Em bị rớt phỏng vấn xin visa 2 lần rồi, làm sao lần tới em có thể tăng cơ hội đậu visa du học Mỹ

trandieumy

Thành viên mới
Xin chào mọi người, năm nay em 20 tuổi, đang học năm 2 trường ĐH Kinh Tế Đà Nẵng, hồi học lớp 11 em có apply xin học bổng Giao Lưu Văn Hóa, em phỏng vấn 2 lần rồi nhưng ko đậu được visa nên ko thể đi được,:2:
lí do là em có chị ruột đang du học tự túc ở Mỹ (chị đi hồi mới học xong lớp 11), chị em có chuyển trường nên ngta nghi ngờ là nhà em có thân nhân ở bên Mỹ (thực ra là ko có, chị chuyển về ở cùng nhà với 1 người bạn của ba mẹ em, CO còn kêu chị em chuyển trường là nói dối chính phủ Mỹ, vì xin học ở Seatle mà lại chuyển về Michigan sau 3 tháng học anh văn); sau đó chị em được chấp nhận học ở public high school ở bên Mỹ, CO cho rằng chị em phạm pháp (do chị em là du học sinh mà lại nhập học ở 1 public high school) và đi đến quyết định cuối cùng là ko cho em đậu visa; Tuy nhiên, sau này trường đó đã viết mẫu đơn xác nhận là do người ta ko coi kĩ hồ sơ của chị em nên đã nhận 1 international student vào học, rồi họ giới thiệu cho chị em lên học ở một cao đẳng cộng đồng - trường mà chị em hiện tại đang theo học, ngành Nursing. Chị em cũng đã kết hôn, khoảng được hơn 1 năm rồi( hôn nhân là thật, ko phải giả). Hiện tại em đã xin được học bổng của trường Texas A&M University corpus christi thông qua tổ chức ESLI, điểm học ở trường kinh tế em tốt, được loại xuất sắc, học bạ cấp ba của em năm nào cũng được trên 8,5 em cũng có bằng toefl ibt 103 điểm. Về tài chính thì gia đình em có thể chứng minh được đầy đủ (có đủ giấy tờ kinh doanh và nhà đất).
Em xin hỏi đối với trường hợp của em thì hi vọng đậu được visa có cao ko ạ, em phải làm thế nào để tăng tỉ lệ đậu visa của mình, em rất sợ CO lại lôi chuyện chị em ra để làm lí do ko cho em đậu visa (nhất là chuyện kết hôn), với lại em cũng đang học đại học giữa chừng nên sợ CO làm khó...,
Chị em làm giấy tờ kết hôn ở bên Mỹ, CO chỉ cần tra mã SERVICE là biết phải ko ạ? Nếu em có giấy tờ chứng minh được chồng chị em là người đàng hoàng, có thu nhập ổn định thì có tăng cơ hội pass visa ko ạ??? Em rất muôn được có cơ hội học tập, tiếp nhận nền giáo dục tiên tiến của nước Mỹ, xin anh chị hãy cho em lời khuyên ạ, em xin cám ơn anh chị.:6:

