Định hướng cho con em trước khi định cư Mỹ.

vha08

Support
Khoảng thời gian 2007 - 2008, có một số phái đoàn những người làm giáo dục ở Việt Nam tới Mỹ để liên kết với các trường đại học của Mỹ (chính tôi tiếp đón 2 phái đoàn đại diện của một số trường dân lập và 2 trường ĐH chính quy). Theo tôi biết hầu hết giáo trình giảng dạy các ngành kỹ thuật là tương đương, kinh tế là giống nhau, vì vậy bằng của các ngành này có giá trị ở Mỹ. Các khoa như: Ngữ văn, Nhật Bản học, Việt Nam học, sư phạm v.v. không có giá trị ở Mỹ.

VD: ĐH Cần Thơ liên kết với Michigan State University; Mekong - U of Washington & Seattle University; USC - ĐHBK HCM, v.v. Tôi thật sự là không biết hết.

Nếu đang học mà có tên đi, như vậy tín chỉ của môn nào được tính, môn nào không. Nước Mỹ chia các trường đai học ra làm 6 khu vực, nhiều tín chỉ của các trường không được chấp nhận lẫn nhau. Học sinh ở VN có nhiều cái KHỔ , phải học theo thời khóa biểu của trường, chuyển trường chuyển ngành rất là khó khăn.

Với kinh nghiệm hơn 10 năm cố vấn giáo dục cho các học sinh Mỹ và hơn 3 năm kinh nghiệm tư vấn cho các du học sinh Việt Nam và giao tình của tôi với các người làm giáo dục ở VN, sau đây là lời khuyên của tôi:

1 - Các em nào đang học các ngành toán học, kỹ thuật, kinh tế thì cứ tiếp tục học và đồng thời cũng trau giồi thêm tiếng Anh (Nắm thật vững ngữ pháp, nói thì qua tới Mỹ học vẫn chưa muộn).

2 - Các em nào đang học các ngành nhân vân, ngữ văn, sư phạm, nếu chuyển ngành được thì tốt. Nếu không được thì bỏ ngang, xin vào trường cao đẳng nghề và đồng thời học thêm Anh văn, khi qua tới Mỹ đã có trong tay 1 nghề (nghề nào thông dụng và dễ kiếm việc ở Mỹ) trở lại tiếp tục học vẫn được.

3 - Y khoa và nha khoa là 2 ngành chua nhất và đắt nhất và khó vào nhất nước Mỹ, những em nào QUYẾT TÂM thì học biotech qua tới Mỹ xin vào học y khoa & nha khoa sẽ có cơ hội nhiều hơn, vả lại lương biotech engineer cũng khá cao.

Ngoại trừ những người có khiếu về sinh ngữ, Anh ngữ không có chuyện học cấp tốc, cần phải có thời gian và sự luyện tập. Khi đi học mới cần nhiều từ ngữ tiếng Anh, thực tế giao tiếp ngoài đời chỉ cần khoảng 2000 -5000 từ là đủ rồi.

vha08

Support
Học sinh quốc tế được ưu tiên hơn học sinh bản xứ

Tin buồn cho các học sinh high school, và college transfer ở Mỹ.

University of Washington năm nay "reject" đơn xin học của rất nhiều học sinh bản xứ (WA residence student). Nhiều em học sinh high school than "trời" vì ỷ y, GPA của mình cao và là cư dân của tiểu bang, nên nghĩ chắc chắn sẽ được nhận và không xin ở các trường khác. Năm nay chắc phải đi bán hamburger.

Vì lý do ngân sách của tiểu bang bị thâm thủng nghiêm trọng, nên các trường công "Uư tiên cho du học sinh và Out-of-State student". Có lẽ các tiểu bang khác sẽ theo bước Washington State.

Các bậc phụ huynh đang chờ visa, có chuẩn bị gì cho con em chưa?

ptvienna08

Thành viên tích cực
Ðề: Định hướng cho con em trước khi định cư Mỹ.

