

Thành viên tích cực
Tôi vào vai nhân vật lời kể của người bạn tôi.
Năm 1991 người bạn tôi đến Mỹ kể lại câu chuyện này,chúng tôi quen biết nhau rất thân ,từ hồi còn ở VN.Sang đây may mắn chúng tôi gặp nhau và cùng Tiểu bang.
Gia đình chúng tôi đến Mỹ gồm 3 hộ,tôi vơ và con trai,em trai tôi vợ và con gái .Mẹ tôi là một hộ riêng .Tổng cộng toàn gia đình 3 hộ là 12 người ,còn để lại VN ,2 gia đình của 2 người em gái.Người em gái lớn nhất có 2 con ,1 trai 11 tuổi ,gái 4 tuổi .Em gái thứ chồng và 1 con gái mới sinh .
Đây là câu chuyên người em gái lớn ,giấy tờ bảo lãnh của người em trai tôi cho toàn thể gia đình 19 người ,tôi là người có đi lính cho chế độ cũ ,cho nên hồ sơ đươc xếp vào diện HO.Ngày làm hồ sơ em gái tôi muốn đi,riêng người chồng nhất định không đi nói "bà đi thì đi để lại thằng Tâm cho tôi".Em gái tôi vì thương chồng cũng không đi ,sau khi gia đình đi hết, 2 người con gái đươc gia đình bên Mỹ chu cấp rất đầy đủ .Nhưng còn lại 2 người cháu,mẹ tôi xót xa nhìn 2 đứa cháu ngoại càng lớn lòng bà càng xót xa hơn,bà gáng thi vào Quốc Tich,để bảo lãnh con gái lớn sang.Lúc này người con rể lại nói khác "thôi tôi để bà mang chúng nó sang".Mẹ tôi lại tất tả lo giấy tờ,tốn 2 ngàn đồng (nhờ Luật Sư mà).Trong khi chờ đơi giấy tờ anh con rể ở VN chết vì bạo bịnh .Lúc đám ma ngoài 2 đứa con hợp pháp với gia đình chúng tôi ,thêm 1 bà vợ bé của anh con rể và 2 đứa con khác lại Lễ lạy .Lúc sống phải nói người em rể tôi,rất hiền lành,chăm chỉ,nhưng không ai biết được mặt trái của sự viêc.Mẹ tôi mất bên Mỹ trước khi chết bà vẫn không quên được người con gái của bà,mất trong lúc hồ sơ chưa đươc mở .Em gái tôi gáng lo cho một người con gái đi du học ,sang đây gặp phải một quả lừa to tổ bố ,một người Mỹ đã lừa tiền con của em gái tôi 20.000$,làm đám cưới để có thể ở lai Mỹ ,lên Phái đoàn PV từ chối.Phái đoàn trả lời con bé "cô có biết thằng này đang bị FBI theo dõi không ?".Nước mắt mà ra về .Còn lại người em gái nhỏ hơn đã yên ấm trên đất Mỹ vào năm 2005 .Còn tiếp với quan điểm của tôi .

Chỉnh sửa cuối:

Asm

Giám đốc nhà máy pháo
Ðề: Chuyện của người Bạn .

.Em gái tôi gáng lo cho người con gái đi du học ,sang đây gặp phải một quả lừa to tổ bố ,một người Mỹ đã lừa tiền của em gái tôi 20.000$,làm đám cưới ,lên Phái đoàn PV từ chối.Còn lại người em gái khác đã yên ấm trên đất Mỹ vào năm 2005 .Xong hết không còn chuyên.Còn tiếp với quan điểm của tôi .
khúc này em gáng mà cũng kg hỉu lém anh ui:20::20::20: người con gái là ai hả anh , hay là con gái của em gái anh?

Yenbui54

Thành viên tích cực

Khi người bạn kể lại câu chuyên này ,tôi đã khuyên người bạn tôi nên nói với em gái mình ra đi ,cốt để mang theo 2 đứa con của em gái người bạn .Rồi sau đó muốn ở lại cũng được,muốn trở về cũng được .
Trong thời gian anh con rể bị bịnh ,mẹ tôi đã huy động tiền bạc của tất cả người con ở Mỹ để hy vọng chữa trị cho người con rể ,mặc dù sự tức giận vẫn còn âm ỉ trong lòng .Thương con rể một phần Vì nó quá hiền lành (hiền một TẠ luôn đó).
Đây là câu kết luận của tôi :
Đàn ông năm bảy lá gan.
Lá ở cùng vợ ,lá toan cùng người.