emile123

Thành viên mới
Xin chào mọi người, năm nay em 20 tuổi, đang học năm 2 trường ĐH Kinh Tế Đà Nẵng, hồi học lớp 11 em có apply xin học bổng Giao Lưu Văn Hóa, em phỏng vấn 2 lần rồi nhưng ko đậu được visa nên ko thể đi được,:2:
lí do là em có chị ruột đang du học tự túc ở Mỹ (chị đi hồi mới học xong lớp 11), chị em có chuyển trường nên ngta nghi ngờ là nhà em có thân nhân ở bên Mỹ (thực ra là ko có, chị chuyển về ở cùng nhà với 1 người bạn của ba mẹ em, CO còn kêu chị em chuyển trường là nói dối chính phủ Mỹ, vì xin học ở Seatle mà lại chuyển về Michigan sau 3 tháng học anh văn); sau đó chị em được chấp nhận học ở public high school ở bên Mỹ, CO cho rằng chị em phạm pháp (do chị em là du học sinh mà lại nhập học ở 1 public high school) và đi đến quyết định cuối cùng là ko cho em đậu visa; Tuy nhiên, sau này trường đó đã viết mẫu đơn xác nhận là do người ta ko coi kĩ hồ sơ của chị em nên đã nhận 1 international student vào học, rồi họ giới thiệu cho chị em lên học ở một cao đẳng cộng đồng - trường mà chị em hiện tại đang theo học, ngành Nursing. Chị em cũng đã kết hôn, khoảng được hơn 1 năm rồi( hôn nhân là thật, ko phải giả). Hiện tại em đã xin được học bổng của trường Texas A&M University corpus christi thông qua tổ chức ESLI, điểm học ở trường kinh tế em tốt, được loại xuất sắc, học bạ cấp ba của em năm nào cũng được trên 8,5 em cũng có bằng toefl ibt 103 điểm. Về tài chính thì gia đình em có thể chứng minh được đầy đủ (có đủ giấy tờ kinh doanh và nhà đất).
Em xin hỏi đối với trường hợp của em thì hi vọng đậu được visa có cao ko ạ, em phải làm thế nào để tăng tỉ lệ đậu visa của mình, em rất sợ CO lại lôi chuyện chị em ra để làm lí do ko cho em đậu visa (nhất là chuyện kết hôn), với lại em cũng đang học đại học giữa chừng nên sợ CO làm khó...,
Chị em làm giấy tờ kết hôn ở bên Mỹ, CO chỉ cần tra mã SERVICE là biết phải ko ạ? Nếu em có giấy tờ chứng minh được chồng chị em là người đàng hoàng, có thu nhập ổn định thì có tăng cơ hội pass visa ko ạ??? Em rất muôn được có cơ hội học tập, tiếp nhận nền giáo dục tiên tiến của nước Mỹ, xin anh chị hãy cho em lời khuyên ạ, em xin cám ơn anh chị.:6:
Thật ra thì chuyện họ lấy lí do chị của chị vậy chỉ là cái cớ thôi, vì trước đây nhỏ bạn em cũng vậy, nó còn có chị của nó định cư bên kia rồi luôn đó chứ, nhưng cũng đi đc. Có lẽ vì chị chưa chứng minh được khả năng sẽ trở về nên họ không cho. Có lẽ chị nên chọn trường xa nơi chị của chị ở thì chắc sẽ dễ hơn.

Cháu chưa được trường Texas A&M nhận đâu. Chương trình English as a Second Language Institute, chỉ là một chi nhánh dạy ESL không trực thuộc Texas A&M. Cháu có TOEFL iBT = 103 thì dư trình độ Anh văn để dạy mấy người học ESL ở Texas A&M ESLI, vậy cháu xin vào đó học để làm gì. Nhân viên LSQ hỏi cháu câu này cháu sẽ bị rớt phỏng vấn ngay thôi.

Chuyện của chị cháu không có liên quan gì nhiều tới cháu. Cháu cần chứng minh việc du học Mỹ của cháu là nghiêm túc. Chỉ vậy thôi. Muốn chứng minh được điều này thì dễ thôi.

- Cháu đang học đại học ở Việt Nam, thì phải được một trường đại học bên Mỹ chấp nhận cháu vào học. ESLI không phải là university

- Học lực và tiếng Anh của cháu thuộc loại giỏi, hãy bỏ cái học bổng bá láp của ESLI. Cao lắm họ chỉ cho cháu được vài ngàn đô học Anh văn, rồi khi vào đại học cha mẹ cháu sẽ trả tiền chết luôn.

- Cách thứ nhất: Ở lại Việt Nam học cho xong bậc đại học, đi làm 1 năm rồi xin qua Mỹ học MBA

- Cách thứ 2: Không khai là học đại học ở VN rồi, mà bắt đầu nộp đơn xin học lại như sinh viên năm đầu (Freshman). Khai là 2 năm gap year (nghĩa là sau khi học THPT xong cháu ở nhà học Anh văn hay đi làm gì đó, bây giờ mới quyết định học tiếp). Trường đại học ở Mỹ sẽ xem cháu như học sinh vừa tốt nghiệp THPT. Với thành tích học tập của cháu như vậy, nhiều trường ở Mỹ sẽ cho cháu nhiều học bổng mà cháu không ngờ.