Thưa bác vh08,

Mấy bữa nay con có theo dõi những bài viết tư vấn của bác (mẹ con cũng theo dõi thường xuyên lắm ạ ). Gia đình con đã complete hồ sơ, bây giờ còn đang đợi VB chạy đến ngày ưu tiên của gia đình là tháng 4/2002 (diện F4 ). Con có vài điều muốn nhờ bác tư vấn như sau :

Con bây giờ đang học năm 3 ngành Biotechnology của trường Đại học Quốc tế thuộc Đại học Quốc gia (International University - Vietnam National University of HCMC ), chương trình học là hoàn toàn bằng tiếng Anh, nếu tốt nghiệp sẽ là bằng Engineer (bằng được cấp sẽ viết bằng cả tiếng Việt lẫn tiếng Anh ).

Học lực (GPA ) của con tính tới nay là 79.1/100 (Very Good ), và con vẫn tiếp tục học chứ không nghỉ ngang. Con chỉ còn học 1 học kỳ nữa là con sẽ làm Thesis và tốt nghiệp (2011-2012).

Nhưng vì VB không thể đoán được nên con lo rằng việc học sẽ dang dở (con dự đoán thì ít nhất con cũng phải học xong học kì sau thì VB mới tới lượt gia đình con ), nếu đến cuối năm nay hay đầu năm sau tới lượt thì con phải nghỉ ngang thôi, mà thế thì thật sự cũng rất uổng, vì công sức mình học cũng đã gần hết chặng đường rồi, nay chỉ còn 3 tháng làm Thesis nữa thôi (đó là con dự đoán chứ nếu đến năm sau mới đi thì chắc con cũng phải tốt nghiệp ở đây).

Con chấp nhận nếu có cơ hội qua US thì con sẽ học lại từ đầu, có thể là vẫn liên quan đến Biology (vì con thích ), nhưng điều này đồng nghĩa với việc con sẽ bỏ hết công sức cũng như tiền bạc những năm đại học ở đây (dù có tốt nghiệp xong hay còn dang dở ). Con nhờ bác tư vấn giúp con sẽ giải quyết thế nào đây khi còn ở ngã 3 đường ? (Theo đúng lịch của trường thì hè này con còn phải thi TOEFL (>79 ) mới được làm thesis )

Con cám ơn bác
(xin lỗi bác vì con nói hơi dài dòng )

vha08

Support

@ptvienna08

Cháu học đúng trường và đúng ngành rồi đó. International University - Vietnam National University liên kết với trường Ruggers - New Jersey của Mỹ - Có nghĩa là tất cả tín chỉ đều được transfer. Nếu có visa đi Mỹ, cháu nán lại học cho xong luôn thì tốt, còn không thì xin vào Rugers university, tiếp tục học cho xong.

Biotech Engineer việc làm nhiều hơn và lương cao hơn Biologist. Các thành phố có nhiều hãng về Biotechnology là:

- Bothel, Washington State
- Philadelphia, PA
- Houston, TX
- Boston, MA

Thi TOEFL sẽ có 2 bài essay ngắn (45 phút 1 bài) cháu viết 2 bài rồi đăng vào admission essay tôi review cho.

Ví dụ:
Học lực (GPA ) của con tính tới nay là 79.1/100 (Very Good ),
No space in the bracket and first word capital only.

Cháu viết tiếng Anh được như bài này thì dư sức 79 điểm.

ptvienna08

Thành viên tích cực

Dạ, con xin cám ơn bác đã tư vấn. Con cũng có biết trường con liên kết với trường Ruggers của Mỹ, nhưng hình như là ở ngành khác chứ không phải Biotechnology ạ, bên ngành con thì chỉ liên kết với Nottingham với West of England ở UK thôi. Với lại, gia đình con sẽ qua Texas :(. Đọc bài viết của bác con thấy vui lắm, vì ít ra thì lựa chọn ban đầu của con không đến nỗi nào :p

Còn về thi TOEFL thì đến hè thời gian rỗi nhiều hơn con sẽ tập trung ôn thi, chứ hiện tại thì học kì này con đăng kí nhiều môn quá, tuần này còn phải thi giữa kì nữa ạ. Đến lúc đó con sẽ lại "làm phiền" bác xem essay của con, hì.

