Cần giúp đỡ học ESL

vha08

Support
Chào anh vha08

Em tên H, em biết email của anh qua diễn đàn vietditru.com. Mong anh bớt chút thời gian tư vấn cho em về việc học. Em qua Mỹ theo visa K1, hiện nay em đã có thẻ xanh. Em có bằng ĐH ngành quản trị kinh doanh trường ĐH Dân Lập Kỹ Thuật Công Nghệ TP HCM. Kinh nghiệm làm kế toán tài chính 5 năm. Tiếng Anh nghe nói thông thường thì tạm được, nhưng chuyên ngành và viết thì dở lắm.

Ngày April 14 em đến trường Lorain County Community College, đăng ký học ESL, và đã nhận student number, tuần sau em sẽ làm bài test.

Nhưng nếu học lên tiếp thì em chỉ có bằng ĐH dịch và công chứng thôi. chứ bảng điểm thì không có, em tốt nghiệp 6 năm rồi. Anh cho em xin số điện thoại của anh được không và vào giờ nào em gọi cho anh là tốt nhất. Em muốn hỏi thêm vài vấn đề nữa. Máy tính của em gõ tiếng Việt không có dấu sợ anh đọc không hiểu em viết gì.

Mong nhận được hồi âm của anh

Chúc anh mọi điều tốt lành
H

le_hongnd (5/4/11 8:02 PM): Em da co ket qua compass for ESL tai Lorain country community college, va recommendations level 2 (intermediate ) anh ah, Nhung he nay nguoi ta chi co mot lop writing thoi,ma hoc phi cho 1 lop writing (5 tuan) $413 (sao hoc phi cao du )

le_hongnd (5/4/11 8:02 PM): Anh co biet truong nao gan cho em Lorain country ,Ohio hoc phi de tho hon khong chi giup em voi

le_hongnd (5/4/11 8:02 PM): Va em cung da Apply FAFSA roi duoc thong bao nhu sau

le_hongnd (5/4/11 8:02 PM): Estimated Expected Family Contribution (EFC) = 14640 The EFC is an index that schools use to determine your eligibility and is not the amount of money that you have to pay. Based on your EFC of 14640 you may be eligible to receive the following: Low-interest federal student loans. The amount of these loans depends on, among other things, your year in college, the cost of attendance at your school, and what other student aid you will be receiving. You may also be eligible to receive other federal, state, or institutional grants, scholarships, and/or work-study

le_hongnd (5/4/11 8:02 PM): Nhu vay la em khong duoc nhan su tro giup ve tai chinh roi phai khong ?
le_hongnd (5/4/11 8:02 PM): Ma chi co the muon loan de di hoc dung khong anh

le_hongnd (5/4/11 8:02 PM): Consolor noi neu em cho den Fall thi em co the theo Advanced level luon. Con neu muon hoc luon trong Summer thi lay lop writing,vi writing em dot lam.

le_hongnd (5/4/11 8:02 PM): Ma em co gang theo hoc tai college nay thi sao ma lo noi hoc phi cho den cuoi cung,hoc phi cao qua anh ah.

le_hongnd (5/4/11 8:02 PM): Neu anh biet truong nao hoi xa ti cung duoc nhung hoc phi nhe nhang hon chi giup em nha

le_hongnd (5/4/11 8:02 PM): Anh bot chut thoi gian chi giup em nhe.Em cam on anh nhieu lam

vha08

Support
Ðề: Cần giúp đỡ học ESL

Tôi không thể một tay không thể che hết bầu trời, vì vậy em thông cảm tôi đăng câu hỏi của em lên diễn đàn, để những người có trường hợp tương tự như em tham khảo thêm.