Tôi không khuyên ai,tôi chỉ viết những câu thâm thuý ,ai hiểu sâu đươc ý nghĩa thì hiểu.Trách tôi thì tôi chịu.

Chỉnh sửa cuối:

Asm

Giám đốc nhà máy pháo

Khi người bạn kể lại câu chuyên này ,tôi đã khuyên người bạn tôi nên nói với em gái mình ra đi ,cốt để mang theo 2 đứa con của em gái người bạn .Rồi sau đó muốn ở lại cũng được,muốn trở về cũng được .
Trong thời gian anh con rể bị bịnh ,mẹ tôi đã huy động tiền bạc của tất cả người con ở Mỹ để hy vọng chữa trị cho người con rể ,mặc dù sự tức giận vẫn còn âm ỉ trong lòng .Thương con rể một phần Vì nó quá hiền lành (hiền một TẠ luôn đó).
Đây là câu kết luận của tôi :
Đàn ông năm bảy lá gan.
Lá ở cùng vợ ,lá toan cùng người.

Tôi không khuyên ai,tôi chỉ viết những câu thâm thuý ,ai hiểu sâu đươc ý nghĩa thì hiểu.Trách tôi thì tôi chịu.
thiệt tình cha nội, ý tui hỏi là con gái của bạn anh giở nhiw, tuổi tác thế lào để em cân nhắc , anh dzị kg hè:21::21::21::21::21::21::21:

Yenbui54

Thành viên tích cực

Thôi đi cháu của người bạn tôi kẹt cứng ở VN rồi,lên gặp Phái đoàn chỉ có rớt chứ không thể đậu được .
Đừng đụng đến nghe ,không cho giở ra xem và anh sờ mó nghe,có giỡn thì giỡn thoải mái không có giận hờn,tự ái nghe.Tui thích vậy ....

M

minhtam

Guest

Tôi không khuyên ai,tôi chỉ viết những câu thâm thuý ,ai hiểu sâu đươc ý nghĩa thì hiêu.
Trách tôi thì tôi chịu.