PS: cái dấu ngoặc đơn con viết cách khoảng là tại vì máy tính của con không hiểu sao nếu bấm dấu () hay "" mà gần chữ thì nó sẽ bị nhảy sang trang khác ạ :(

trungtin2010

Thành viên tích cực

Khoảng thời gian 2007 - 2008, có một số phái đoàn những người làm giáo dục ở Việt Nam tới Mỹ để liên kết với các trường đại học của Mỹ (chính tôi tiếp đón 2 phái đoàn đại diện của một số trường dân lập và 2 trường ĐH chính quy). Theo tôi biết hầu hết giáo trình giảng dạy các ngành kỹ thuật là tương đương, kinh tế là giống nhau, vì vậy bằng của các ngành này có giá trị ở Mỹ. Các khoa như: Ngữ văn, Nhật Bản học, Việt Nam học, sư phạm v.v. không có giá trị ở Mỹ.

VD: ĐH Cần Thơ liên kết với Michigan State University; Mekong - U of Washington & Seattle University; USC - ĐHBK HCM, v.v. Tôi thật sự là không biết hết.
chào bác vha08

Nếu đang học mà có tên đi, như vậy tín chỉ của môn nào được tính, môn nào không. Nước Mỹ chia các trường đai học ra làm 6 khu vực, nhiều tín chỉ của các trường không được chấp nhận lẫn nhau. Học sinh ở VN có nhiều cái KHỔ , phải học theo thời khóa biểu của trường, chuyển trường chuyển ngành rất là khó khăn.

Với kinh nghiệm hơn 10 năm cố vấn giáo dục cho các học sinh Mỹ và hơn 3 năm kinh nghiệm tư vấn cho các du học sinh Việt Nam và giao tình của tôi với các người làm giáo dục ở VN, sau đây là lời khuyên của tôi:

1 - Các em nào đang học các ngành toán học, kỹ thuật, kinh tế thì cứ tiếp tục học và đồng thời cũng trau giồi thêm tiếng Anh (Nắm thật vững ngữ pháp, nói thì qua tới Mỹ học vẫn chưa muộn).

2 - Các em nào đang học các ngành nhân vân, ngữ văn, sư phạm, nếu chuyển ngành được thì tốt. Nếu không được thì bỏ ngang, xin vào trường cao đẳng nghề và đồng thời học thêm Anh văn, khi qua tới Mỹ đã có trong tay 1 nghề (nghề nào thông dụng và dễ kiếm việc ở Mỹ) trở lại tiếp tục học vẫn được.

3 - Y khoa và nha khoa là 2 ngành chua nhất và đắt nhất và khó vào nhất nước Mỹ, những em nào QUYẾT TÂM thì học biotech qua tới Mỹ xin vào học y khoa & nha khoa sẽ có cơ hội nhiều hơn, vả lại lương biotech engineer cũng khá cao.

Ngoại trừ những người có khiếu về sinh ngữ, Anh ngữ không có chuyện học cấp tốc, cần phải có thời gian và sự luyện tập. Khi đi học mới cần nhiều từ ngữ tiếng Anh, thực tế giao tiếp ngoài đời chỉ cần khoảng 2000 -5000 từ là đủ rồi.
chào bác vha08, cháu đang học năm 3 ngành hệ thống thông tin quản lý( MIS - Management Information System) của trường Đại học Kinh tế - Luật thuộc Đại học Quốc Gia Hồ Chí Minh (Vietnam National University). Trường cháu học có môn giáo trình tiếng việt, môn tiếng Anh, cháu muốn hỏi giờ liệu cháu bỏ ngang rồi qua Mỹ không biết trường bên đó có chịu tranfer môn nào không nữa. cháu sắp qua Seattle, bang Washington. cháu đang chờ visa chắc trong hè này là phải đi rồi! cháu khôg biết nên học cho xong hay là qua đó học lại. sợ qua đó không chấp nhận tranfer fai hoc lại hết thì mệt lắm ạ, mong bác tư vấn giúp cháu! cháu xin chân thành cám ơn ạ!