1 - Em qua Mỹ theo visa K1, như vậy FAFSA căn cứ theo thu nhập của chồng em, và chồng em năm vừa rồi thu nhập cao nên KHÔNG CHO trợ cấp tiền học. Em học community college sẽ phải đóng tiền. Số tiền $413 là chỉ học có 1 lớp (4 credits), em học fulltime sẽ phải đóng khoảng $1300/semester tiền học chưa tính tiền sách và các chi phí khác. Em muốn học community college thì chồng em phải đóng tiền cho em, số tiền học này sẽ được trừ thuế cuối năm.

2 - Trình độ Anh văn của em ở level 2 (còn thấp lắm) và không có ai hướng dẫn em cụ thể nên em đã chọn lầm chương trình học ESL. Tôi vừa mới nói chuyện với admission counselor của trường Lorain County Community College vầ hỏi về chương trình Adult ESL cho em. Tất cả các chương trình huấn nghệ và Anh văn cho người lớn ở LCCC hoàn toàn miễn phí. Có nghĩa là em học Adult ESL không phải trả tiền.

- Lớp Income Tax preparation thì năm tới trường mới mở, vì vậy tạm thời em học vài khoá Anh văn trước, khi nào English khá một chút hãy lấy lớp Taxation & payroll. Học xong 2 lớp này và Anh văn khá 1 chút là em sẵn sàng đi làm kế toán. KHÔNG CẦN PHẢI HỌC LẠI chương trình accounting (Vì kế toán ở Việt Nam & Mỹ chỉ khác nhau 2 lớp trên và bằng đại học của em được chấp nhận ở Mỹ)

- Ngoài LCCC còn có các trường khác dạy nghề và ESL miễn phí ở gần khu vực em ở, em có thể gọi chỗ này tìm hiểu thêm.

Ohio Literacy Resource Center
Research 1 - 1100 Summit Street
Kent State University
PO Box 5190
Kent, Ohio 44242-0001
Phone: 330-672-2007
In Ohio Only: 800-765-2897

***Tôi nói chuyện với 4 người, họ rất là lịch sự, chỉ dẫn tận tình nên em yên tâm mà nói chuyện với họ.***

Em tới LCCC gặp bà này

Reinhart
440-366-4531

Chỉnh sửa cuối:

hoahongxanh

Thành viên mới

Anh vha08
Em xin chân thành cảm ơn sự giúp đờ tận tình của anh nhiều lắm. Không có anh mọi thứ cứ rối tung hết cả lên, kéo dài từ ngày này qua tháng nọ, vậy mà nhờ anh giúp nên chỉ có buổi sáng thôi là xong xuôi hết.
Em sẽ cố gắng nhồi nhét vào đầu ngôn ngữ thứ 2 này cho khá hơn rồi chờ năm tới sẽ đăng ký học lớp chuyên ngành theo hướng dẫn của anh.

rongbay

Thành viên mới

Tôi không thể một tay không thể che hết bầu trời, vì vậy em thông cảm tôi đăng câu hỏi của em lên diễn đàn, để những người có trường hợp tương tự như em tham khảo thêm.

1 - Em qua Mỹ theo visa K1, như vậy FAFSA căn cứ theo thu nhập của chồng em, và chồng em năm vừa rồi thu nhập cao nên KHÔNG CHO trợ cấp tiền học. Em học community college sẽ phải đóng tiền. Số tiền $413 là chỉ học có 1 lớp (4 credits), em học fulltime sẽ phải đóng khoảng $1300/semester tiền học chưa tính tiền sách và các chi phí khác. Em muốn học community college thì chồng em phải đóng tiền cho em, số tiền học này sẽ được trừ thuế cuối năm.

2 - Trình độ Anh văn của em ở level 2 (còn thấp lắm) và không có ai hướng dẫn em cụ thể nên em đã chọn lầm chương trình học ESL. Tôi vừa mới nói chuyện với admission counselor của trường Lorain County Community College vầ hỏi về chương trình Adult ESL cho em. Tất cả các chương trình huấn nghệ và Anh văn cho người lớn ở LCCC hoàn toàn miễn phí. Có nghĩa là em học Adult ESL không phải trả tiền.