Đọc bài của bác MT cảm thấy chạnh lòng,trường hợp của MT cũng gần như người em gái của bạn bác Yếnbui 54.
Ngày trước lẽ ra MT đã lên máy bay đến Mỹ(12/12/1994)ở tuổi 19(ba bảo lãnh),nhưng vì một chút cạn nghĩ nên đã hoãn lại chuyến bay 1 năm.Giờ nghĩ lại không thể tha thứ được cho mình!
Chỉ vì người bạn trai (giờ là chồng)không muốn để MT ra đi mà trong lúc thuyết phục đã xé rách trang hộ chiếu.Quá lo sợ,ngày đi đã cận kề còn không tới 10 ngày,không biết phải nói sao với người thân?Mồ côi mẹ từ 9t chỉ có 1mình sống cùng ông bà ngoại khó tính nên lúc nào cũng sợ không dám nói sự thật sợ bị mắng,bèn ứng phó rằng không muốn đi vì sợ.Mà cũng có phần sợ thật kèm theo những lời ra vào là sẽ sống cùng mẹ ghẻ lại có thêm 4 em trai liệu có bị hành hạ không?Ngày ấy chưa có thông tin về Mỹ như bây giờ, nên chỉ biết sợ là sợ.Phần vì tính háo thắng muốn sẳn cớ này để làm cho ba đau khổ để trả thù ba thay mẹ khi biết mình còn có thêm 1đứa em trai khác mẹ nữa.
Cái hẹn 1năm đã đến,mà ba lại không năn nỉ mình ba chỉ nói không đi thì thôi rồi kể những quyền lợi khi mình đến Mỹ ở tuổi dưới 21,lúc ấy mình không cần nghe gì cả,chỉ cần muốn nghe ba năn nỉ,nhưng không thế là tự ái dâng trào,quyết định chính thức ở lại VN không những thế mà còn biên thư chỉ trích những lỗi mà ba đã gây ra cho mẹ con mình luôn cả bà dì ghẻ nữa chứ.
Thế là xong,vài tháng sau lấy chồng đâu có gì phải sợ,bên chồng khá giảcưới xong là có nhà riêng để lấy tiền cho thuê mỗi tháng,có người phục vụ ,lại được phát tiền tiêu .
1999Bangkok ODP gởi thư mời tái xuất cảnh bổ túc HS nếu có chồng con,nhưng mặc kệ.
Sung sướng được 5năm,tâp tành kinh doanh, tự cao tự ái, chủ quan
từ nhà lớn xuống nhà nho đến 3 lần.
Trong khoảng thời gian lăn lộn vất vã mới tự nghiệm ra rằng hay là mình đang nhận "quả báo"mà nhân gian hay nói về những đứa con bất hiêú?
Thời gian này ba đã TỪ mình cho đến năm 2000 ba về nước tìm mình ba nói "Thôi cha con mình bắt tay huề nha,không ai còn có lỗi với ai hết."Mình dâng trào hạnh phúc....
Dòng họ bên nội sang Mỹ gần hết,có người đã mấy tiệm nail,nhà,xe....mình cảm thấy tiếc nuối.....?nhưng ....không!
2004 dì ghẻ dt về kể:"thấy con cháu đi gần hết nên dì nói ba con sao ông không bảo lãnh cho vợ chồng TT qua"lúc đó mình chỉ thấy còn dì chứ không còn "ghẻ" nữa."Nếu ba bảo lãnh thì con đi"
Thế là apply HS,bây giờ thì là thời gian mòn mõi mình phải chịu đựng đợi chờ,cái hậu quả mà mình gây ra .
Thương ba quá,mỗi lần vô tình dt qua nhằm lúc ba đang "sỉn",ba khóc sướt mướt(điều mà lúc tỉnh không bao giờ có)"ba đợi 10 năm mới bảo lãnh được con rồi con không đi,10 năm sau nữa bảo lãnh lại lần nữa rồi lại phải đợi 10 năm nữa.Không biết ba còn đủ sức để đợi đến ngày con qua hay không nhưng con yên tâm ba đã dặn các em con nếu ba có bề gì các em thay ba lo cho con".
Tôi cảm thấy hết kiếp này mình sẽ phải bị trừng phạt đây.Bao năm nay chỉ là khởi đầu của sự đau khổ mà thôi.Có lúc con mình không nghe lời mình những việc nhỏ mà mình đã buồn mà mình lại gây ra...
hối hận,phải chi......?
Năm sau ba mình đã hưu rồi,còn phải gánh vác thêm cả gia đình 4 người của mình,làm sao đây?....
Xin lỗi đến các ACE nếu mình post không đúng mục cũng như nội dung đề bài,làm phiền các ACE phải đọc những lời nhảm nhí của mình.Hãy thông cảm cho mình có lẽ vì câu "Tôi không khuyên ai,tôi chỉ viết những câu thâm thuý ,ai hiểu sâu đươc ý nghĩa thì hiểu."nên mình hiểu sâu chăng nên kể lể lê thê chăng?
Thành thật xin lỗi.
laylay:109::109:

Yenbui54

Thành viên tích cực

Mình chỉ chọc ghẹo để cho những ai hiểu được cái cười đau đớn ,cái cười chứa những nước mắt đau thương rồi người ta sẽ nghiệm đươc bài học cho chính mình .
Người em gái kia là người đáng thương quá,còn thêm 2 người cháu của họ, cánh cửa đã đón mời sang một chân trời khác ,thế mà xụp đổ chỉ vì người chồng quá tham lam và ích kỷ ,không nghĩ đến tương lai của con mình .Vết thương tấy lên khi ta phải chặt bàn tay để tự cứu lấy mạng sống là giải pháp ổn thoả nhất .Phải không các Ace ?
Rất buồn khi nghe đươc câu chuyện minhtam,xin chia xẻ sự đau buồn này đến Ba của Minhtam.