vha08

Support

@Trungtin2011

TUYỆT ĐỐI KHÔNG BỎ NGANG, cho dù có visa đi Mỹ, cũng nên ráng lại học cho hết khoá rồi hãy đi. Tất cả các lớp chuyên ngành (Major) đều được tính. Tôi sống ở Seattle và cũng có giao tình với nhiều trường ở đây nên tôi biết rõ lắm. Trong quá khứ, tôi giúp 1 du học sinh Việt Nam, tranh cãi quyền lợi cho em này và cũng hăm đưa UW-Seattle & WSU ra toà, và thành công giúp em nào vào UW đóng học phí theo in-state tuition.

Thời gian này em hãy trau giồi tiếng Anh cho tốt, vì em sẽ phải làm 1 bài thi đầu vào gọi là Department Assessment Test - Trường nhận em vào học mà em không pass được bài test này thì trưởng khoa cũng có thể từ chối em. (Assessment Test chủ yếu là Anh văn)

trungtin2010

Thành viên tích cực

@Trungtin2011

TUYỆT ĐỐI KHÔNG BỎ NGANG, cho dù có visa đi Mỹ, cũng nên ráng lại học cho hết khoá rồi hãy đi. Tất cả các lớp chuyên ngành (Major) đều được tính. Tôi sống ở Seattle và cũng có giao tình với nhiều trường ở đây nên tôi biết rõ lắm. Trong quá khứ, tôi giúp 1 du học sinh Việt Nam, tranh cãi quyền lợi cho em này và cũng hăm đưa UW-Seattle & WSU ra toà, và thành công giúp em nào vào UW đóng học phí theo in-state tuition.

Thời gian này em hãy trau giồi tiếng Anh cho tốt, vì em sẽ phải làm 1 bài thi đầu vào gọi là Department Assessment Test - Trường nhận em vào học mà em không pass được bài test này thì trưởng khoa cũng có thể từ chối em. (Assessment Test chủ yếu là Anh văn)
Ngành cháu không có liên kết với trường nào cả và giáo trình có môn bằng tiếng Anh nhưng chung quy tất cả đều học bằng tiếng Việt. Bác có thể giải thích cho cháu hiểu hơn thế nào là các lớp chuyên ngành được không ạ?cám ơn bác ạ! chúc bác sức khoẻ và vui vẻ!

ngoc hoa

Thành viên tích cực

Chào bác vha08,
Gia đình cháu đang chờ gọi đi phỏng vấn, theo dự đoán nếu ko có gì thay đổi thì trong năm nay gia đình cháu sẽ đc đi.
Hiện cháu đã học xong năm 2 ĐH ngành Công nghệ thực phẩm, trường ĐH Công nghệ SG. Sắp tới gia đình cháu sẽ sang Main. Cháu cũng muốn tiếp tục học tiếp ngành này. Nhưng theo cháu tìm hiểu một số trường ở Main thì ko thấy có ngành của cháu, chỉ có ngành Khoa học thực phẩm hoặc học về dinh dưỡng thôi. Vả lại trường cháu đang học ko liện kết với trường nào về ngành học của cháu (chỉ liên kết với ĐH Troy ở Alabama ngành tin học và quản trị kinh doanh), cháu ko học theo tín chỉ mà học theo học phần và cháu chưa thật sự vào chuyên ngành.
Cháu mong bác tư vấn giúp cháu là liệu cháu có cần học tiếp hay ko? Hay nên nghỉ vì có học tiếp cũng ko giúp ích gì vì cháu bắt buộc phải học lại? Và nếu phải học lại thì cháu cần những đk gì để có thể xin đc vào một trường nào đó (ko nhất thiết là ngành cháu đang học).
Cháu xin chân thành cảm ơn bác!

steven_tran

Thành viên mới
Ðề: Học sinh quốc tế được ưu tiên hơn học sinh bản xứ

Tin buồn cho các học sinh high school, và college transfer ở Mỹ.

