Ðề: Bộ Ngoại Giao lùi lại ngày chiếu khán tháng 01/ 2011

Vo Ngoc Hue

Thành viên mới
Bộ Ngoại Giao lùi lại ngày chiếu khán tháng 01/ 2011.
trantrithong Today, 10:44

Mức độ nhu cầu về số lượng chiếu khán cho những diện bảo lãnh thân nhân theo diện ưu tiên rất thấp từ đầu năm 2009 thông qua tháng 9 năm 2010. Do đó, ngày chiếu khán đáo hạn cho những diện ưu tiên đã được nhảy lên với một tốc độ nhanh chóng, trong một nỗ lực để tạo ra nhu cầu để số giới hạn hàng năm có thể được tận dụng. Theo kết quả của sự đẩy mạnh nhu cầu trong vài tháng qua, Bộ Ngoại Giao đã thụt lùi ngày đáo hạng có hiệu lực ngày 1 tháng 1 năm 2011. Theo Bộ Ngoại Giao, ngày đáo hạng sẽ không phục hồi trong một thời gian sắp đến vì nhu cầu cho những chiếu khán này không thấy giảm đi.
Khi Lãnh Sự Quán Hoa Kỳ cấp chiếu khán, thì họ phải cấp chiếu khán có giá trị 6 tháng dù là ngày chiếu khán đáo hạn bị thụt lùi. Nghĩa là nếu Lãnh Sự Quán Hoa Kỳ cấp chiếu khán vào ngày 6 tháng 12 năm 2010, chiếu khán sẽ có giá trị 6 tháng từ ngày 6 tháng 12 năm 2010 chứ không phải hết hạn vào ngày 31 tháng 12 năm 2010.
Sự thụt lùi của ngày chiếu khán đáo hạn có ảnh hưởng với những đương đơn đang xin chiếu khán, lý do là vì ngày ưu tiên phải trước ngày đáo hạn thì Lãnh Sự Quán Hoa Kỳ mới có thể cấp chiếu khán. Ðương đơn xin chiếu khán có ngày chiếu khán đáo hạng bị thục lùi lại vào ngày 1 tháng 1 năm 2011, phải làm xong thủ tục đơn xin chiếu khán, được phỏng vấn và được cấp chiếu khán vào hoặc trước ngày 31 tháng 12 năm 2010. Lãnh Sự Quán Hoa Kỳ không được cấp chiếu khán vào ngày 1 tháng 1 năm 2011 ngoại trừ đương đơn có ngày ưu tiên trước ngày chiếu khán đáo hạng của tháng 1 năm 2011.
Theo thủ tục cấp chiếu, thì Visa Office (VO - tạm dịch là văn phòng chiếu khán) của Bộ Ngoại Giao Hoa Kỳ phân phối khối số chiếu khán cho các tòa lãnh sự quán Hoa Kỳ để sử dụng hàng tháng. Việc phân phối số lượng của mỗi khối số chiếu khán tùy thuộc vào những báo cáo cho biết bao nhiêu đương đơn đã nộp đầy đủ giấy tờ (tức là bộ hồ sơ giấy tờ thường được gọi là package 3) và hội đủ điều kiện để được phỏng vấn trong tháng đó. Số lượng chiếu khán được phân phối cho mỗi tòa lãnh sự quán Hoa Kỳ không được dành cho những đương đơn hồ sơ không được chấp thuận trong tháng đó. Vào cuối tháng, những Tòa Lãnh Sự Quán Hoa Kỳ phải trả lại những số chiếu khán không sử dụng về cho Visa Office. Những số chiếu khán được trả về sẽ được tiếp tục chuyển ra cho các tòa lãnh sự quán Hoa Kỳ vào tháng kế tiếp để sử dụng. Ðương đơn luôn luôn tùy thuộc vào ngày chiếu khán đáo hạng của tháng mà hồ sơ của họ được chấp thuận.
Trở lại về vấn đề bản thông tin chiếu khán của tháng 1 năm 2011, nếu chiếu khán không được chấp thuận vào cuối tháng 12, đương đơn phải đợi đến khi nào ngày ưu tiên đáo hạng lại thì chiếu khán mới được cấp.
Luật sư Darren Nguyen Ngoc Chuong là người Việt Nam đầu tiên và duy nhất tại Orange County, California được Luật Sư Ðoàn Tiểu Bang California công nhận chuyên môn về ngành Luật Di Trú Hoa Kỳ.

