Có nên lấy Toefl iBT trước khi qua Mỹ?

cafeg7

Thành viên tích cực
ACE trong forum vui lòng cho em hỏi, khi qua đó học college, nếu mình có khả năng thì có nên lấy trước bằng toefl ở VN luôn hay ko? điều này có lợi thế gì cho mình khi đi học hoặc đi làm bên ấy ko ạ? em xin chân thành cảm ơn.

philboy1952

Cựu Ban điều hành
Ðề: Có nên lấy Toefl iBT trước khi qua Mỹ?

Ban có khả năng lấy được Toefl là khá rồi ,không biết khả năng đàm thoại có giỏi không ?Cứ lấy đi việc gì mà phải ngại ngùng ,nó là bước đường căn bản cho sự hội nhập vào một đất nước nhiều sắc dân pha trộn nhất ,bạn nói đươc ngôn ngữ chính của họ ,có gì mà bạn không thể có được ...Phải không ?

lacdung

Thành viên tích cực

Toefl không phải là cái bằng. Nó xác nhận khả năng Anh ngữ của bạn có thể theo học được một University nào đó ở Mỹ hay không. Nếu như ở College thì dư sức qua cầu.
Cứ khoảng 2 năm, đều có exam của Toefle trắc nghiệm mức độ của học viên.
Lấy toefle ở VN trước vẫn là điều tốt nhất. Qua Mỹ, bạn có thể chọn lựa các chuyên ngành trong điều kiện tài chánh, thời giờ cho phép. Và theo như tôi được biết toefle không buộc phải có.

Chỉnh sửa cuối:

philboy1952

Cựu Ban điều hành

Đúng là Toefl không phải là bằng cấp để đị học College ,nó chỉ là một bằng chứng là bạn thông thạo tiếng Anh ,nếu bây giờ khi đi xin một công việc như là thông dịch cho bịnh nhân người Việt tại các nhà thương bên Mỹ,thì lương thấp nhất cũng là $15.00/giờ (nhất là rành về các danh từ về y khoa).Thì người có Toefl sẽ được ưu tiên chọn ,hơn là người không có gì .
Còn muốn theo học College phải có GED (dành riêng cho người đã học high School ,nhưng không tốt nghiêp và VN mình thường gọi là tốt nghiệp Bổ túc văn hoá hệ 12 )hoăc SAT (đã tốt nghiệp High School).
Thuật ngữ College và University ý nghĩa đều là Đaị học .