University of Washington năm nay "reject" đơn xin học của rất nhiều học sinh bản xứ (WA residence student). Nhiều em học sinh high school than "trời" vì ỷ y, GPA của mình cao và là cư dân của tiểu bang, nên nghĩ chắc chắn sẽ được nhận và không xin ở các trường khác. Năm nay chắc phải đi bán hamburger.

Vì lý do ngân sách của tiểu bang bị thâm thủng nghiêm trọng, nên các trường công "Uư tiên cho du học sinh và Out-of-State student". Có lẽ các tiểu bang khác sẽ theo bước Washington State.

Các bậc phụ huynh đang chờ visa, có chuẩn bị gì cho con em chưa?
Bác Vha08 oi cho cháu hỏi vài vấn đề. Cháu mói qua My và hiện đang sống tại Houston bac biết nơi nào giúp người VIET mới qua hay những trường college nào có nguoi` VIET liên lạc không giúp cháu với. Mong tin của bác sớm

trungtin2010

Thành viên tích cực

@Trungtin2011

chào bác VHA08, sao lâu quá không thấy bác trả lời chủ đề này ạ? Bác khuyên cháu không nên bỏ ngang dù có visa. Nhưng giờ cháu có visa rồi thì cháu không thể ở lại để học hết khoá được(lí do thời gian, tài chính, rồi thì vấn đề anh văn của cháu, mà quan trọng nhất là vấn đề tình cảm gia đình). Cháu giờ đã nghỉ học rồi và sẽ qua Seatle trước Mùa thu năm nay. Cho cháu hỏi cháu qua đó giờ phải học Community College trước phải không ạ? cháu cần phải chuẩn bị gì để qua đó học ạ? cháu cần dịch bằng tốt nghiệp, học bạ THPT và bảng điểm 2 năm rưỡi đại học hay sao ạ? bác tư vấn cho cháu càng chi tiết càng tốt ạ? cháu cám ơn bác.

Trieutong

Thành viên tích cực

Chào cháu TrungTin 2011,
Tôi biết gì thì sẽ post lên , hy vọng giúp gì được thì giúp cháu . Trước tiên nếu có ý định học lại cháu phải chuẩn bị Anh văn cho tốt ( cháu thử đến các trung tâm NN kiểm tra trình độ thử xem Toefl thế nào ,
để quyết định khi qua Mỹ sẽ học thẳng lên university hay học community college trước .
Cháu hãy dịch học bạ từ lớp 9 đến hiện tại qua tiếng Anh và nếu không có thời gian thì đến trung tâm du học nhờ chuyển bảng điểm giúp + dịch qua tiếng anh luôn .
Cháu hãy vào những website này tìm hiểu thêm :
_ www.vietabroader.org
_ www.svduhoc.org
( những website này đa số là du học nhưng vẫn có ích cho tất cả )
điển hình như link này nói về community college đây : http://www.svduhoc.com/forum/index.php?showtopic=10630
Cháu chịu khó đọc về college - university từ từ cháu sẽ biết cháu cần chuẩn bị gì để qua Mỹ có thể học tiếp lại .
Kiên nhẩn và tìm hiểu nhất định cháu sẽ có kết quả tốt.