- Lớp Income Tax preparation thì năm tới trường mới mở, vì vậy tạm thời em học vài khoá Anh văn trước, khi nào English khá một chút hãy lấy lớp Taxation & payroll. Học xong 2 lớp này và Anh văn khá 1 chút là em sẵn sàng đi làm kế toán. KHÔNG CẦN PHẢI HỌC LẠI chương trình accounting (Vì kế toán ở Việt Nam & Mỹ chỉ khác nhau 2 lớp trên và bằng đại học của em được chấp nhận ở Mỹ)

- Ngoài LCCC còn có các trường khác dạy nghề và ESL miễn phí ở gần khu vực em ở, em có thể gọi chỗ này tìm hiểu thêm.

Ohio Literacy Resource Center
Research 1 - 1100 Summit Street
Kent State University
PO Box 5190
Kent, Ohio 44242-0001
Phone: 330-672-2007
In Ohio Only: 800-765-2897

***Tôi nói chuyện với 4 người, họ rất là lịch sự, chỉ dẫn tận tình nên em yên tâm mà nói chuyện với họ.***

Em tới LCCC gặp bà này

Reinhart
440-366-4531
Chào Chú vha08,

Chú có biết chổ nào dạy ESL free ở Northwest Houston, Tx( gần zip code 77069) không hả chú, Có gì chú hướng dẫn dùm.

hoahongxanh

Thành viên mới

Lâu quá không vào diễn đàn,post bài như này không biết đúng không, nếu sai sót mong ban quản trị giúp đỡ.
Tên: H
Trình độ: ĐH Quản trị kinh doanh (Cái gì cũng biết nhưng không biết gì)
Kinh nghiệm: Kế toán tài chính 5 năm
Chào anh Vha08, trước đây anh giúp em tìm lớp ESL miễn phí đây anh, em theo học được 1 khoá thì gia đình em ở quê có việc (việc lớn) nên phải bỏ học về quê, đến tháng 1 năm nay em mới quay lại US
Em tính đăng ký học lớp payroll & taxation,nhưng bị trễ vì trường khai giảng vào ngày 9/1 (Chắc phải chờ khoá sau). Em tìm trong website của LCCC thì chỉ thấy có lớp ACTG 161 - PAYROLL ACCOUNTING nhưng Prerequisite: ACTG 151 vậy mình phải học cả 2 àh anh?. Nhưng em không tìm thấy lớp Taxation.

Em không ngại việc học,nhưng em không được hỗ trợ của chính phủ cho việc học rồi,vì chồng em năm rồi thu nhập $40 ng,nhưng tính tới lui thì cũng không dư đủ để em trả tiền học mỗi tháng. Vì vậy anh xem có cách nào chỉ giúp em học càng nhanh mà càng rẻ thì tốt.

Em nói sơ về bản thân để anh biết và tìm hướng giúp em.Em gốc là nông dân,ham học hỏi (nhất là học lén,học lỏi) học công khai thì chỉ trung bình thôi vì vừa học vừa nghĩ đến tiền (thích làm cv ngoài xã hội,ko thích làm việc nhà).Trước đây ra trường đi làm được 2 năm thì bị bắt làm kế toán trưởng (Do kế toán tr nghỉ ) em cũng hoàn thành công việc khá tốt (vì học lén nhanh lắm anh àh).Năm 2000 từ quê lên tp học nhìn cái máy tính tưởng là cái ti vi (vì cả xóm mới có vài cái tivi),nhưng sau 1 thời gian thì máy tính hỏng hóc đơn giản,hay mạnng có lỗi gì thì em cũng tìm hiểu rồi tháo tung ra sửa tới lui nó cũng hoạt động lại,chủ yếu là tìm đọc thôi không qua trường lớp. Em ko ngại tìm tòi học hỏi nhưng cái mới.