Cháu chọn cách 2 thì bắt đầu nộp đơn ngay bây giờ cho khoá mùa "Fall 2012" tới tháng 3 hay tháng 4 - 2012 cháu sẽ biết kết quả trường nào nhận cháu và họ cho cháu bao nhiêu tiền. Tôi sẽ hướng dẫn cháu thủ tục xin học - Còn chuyện xin visa du học cháu không cần phải quan tâm nhiều. Chỉ cần 1 trường đại học ở Mỹ nhận và cho cháu nhiều học bổng, phỏng vấn visa chỉ theo thủ tục cho có lệ. Học sinh đã được đại học Mỹ nhận mà bị từ chối visa rất là ít (thường là khi phỏng vấn nói tiếng Anh không được, làm LSQ nghi ngờ hồ sơ là giả).

Chọn cách nào cháu tự quyết định

Chỉnh sửa cuối:
B

BaoKhang

Guest
Ðề: Em bị rớt phỏng vấn xin visa 2 lần rồi, làm sao lần tới em có thể tăng cơ hội đậu visa du học Mỹ

Dạ,cháu chào chú vh08 và mọi người . Tình hình là cháu phỏng vấn rớt 2 lần rồi, lần gần nhất là 28-5. cháu dự định phỏng vần lần 3 vào đầu tháng 10 này,Năm nay cháu 19 tuổi, vì tiếng anh cháu kém nên cháu ko học đại học gì cả, chỉ học bổ sung tiếng anh từ trung tâm thôi,
học bạ của con là: 7.0,7.1,7.1
bố mẹ cháu làm kinh doanh cà phê , thu nhập bình quân 1 tháng từ 80-90triệu.....
lần 2 cháu phỏng vấn với CO đầu trọc hàn quốc :20: dưới đây là cuộc phỏng vấn của cháu vào 28-5 voi CO, mong chú và mọi người xem và giúp đỡ cháu rút kinh nghiệm cho lần 3:
me: good morning sir, how are you today?
co : i'm fine. how about you?
me: I'm fine.thanks
co: what's your name ?
me:my name is Ha co: học bạ và sổ tiết kiệm ( xem rất nhiều lần sổ tiết kiệm) what school will you study?
me: I will study business major at whatcom community college
co : why do you choose study at Whatcom?
me:I choose study at whatcom beacause I want to study business major at WCC ,it's one of the strength in the school, beside the curriculum high quality and the tution fee suitable with my family
co: do you have any sibling, sister or brother ?
me: yes, I have a older sister and two older brothers
my sister got a married , she's the owner of a clothes shop.my brother has graduated university natural sciences HCM city and looking for work and my brother is owner of motobike store .
co:what do your parents do
me: my parent do business about coffee and agricultural products,
co : thu nhập về kinh doanh như thế nào ?
me: every month ,the business can earn over about 90 millions
co : vườn của gia đình co bao nhieu hecta?
me: /lung túng ko biet bao nhieu hecta/ sorry I don't know but I know my parents have five lands:20:(biết out roi)
co: bấm bấm...... do you have family or relative in US?
me , yes I have a distant uncle , he lives in Mississpi sate
co: what do he do?
me: I don't know, because he is a distant uncle and I wanna independent living in US, so I don't find a lot of information about him (cố giải thích là ko phải họ hàng thân thuộc, tại vì lần đầu cháu ko biết nên đã nói có cậu ,vì hồ sơ đã lưu vậy nên lần 2 cháu ko thể nói là ko có người thân )
co :I'm sorry , I ko thể cấp visa cho bạn.

Ngoài nhưng cấu trên còn một số cấu mà cháu quên rồi,bên cạnh phần đầu có một đoạn hội thoại ngắn là
CO hỏi cháu đã từng phỏng vấn chưa ,lí do tại sao rớt và có phải người phỏng vấn là Ông ý ko?
cháu trả lời là tiếng anh chưa tốt ko đạt yêu cầu , bây giờ đã cải thiện và tiến bộ hơn nhiều, cháu bảo cháu không nhớ nữa chắc là ko phải ông ý
CO : :21: cuoi rat chi là ghê và tiep tuc dua ra câu hoi

:2: cháu ko phản xạ nhanh được với những tình huống bất ngờ và ko nhạy bén trong việc show giấy tờ,phần câu trả lời khá là lủng củng, vậy nên cháu hi vọng chú sẽ giúp biet các lỗi sai cua mình và rút kinh nghiệm