Trungtin2011

Cho cháu hỏi cháu qua đó giờ phải học Community College trước phải không ạ? cháu cần phải chuẩn bị gì để qua đó học ạ? cháu cần dịch bằng tốt nghiệp, học bạ THPT và bảng điểm 2 năm rưỡi đại học hay sao ạ? bác tư vấn cho cháu càng chi tiết càng tốt ạ? cháu cám ơn bác.
- Cháu không cho tôi thông tin chi tiết thì làm sao tôi hướng dẫn chi tiết cho cháu được. Tôi phải tìm lại các bài cháu đăng mới biết cháu qua Mỹ theo diện F2A.

- Cháu biết chắc là sẽ qua Seattle- WA định cư, tại sao không tìm hiểu các trường đại học ở đây, rồi chuẩn bị cho mình.

- Cháu có visa rồi và sẽ tới Seattle trước mùa thu (Community college cũng trễ, transfer vào đại học cũng trễ) Khoá mùa Thu bắt đầu học khoảng Sept. 5th 2011 (CC & Uni.), cháu nghĩ cháu đăng ký kịp không?

- Cháu học Management Information System ở trường đại học kinh tế luật TP HCM, khoá cuối của năm 3 hay tương đương với 2 năm đầu của đại học Mỹ. Tự nhiên CHÁU BỎ NGANG như vậy sẽ không đủ tín chỉ để transfer vào University of Washington. Cháu phải học ở community college -như vậy UW sẽ tính theo Direct Transfer và sẽ đòi cháu lớp ENG 101; ENG 205 (cháu mà lấy được 2 lớp này GPA=3.5 thì tôi PHỤC cháu giỏi).

- Cháu đăng ký vào community college học, phải thi COMPASS TEST chưa chắc cháu lấy được 260 điểm. Không lấy được 260 điểm cháu phải học ESL, cho đến khi trình độ English của cháu trên level 4, lúc đó cháu mới được phép lấy lớp ENG 101 rồi tới ENG 205.

***Nhà cháu ở Seattle, như vậy University of Washington - Seattle sẽ gần nhà nhất, nhưng khả năng cháu vào được UW-Seattle RẤT LÀ KHÓ. UW-Tacoma & Bothel thì cao hơn.
Thay vì cháu hỏi tôi" Tại sao không được bỏ ngang?" cháu lại viện lý do (lí do thời gian, tài chính, rồi thì vấn đề anh văn của cháu, mà quan trọng nhất là vấn đề tình cảm gia đình). Cháu sẽ phải trả một giá RẤT ĐẮT - không chừng cháu sẽ không bao giờ học xong đại học.***

aloxutin

Thành viên mới

chào bác vha08!
cháu thuộc diện f4 (11/2001) năm nay cháu học năm 3 trường DH luật tphcm. Theo như cháu dc biết thì trường cháu không liên kết với bất cứ trường nào ở Mỹ.Sau này nếu đi được thì có lẽ cháu sẽ ở Connecticult. vậy bác có thể tư vấn cho cháu con đường nào mà cháu có thể chọn lựa dc k ạ! Ở mỹ chỉ tính điểm trung học thôi chứ k quan tâm đến điểm thi vào đại học đúng không ạ?
Cháu xin gửi lời cám ơn đến bác trước ạ!

