Cơ hội cho người Việt

hthaith

Thành viên tích cực
Ðề: Cơ hội cho người Việt

Nếu Admin và BĐH không ngại thì hãy để các thành viên tự do đăng bài trong các mục tôi quản lý.

Dzụ gì mà căng thẳng vậy mấy Bác? Mới xong 1 job, phải đi đổ một xe rác to đùng mệt gần chết, tìm mãi mới được chỗ đổ vừa ý, vừa kịp xong bỗng xuất hiện 1 chú Police tà tà chạy xe vào, má ơi hú hồn, tưởng phen này nạp mạng cho chú ấy rồi chứ, xong việc vào XNC tính coi bác nào rảnh rủ đi làm vài ve lại thấy…um sùm lên, ngứa tay gõ vài chữ rồi biến cũng chưa muộn.

Bác Vh08 sao đang nói về nhà cửa tới khúc này lại ngưng rùi, ai hổng biết nhưng tui lại khoái nghe mấy cái vụ nhà cửa này lắm đó nhen. Thôi để hthaith xuất chiêu trước để Bác “buộc” phải nói tiếp vậy.

Thanks bác Vha08. "Xin miễn tranh luận" theo ý Bác là vậy, nhưng mạn phép với Bác 1 ý thôi, hình như với giá này tại State đó, có lẽ cũng không được rẻ lắm thì phải?
http://www.johnlscott.com/propertyde...ngID=301227249

Coi trên listing có mấy vấn đề thấy cần lưu ý nên hthaith cho là cũng không được rẻ lắm. Mong được thọ giáo thêm.

Price: $189,900
Down Payment: $37,980
Interest Rate: 4.5%
Mortgage Term: 30years
and
Year Built: 1942
Ceramic Tile: Only Floor Dining Room
Hình ảnh kèm theo
PERMITTING. 2nd kitchen is not acceptable to city nor is the upper floor bedrooms as they should be used only as storage. Drywall to be removed for proper electrical inspection and permit issues.
And bad more….

Một căn nhà được buil từ 1942, với kỹ thuật xậy dựng từ thập niên 50, chắc chắn structure sẽ có vấn đề, chưa nói tới plumbing system đương nhiên là quá lạc hậu, meterials,roofting thì cũ kỹ (trong hình vẫn còn sữ dụng loại gạch Mozaik) chứng tỏ nó cũng thuộc loại “Lão” rồi cần phải remodel lại rất nhiều. Theo thiển ý của hthaith để người mua (là người Việt nam) có thể sống lâu dài trong cái được gọi là nhà của mình đó được, muốn remodel theo estimate cũng phải $40,000 UP + $37,980 down + interest 4.5% and miscellaneous exspense

Như vậy căn nhà này ngoài chuyện nhìn thấy “to xác” ra (Square Feet: 4,200 and Lot Size (SF): 8700) ra, nó được xem là rẻ hay mắc?

Rất nhiều người Việt nam lúc mới qua hoặc mới mua nhà lần đầu ở Mỹ đều rất thích mua những căn nhà có lotsize rộng, thậm chí có cả swimming-pool phía sau nữa, nhưng sau một thời gian quá mệt mỏi vì phải dọn dẹp, cắt cỏ hoặc tốn tiền nhờ tụi Mễ cắt(Không dọn dẹp hồ bơi nếu có, không chăm sóc backyard thì…nhìn bẩn không coi được, mà một căn nhà ngoài chuyện để ở cũng là nơi để enjoy sau giờ làm việc mệt mỏi nữa, nhưng về đến nhà bước ra sân sau tính relax chút, thấy bẩn như thế còn gì là enjoy nũa chứ) nên đổ cement luôn còn lấy chỗ cho trẻ con có sân chơi, lúc này lại tốn tiền thậm chí có thể dẫn tới tình trang overhead, như vậy là rẻ hay mắc?

Còn vài ý nữa nhưng giờ lại có phone chiến hữu gọi nữa rồi, hẹn Bác lần tới nhe.

Sáng hôm qua lái xe đi coi nhà, một thành viên xuatnhapcanh gọi điện thoại cho tôi, kể lại câu chuyện lần đầu mua nhà. Nghe tới đoạn ngừoi môi giới tuyên bố 1 câu:" Agent Việt Nam bây giờ không ai muốn viết offer những căn nhà dứoi 200 ngàn, tôi thấy hai em mới qua nên mới chịu giúp..." nghe xong câu này tự dưng máu tôi nóng lên, ngừng xe lại và nghe ngừoi này kể lại hết câu chuyện. Nghe xong câu chuyện tôi nhận ra có 3 ngừoi Việt làm việc "Không có đạo đức nghề nghiệp".