Em khai thuế cho chồng ở Jackson Hewitt và có tìm hiểu trang web của họ http://www.jacksonhewitt.com/ ,ở đây em thấy có lớp Tax Preparation (Becom a tax preparer).Học ở đây có được không anh? Học lớp này thôi có đủ kiến thức để đi làm không anh?em chưa biết học phí là bao nhiêu, em muốn hỏi ý kiến anh trước. Nếu không thì chắc phải chờ đến khoá tới để học ở LCCC.(Chỉ muốn học nhanh đi kiếm tiền thôi mà) Hay anh có biết web nào dạy online mà đảm bảo thì chỉ giúp em. Àh mà mấy phần mềm Kt ở đây ngoài quickbook ra còn gì cần học nữa không anh ?....Còn nữa :1: Mình học thêm kiến thức kế toán ở đây rồi đi làm kế toán người ta có chấp nhận không anh, vì cái bằng của em là QTKD (không phải KT).

Em vẫn đang học tiếng anh, khả năng nghe nói thì cô giáo đánh giá là khá tốt(bởi vì cứ trơ mặt ra nói chuyện với tất cả mọi người)và em cũng thấy giao tiếp vơi người bản xứ dể dàng không gặp nhiều khó khăn. Nhưng khả năng viết của em thì còn rất yếu, vì thiếu vốn từ .Nói từ này người ta ko hiểu thì nói từ khác,nhưng viết thì đâu dễ gì, hơn nừa em nghe nhiều khi em hiểu và quen dần với từ nhưng bảo viết ra lại không biết viết như nào.Chắc phải cố gắng thôi.
Nếu đổi nghề mới để có tương lai tốt hơn em cũng sẵn sàng,chỉ cần anh cho em lời khuyên từ kinh nghiệm của anh.

Chắc em viết hơi dài dòng, chịu khó đọc rồi giúp em nha anh.
Cảm ơn anh nhiều lắm​

vha08

Support

Jackson Hewitt dạy khai thuế lấy bao nhiêu tiền 1 khoá tôi không biết. H&R Block thì từ $99 - $250 tuỳ văn phòng dạy. Thời gian học là 11 tuần, nếu học 3 - 4 ngày 1 tuần thì khoảng 1 tháng là xong. Em nên biết họ chỉ dạy khai thuế chứ không dạy payroll và book keeping. Vì vậy tôi nghĩ em cứ tiếp tục học tiếng Anh, nhất là phần viết. Vì nếu em muốn lấy vào đại học thì phải pass đựoc lớp English Composition.

Như tôi đã nói trong các bài trứoc, và trừong hợp của em hơi đặc biệt là đã làm kế toán đựoc 5 năm rồi và có bằng BA-QTKD, như vậy chỉ cần em cảm thấy mình đủ tiếng Anh để chiến đấu trên đại học thì nộp đơn xin vào đại học. Nếu em chọn Accounting thì sẽ phải học thêm 9 lớp accounting nữa (3 lởp ở lower division em đã học ở Việt Nam rồi, còn 9 lớp ở upper division thôi). Với kinh nghiệm 5 năm làm kế toán, em mang bằng cấp và resume đi giám định, có thể giáo sư và trừong sẽ cho em miễn thêm 1 vài lớp nữa (Đưong nhiên em sẽ phải thi Assessment Test). Với cách này em sẽ học Accounting chỉ mất 1.5 năm là xong bằng BA-Accounting.

FAFSA không hổ trợ tiền học, nhưng chính phủ sẽ cho em mựon tiền để học. Mựon tiền để học và để có tưong lai sáng lạn hơn thì em hãy tự quyết định đi. Còn học có nổi hay không là do chính em.

- Lower division = năm thứ 1 & 2 chưong trình cử nhân/ hoặc 2 năm community college/ bằng AA
- Upper division = năm thứ 3 & 4