Nguồn: Bài này cập nhật ngày:Sunday, January 09,2011.Do Luật sư Darren Nguyen Ngoc Chuong viết.Ông là Luật sư từng phục vụ lâu năm tại Sở Di Trú Hoa Kỳ (INS).

Duy

Thành viên tích cực
Mình nghĩ đây chỉ là ý kiến phân tích của 1 Luật sư về tình hình VB tháng 01/2011 . Trước khi có vấn đề thụt lùi lịch VB tháng 01/2011 mình chẳng thấy Luật sư nào cảnh báo hay có ý kiến phân tích tình hình gì cả, khi có lịch VB chính thức của NVC thì có đủ thứ bài phân tích và bình luận. Nói chung, chẳng có ai biết được NVC đang tính toán điều gì . Các bạn cứ hy vọng VB tháng 02/2011 đi, còn vài tiếng đồng hồ nữa thôi NVC sẽ công bố . VB tháng 02/2011 sẽ tăng nhảy vọt cho tất cả các diện (mới bói xong) . He He He:):):)

ilovexu_202

Thành viên tích cực
Nói tóm lại là, hết hy vọng, bắt đầu từ bỏ đi là vừa. Mình sẽ ôn thi đại học lại. Hix, lòng đau như cắt

duyng90

Thành viên tích cực
Nói tóm lại là, hết hy vọng, bắt đầu từ bỏ đi là vừa. Mình sẽ ôn thi đại học lại. Hix, lòng đau như cắt
Bạn ôn thi ĐH ở đâu thế cho mình đi với heheh Hồi đó mà quyết tâm học chắc h tốt nghiệp SIAST rồi LOL
Ps: lại lo lắng típ T___T

ilovexu_202

Thành viên tích cực
Bạn ôn thi ĐH ở đâu thế cho mình đi với heheh Hồi đó mà quyết tâm học chắc h tốt nghiệp SIAST rồi LOL
Ps: lại lo lắng típ T___T
Hix, năm ngoái mình thi đâu đại học kinh tế rồi, nhưng nghe lời ba mẹ ở nhà nên bây giờ mới hối hận đây. Sau tết mình sẽ về sài gòn ôn thi. Mà SIAST rồi LOL là cái gì vậy bạn. Thanks

nguyen_thanh2011

Thành viên mới
Xin Chào mọi người ,sau khi đọc tin về bộ ngoại giao lùi lại ngày chiếu kháng anh chị cho mình hỏi nhà mình vừa nhận hồ sơ thử đàm âm tính lúc 3 giờ của bệnh viện Chợ Rẫy , cô y tá nói ngày 14 này sẽ chuyễn hồ sơ sang lãnh sự quán mình tính 18 này sẽ đi bổ túc hồ sơ không biết là khi mình đi bổ túc song lãnh sự quán có cấp giấy hồng để mình lấy visa không? hay là việc lùi lại ngày chiếu kháng ảnh hưởng đến việc cấp visa cho những người chờ bổ túc hồ sơ sức khỏe ? Mong mọi người trả lời sớm nhà em đang rất lo lắng

heaven

Cựu Ban điều hành
nếu ngày ưu tiên của bạn đã đáo hạn so với lịch visa lùi thì bạn sẽ được cấp giấy hồng,nếu ngược lại thì chắc có lẽ bạn chịu khó chờ thêm,hy vọng bạn ở trường hợp đã đáo hạn :113::113:

nguyen_thanh2011

Thành viên mới
nếu ngày ưu tiên của bạn đã đáo hạn so với lịch visa lùi thì bạn sẽ được cấp giấy hồng,nếu ngược lại thì chắc có lẽ bạn chịu khó chờ thêm,hy vọng bạn ở trường hợp đã đáo hạn :113::113:
Cám ơn bạn đã trả lời mình, nhờ các bạn trả lời giùm mình câu này nữa nhà mình vẫn chưa hiểu : nhà mình ngày ưu tiên là 31/10/2000 ngày hoàn tất hồ sơ là 29/7/2010 ngày phỏng vấn là 10/11/2010 mình nhờ bạn xem giùm nhà mình có đáo hạn chưa , nếu chưa đáo hạn thì chừng nào hồ sơ nhà mình đáo hạn và được cấp giấy hồng ?

duyng90

Thành viên tích cực
Cám ơn bạn đã trả lời mình, nhờ các bạn trả lời giùm mình câu này nữa nhà mình vẫn chưa hiểu : nhà mình ngày ưu tiên là 31/10/2000 ngày hoàn tất hồ sơ là 29/7/2010 ngày phỏng vấn là 10/11/2010 mình nhờ bạn xem giùm nhà mình có đáo hạn chưa , nếu chưa đáo hạn thì chừng nào hồ sơ nhà mình đáo hạn và được cấp giấy hồng ?
Hi! hs nhà bạn very OK lun rồi ... chi đợi pv đậu là "chôm" lun giấy hồng về nhà thôi :36:
Chúc bạn may mắn !