1 - Ngừoi khai thuế, không những tính tiền công mắc hơn gấp 5 lần ($250 cho form 1040 simple) mà lại không lấy thuế về đựoc tối đa cho thân chủ. (Tôi xem hồ sơ thuế 2009 & 2010, ngừoi khai thuế làm thiệt hại của thân chủ gần $15,000 tax credit) - Tôi khai thuế năm 2011 cho vợ chồng trẻ này và lấy về đựoc cho họ nhiều hơn ngừoi khai thuế chuyên nghiệp hơn $3000.
(Hai vợ chồng em đọc đựoc đoạn này, nếu muốn và cho tôi thời gian, tôi sẽ thay 2 em tranh cãi với IRS lấy lại tax credit của năm 2009 & 2010)

2 - Ngừoi môi giới địa ốc (Real estate agent), vì muốn chắc lấy đựoc hoa hồng, đã không tận sức mình thưong thảo với ngừoi bán, nên đã khiến khách hàng của mình mua căn nhà mắc hơn giá thị trừong ít nhất là $25,000.
(Không nghe 2 em nói tới "Home inspection". Trả $250 -$300 cho ngừoi home inspector, ngừoi này sẽ moi ra cả đống chuyện cần phải sửa chữa căn nhà. Dùng bản báo cáo (Inspection report), ép ngừoi bán phải xuống giá. Ngừoi realtor mà lèng èng, em đưa số phone của tôi cho anh ta.)

3 - Ngừoi làm loan chỉ là đại diện theo hợp đồng, chứ không phải là "Loan officer" của ngân hàng Wells Fargo, cho nên vẽ ra đủ chuyện khiến tiền "Closing cost" mắc hơn gấp đôi các ngân hàng khác.
(Tôi đã chỉ em tới Sterling Bank và cũng tính chính xác tiền closing cost là $4612 (Thay vì gần $11,000 như bản GFE Good Faith Estimate của đại diện Wells Fargo Bank)

Căn nhà mua chỉ > $150,000 mà closing cost $11,000 là vô lý.

Tôi mựon câu chuyện của thành viên này để hứong dẫn những điều căn bản cho các bạn nào muốn mua nhà và mựon tiền của ngân hàng.

(Xem tiếp)

(Tiếp theo)

Trứoc khi các bạn nhờ agent dẫn đi xem nhà, các bạn cần phải chuẩn bị những chuyện sau đây:
1 - Check your credit - Kiểm tra tín dụng của bạn

Vào website này Nhấn vào đây . Mỗi 1 năm các bạn có thể tự mình kiểm tra hồ sơ tín dụng của mình miễn phí
2 - How much house can I afford? - Bạn có khả năng mua căn nhà bao nhiêu tiền?

Tuỳ theo ngân hàng có mức ấn định tỷ lệ khoản vay và tiền nợ (Loan-to-Debt - Ratio) là 45% hay 55%. Các bạn phải biết chắc chắn mình có khả năng trả bao nhiêu 1 tháng cho căn nhà, như vậy sẽ biết mình chỉ mua nổi căn nhà bao nhiêu tiền và khi nộp hồ sơ xin mựon tiền 100% ngân hàng sẽ chấp thuận.
  • Điểm tín dụng tối thiểu cho chưong vay qua FHA là 620, và điểm tối thiểu vay qua chưong trình conventional mortgage là 660 - 690 tuỳ theo mỗi ngân hàng ấn định.
  • Vay qua FHA tỉ lệ thu nhập và tiền trả hàng tháng không quá 45%. Đơn giản là, giả sử thu nhập của bạn $2000/ tháng thì tiền nhà, tiền xe, credit card v.v., không quá $900/tháng. Tưong tự như vậy conventional mortgage không quá 55% hay $1100/tháng. Muốn tăng khả năng mua nhà giá cao hơn thì tốt nhất là các bạn trả hết những món nợ lặt vặt. Khi trả dứt các món nợ nhỏ này rồi, gởi thư hay gọi điện thoại cho chủ nợ (Creditor) yêu cầu họ cập nhật hồ sơ tín dụng của bạn, để điểm tín dụng tăng lên và trong hồ sơ món nợ đó sẽ ghi là ($0.00 balance)
3 – Talk to your banker and get pre-approval letter – Nói chuyện với ngân hàng của bạn để đựoc chấp thuận khoản vay trứoc.