trungtin2010

Thành viên tích cực

Trungtin2011
- Cháu có visa rồi và sẽ tới Seattle trước mùa thu (Community college cũng trễ, transfer vào đại học cũng trễ) Khoá mùa Thu bắt đầu học khoảng Sept. 5th 2011 (CC & Uni.), cháu nghĩ cháu đăng ký kịp không?
- Cháu học Management Information System ở trường đại học kinh tế luật TP HCM, khoá cuối của năm 3 hay tương đương với 2 năm đầu của đại học Mỹ. Tự nhiên CHÁU BỎ NGANG như vậy sẽ không đủ tín chỉ để transfer vào University of Washington. Cháu phải học ở community college -như vậy UW sẽ tính theo Direct Transfer và sẽ đòi cháu lớp ENG 101; ENG 205 (cháu mà lấy được 2 lớp này GPA=3.5 thì tôi PHỤC cháu giỏi).
- Cháu đăng ký vào community college học, phải thi COMPASS TEST chưa chắc cháu lấy được 260 điểm. Không lấy được 260 điểm cháu phải học ESL, cho đến khi trình độ English của cháu trên level 4, lúc đó cháu mới được phép lấy lớp ENG 101 rồi tới ENG 205.
-Cháu và em cháu đi theo diện F2a do cha cháu bảo lãnh. Em cháu thì mới học được 1 học kỳ ngành Điện tử - Viễn thông của trường Đại học Khoa học Tự nhiên – ĐH QG Hồ Chí Minh. Nên em cháu bỏ ngang luôn.
-Không phải cháu viện lí do mà cháu sợ khi học xong bên này rồi lại không còn cơ hội qua đó nưa. Cháu sẽ qua Seatle trước mùa thu tức là trước tháng 7 năm nay chứ không phải trước tháng 9.
- Có phải cháu phải học hết 4 năm đại học thì mới đủ credit để tranfer không ạ? Với 2 năm rưỡi đại học này thì cháu có thể làm được gì ạ? Bác nói là “Cháu học Management Information System ở trường đại học kinh tế luật TP HCM, khoá cuối của năm 3 hay tương đương với 2 năm đầu của đại học Mỹ” là sao ạ ? cháu không hiểu lắm.
-Nếu cháu có đáp ứng đủ điều kiện về anh văn (cộng với 2 năm rưỡi đh) là cháu có thể vào ĐH mỹ và bắt đầu từ năm 3 hay sao ạ?
Mong bác giải thích rõ giúp cháu. Cháu cám ơn.

Shark

Thành viên tích cực

Chào chú Vha08
Cháu sẽ qua bang OKlahoma, thành phố Oklahoma vào tháng 02/2012, cháu định sẽ tiếp tục học khi qua đó, nhờ chú và các ace tư vấn giúp.
Cháu tốt nghiệp đại học Kinh tế luật-ĐHQG TP HCM ngành Tài chính -Ngân hàng, chương trình học của cháu là học theo tính chỉ, hoàn toàn bằng tiếng việt, theo như lời khuyên của người nhà thì không nên theo tiếp tục ngành tài chính -ngân hàng mà nên chuyển sang kế toán sẽ có cơ hội làm việc tốt hơn và thu nhập cao hơn , nên cháu quyết định sẽ chuyển điểm của cháu và học thêm các môn học cần thiết để lấy bằng cao đẳng hoặc đại học về kế toán.
Mong chú và các ACE tư vấn giúp em:
1 .em có nên chuyển sang ngành kế toán không? hay tiếp tục học theo ngành tài chính - ngân hàng?
2.Em cần chuẩn bị những giấy tờ về học vấn nào ở Việt nam để nộp khi qua Mỹ?
3.Về anh văn chuẩn bị cho Cao đẳng và Đại học có gì khác nhau không ah? Khi qua Mĩ cháu cần có những gì để được tiếp tục theo học?
4. Việc gì cần thiết đầu tiên khi cháu bước chân tới Mỹ để chuẩn bị cho việc học của mình ?
Cảm ơn Chú và các ACE . Chúc cả nhà sức khoẻ :):1:

Lương khởi đầu của ngành tài chính và kế toán không có khác nhau gì mấy. Những người giỏi về tài chính thì thu nhập của họ không có giới hạn, chẳng hạn như Chu E. Chinh. Còn những người làm về kế toán, kể cả những người làm chủ những công ty kế toán có tầm vóc, cũng không bao giờ theo kịp Chu E. Chinh.