T

Trang,thi thu Nguyen

Guest
Các anh chi cho em hỏi, Gia đình em ngày PD là May 15,2000.
Ngày complete hồ sơ là 30-09-2000.
Ngày phỏng vấn là 19-01-2011.
Như vậy có bị ảnh hưởng ngày khán chiếu thục lùi lại không?
Vì em không hiểu rỏ lắm. Mong các anh chị chỉ giúp.
Bây giờ mọi người trong gia đình em lo lắng quá.
Cảm ơn các anh chị nhiều lắm

Thành

Thích đủ thứ ...
Các anh chi cho em hỏi, Gia đình em ngày PD là May 15,2000.
Ngày complete hồ sơ là 30-09-2000.
Ngày phỏng vấn là 19-01-2011.
Như vậy có bị ảnh hưởng ngày khán chiếu thục lùi lại không?
Vì em không hiểu rỏ lắm. Mong các anh chị chỉ giúp.
Bây giờ mọi người trong gia đình em lo lắng quá.
Cảm ơn các anh chị nhiều lắm
Theo tình hình hiện nay LSQ chỉ cấp Visa cho những hồ sơ có ngày ưu tiên trên lịch Visa NVC thông báo, trường hợp của bạn cũng sẽ bị ảnh hưởng đến lịch Visa lùi này !

KHUYẾN CÁO CỦA TỔNG LÃNH SỰ QUÁN HOA KỲ TẠI TP.HCM: Chúng tôi không thể đảm bảo trước là thị thực sẽ được cấp.
Chúng tôi khuyến cáo đương đơn không nên sắp xếp lịch trình ra đi cho đến khi đã được cấp thị thực.

heaven

Cựu Ban điều hành
rất tiếc trường hợp của bạn sẽ bị ảnh hưởng so với lịch visa2/2011 vì họ chỉ xét tới những hs có ngày ưu tiên từ 01/01/2000 trở về trước, bạn có ưu tiên 20/11/2001 nên chưa đáo hạn ưu tiênlaylay

heaven

Cựu Ban điều hành
bạn có thể hiểu như vầy:
hs f4 của bạn có ngày ưu tiên (p/d) là ngày 20/11/2001
1*lịch visa 01/2011 của NVC là ngày 01/01/2002 (diện f4)
2*lịch visa 02/2011 của NVC là ngày 01/01/2000
-như vậy nếu như hs này đã pv nhận được giấy hồng thì theo lịch visa trước ngày có lịch visa 02/2011 thì có thể nhận được visa vọt qua US rồi,vì theo lịch ở (1*) thì đã đáo hạn
-còn nếu như vì lý do nào đó bị kẹt lại chưa kịp nhận visa thì vui lòng chờ vì so với lịch visa mới (02/2011) thì hs này chưa đáo hạn :109:lay
xin lỗi bạn, vì sơ suất ở đây

Chỉnh sửa cuối:

nam461987

Thành viên tích cực
bạn có thể hiểu như vầy:
hs f4 của bạn có ngày ưu tiên (p/d) là ngày 20/11/2001
1*lịch visa 12/2010 của NVC là ngày 01/01/2002 (diện f4)
2*lịch visa 01/2011 của NVC là ngày 01/01/2000
như vậy nếu như hs này đã nhận được visa trước ngày có lịch visa 01/2011 thì thể vọt qua US rồi
còn nếu như vì lý do nào đó bị kẹt lại chưa kịp nhận visa thì vui lòng chờ vì so với lịch visa mới (01/2011) thì hs này chưa đáo hạn :109:lay
Anh này có nhầm ko nhỉ?lịch vía tháng 2 của F4 mới bị thụt lùi mà,tháng 1 có lùi đâu?

thanhnv

Thành viên tích cực
Bạn cho mình biết cụ thể sẽ ảnh hưởng như thế nào đươc không,có phải sau 02 năm nữa...............:102::102::102:
Không ai có thể trả lời chính xác câu hỏi bao giờ VB sẽ phục hồi lại như cũ, nhưng chắc chắn không phải là 2 năm đâu bạn.