Khi các bạn biết khả năng mua nhà giá cỡ bao nhiêu tiền rồi (Ví dụ $200,000) thì tới ngân hàng hoặc điền online đơn xin mựon tiền mua nhà, ngân hàng sẽ cho bạn lá thư “Chấp thuận cho vay nợ”. Công việc này chỉ mất chưa tới 5 phút (Tôi làm chỉ mất có 45 giây online – tôi có nhân chứng sống là thành viên của XNC, nếu ai cần tôi chứng minh thì tôi sẽ nhờ họ lên DD làm chứng)

4 – Looking for a house – Tìm nhà mua

Hồi chưa có internet, tìm mua đựoc 1 căn nhà nhiều khi phải mất mấy tháng, nhưng bây giờ các bạn có thể tự mình vào các website như www.johnlscott.com, www.ziprealty.com, www.remax.com v.v., khi các bạn lựa đựoc vài căn nhà vừa ý và vừa khả năng của mình rồi, thì lái xe tới xem chung quanh khu vực trứoc, rồi chọn lọc lại những căn nào mà các bạn vừa ý nhất LÚC ĐÓ MỚI CHỌN AGENT TỚI MỞ CỬA CHO MÌNH XEM BÊN TRONG.

Các bạn muốn mua nhà rẻ như mục đích tôi viết bài này thì nên chọn nhà phát mãi (Foreclosure) mà mình có thể tự sửa chữa đựơc. (Minor or cosmetics fixer upper). Nhữg căn nhà nào mà các bạn thích quá, nhưng không biết chắc chắn là phải sửa tốn bao nhiêu tiền, thì hãy trả vài trăm cho ngừoi thầu có license, để họ cho bạn bản chiết tính chính xác. Ngừoi thợ này phải biết cách tính theo yêu cầu của ngân hàng. Số tiền này các bạn nên CHỊU TỐN TIỀN, vì có thể nhờ bản chiết tính này, các bạn có thể ép ngừoi bán (nhất là nhà foreclosure) bớt giá xuống $5000 - $50000 là chuyện bình thừơng.

(Tôi là licensed commercial and midrise residential general contractor, và có uy tín với nhiều ngân hàng trong khu vực, vì vậy khi đi mua nhà tôi sử dụng chiêu này rất thừơng xuyên: Nguyên tắc của tôi là tối thiểu phải lời $60000, tôi trả đủ hoặc cao hơn giá rao bán 1 chút. Sau khi đôi bên ký hợp đồng mua bán (Real Estate Purchase Agreement), thông thường là ngừoi mua có 10 ngày để làm ‘Home inpsection’, tôi đợi tới ngày thứ 10 thì kêu agent gởi thư tới yêu cầu người bán bớt giá, kèm theo bản chiết tính những việc cần phải sửa chữa. 9/10 lần là thành công (Chỉ khi nào có back up offer và ngừoi mua đó từ bỏ(waive) hầu hết các điều kiện trong hợp đồng).

***Bổn phận và trách nhiệm của ngừoi agent là bảo vệ quyền lợi của thân chủ và làm theo các yêu cầu hợp lý của khách hàng. Ngừoi agent nào “làm biếng” không làm theo yêu cầu hợp lý của các bạn, thì các bạn gọi điện thoại than phiền với “Broker” của họ, trách nhiệm của ngừoi broker này sẽ phải làm theo yêu cầu của các bạn. Ngừoi agent chỉ đơn thuần là một ngừoi bán hàng Sale Person làm việc dứoi license của broker. Ngừoi broker mới chính là ngừoi chịu trách nhiệm trong bản hợp đồng.*** Theo The Real Estate code of professional conduct. (Bộ luật ứng xử chuyên nghiệp trong địa ốc)(còn tiếp)

F4ChoDaiCo

Cựu Ban điều hành

Bài này của bác hay quá. Cháu thích nhất là học những kinh nghiệm của bác đã trải qua. Cháu cũng đang kiếm mua nhà cho 2 gia đình của 2 đứa em (tổng cộng gồm 5 người) qua ở nên đọc mấy bài về mua nhà cửa của bác cháu hiểu biết thêm được vài mánh khoé bác chỉ. Xin cảm ơn bác nhé.