4. Việc gì cần thiết đầu tiên khi cháu bước chân tới Mỹ để chuẩn bị cho việc học của mình ?
3.Về anh văn chuẩn bị cho Cao đẳng và Đại học..
- Việc đầu tiên sau khi cháu có thẻ xanh là nộp đơn xin FAFSA, và nộp đơn xin vào community college và thi COMPASS Test, hay còn gọi là College Placement Test để xác định khả năng Anh ngữ của cháu. Cháu không nói tới khả năng Anh ngữ của cháu thì tôi không hướng dẫn thêm gì được nữa, muốn học lại kế toán hay tiếp tục học tài chính thì cháu phải giỏi tiếng Anh thì mới học được.

Shark

Thành viên tích cực

Chào chú Vha08 :)
Trình độ anh văn của cháu là TOELF 400, và cháu thi cách đây đã 2 năm nên bây giờ cũng không được như trước nữa, khi qua Mỹ cháu sẽ giành ra thời gian 1 năm để tiếp tục học Anh Văn.
Cho cháu hỏi ngày tài chính -ngân hàng mình sẽ làm những công việc gì khi ra trường? Có phải làm tư vấn tài chính hoặc phân tích tài chính cho các công ty như ở Việt Nam không ah?
Cháu có người quen làm văn phòng khai thuế, nên cháu định sẽ học sang kế toán để làm ở văn phòng thuế và trong tương lai sẽ mở một văn phòng thuế nếu có khả năng.
Bây giờ thì Anh văn của cháu còn yếu nên chắc qua đó cháu chỉ mới đăng ký học Av được thôi.
Mong chú tư vấn giúp cháu . Cháu cảm ơn ah

chuong990

Thành viên mới

Chào chú Vha08 !
----Nếu không được thì bỏ ngang, xin vào trường cao đẳng nghề và đồng thời học thêm Anh văn, khi qua tới Mỹ đã có trong tay 1 nghề (nghề nào thông dụng và dễ kiếm việc ở Mỹ) trở lại tiếp tục học vẫn được---
---> chú có thể tư vấn cho cháu 1 số nghề thông dụng và dễ kiếm việc ở Mỹ được không ah. ?
Cám ơn chú Vha08 rất nhiều !

@pencil81

http://xuatnhapcanh.com/forum/forumdisplay.php?f=160

Trong đó tôi có nói tới nhiều nghề thông dụng, cháu hãy vào xem nghề nào cháu thích.

@Shark
Cháu có người quen làm văn phòng khai thuế, nên cháu định sẽ học sang kế toán để làm ở văn phòng thuế và trong tương lai sẽ mở một văn phòng thuế nếu có khả năng.
Cháu có 3 lựa chọn:
1 - Tiếp tục học MBA - Finance đồng thời lấy thêm 9 lớp accounting level 300 trở lên, như vậy sau khi học xong cháu bằng MBA - Finance + BA - Accounting. (Cháu sẽ phải mượn nợ để học vì cháu đã có bằng đại học rồi)

2 - Không khai bằng đại học ra, nộp đơn vào community college để học Anh văn + lấy những lớp về Taxation và nếu cháu muốn thì học lại 3 lớp accounting ở CC, rồi xin transfer lên đại học. Đại học nhận cháu rồi và học được 1 hay 2 khoá thì đưa học bạ đại học ở Việt Nam ra, cháu sẽ gặp nhiều sự trở ngại về bằng VN & trường đại học ở Mỹ. Trường sẽ hỏi cháu lung tung về bằng đại học, cứ giả điên là lúc trước không biết. Cuối cùng có thể trường sẽ cho cháu học MBA. Như vậy cháu đã học thêm được mấy khoá về accounting rồi.

3 - Học lại từ đầu, sẽ mất thêm 4 - 5 năm nữa.

Nếu tôi là cháu, tôi sẽ xin việc làm và học Anh văn miễn phí 1 năm, sau khi trở thành residence của tiểu bang Oklahoma thì nộp đơn vào đại học lấy bằng cử nhân thứ 2 (2nd bachelor degree) như vậy có thể FAFSA sẽ cho tiền và đồng thời cũng được hưởng mức học phí tính theo in-state tuition.