Exchange student muốn ở lại học tiếp - Ly305

vha08

Support
Chào anh,

Em có vô tình đọc được câu trả lời cho một bạn nào đó đang du học tại Mỹ của a, nên e muốn hỏi thăm trường hợp của e. E đang học lớp 11 tại Ohio, Mỹ. Nhưng e đi theo điều kiện giao lưu văn hoá, đáng lẽ ra năm nay em phải học 12 và tốt nghiệp, nhung high school chỗ này nói không được vì e là học sinh giao lưu văn hoá. E đang phân vânkg biết là sẽ vào private school để học lớp 12 để lấy bằng tốt nghiệp hay là qua community college để học. Hiện nay em đang học Latin 1, Algevra 2, American History, CP Language Art 10, CP Chemistry va Health.

Vậy theo a thì e chọn cách nào?

E cám ơn nhiều lắm ah.

Chúc a 1 ngày tốt lành.

vha08

Support
Ðề: Exchange student muốn ở lại học tiếp - Ly305

• 4 Units of English Language Arts
  • .5 Units of Health
  • 3 Units of Mathematics
  • .5 Units of Physical Education
  • 3 Units of Science
  • 3 Units of Social Studies
  • 6 Units of Electives

Muốn lấy được high school diploma ở Ohio em phải lấy đủ tín chỉ theo yêu cầu trên (21 lớp) và em phải pass Graduation Test

Học phí ở private high school rất là đắt, và em cũng không có đủ thời gian để hoàn tất hồ sơ xin financial aid của trường (you can try), bài admission essay là bắt buộc, để xin FA. Tôi có thể giúp em review.

Nếu gia đình em có khả năng tài chính lo cho em ăn học hết bậc đại học thì em xin vào private high school. Họ sẽ cấp cho em I-20, em kèm I-20 vào đơn xin ADJUSTMENT OF STATUS từ J-1 qua F-1, gởi lên cho USCIS

Thủ tục như sau:

Send the following documents to: USCIS California Service Center
P.O. Box 10539
Laguna Niguel, CA 92607-1053

1. $300 application fee. Check or money order payable to Department of Homeland Security.
2. USCIS Form I-539 (download from http://www.uscis.gov/; click on Immigration Forms tab; choose I-539).
3. Clear and obvious request for a specific effective date, if necessary or desired
4. New, original SEVIS I-20 (all 3 pages); sign #11
5. Photocopy of your I-901 SEVIS fee payment receipt
6. Evidence of financial support. USCIS Form I-134 is recommended (download from http://www.uscis.gov/; click on Immigration Forms tab; choose I-134). Other evidence that may be sufficient: Past 4 months of bank statements (a letter from the bank is insufficient).
7. Copy of waiver, if applicable [or advisory opinion stating not subject to 212 (e)]
8. Photocopy of front & back of J-1 applicant's I-94 (not original as instructions say)
9. Photocopy of applicant's J-1 visa (or visa used to enter U.S.)
10. Photocopy of J-1’s photo ID and expiration date pages in passport
11. Copy of J-1’s current DS-2019

Thời gian duyệt xét đơn xin, mất khoảng 3 tháng. Em làm ngay bây giờ thì còn kịp. Em chọn học community college thì cũng phải làm thủ tục này .

Lời khuyên:

Tôi không biết khả năng tài chính của gia đình em, và cũng không biết học bạ (Your GPA), không biết em có thân nhân ở Mỹ hay không, vì vậy không cho em lời khuyên chính xác được.

- Financial aid của Liberal Art College của mỹ cho rất là rộng rãi, nếu em apply từ high school lên - Community college thường là không cho .
- Nếu em có thân nhân, thì nộp đơn xin Adjustment of Status, approve rồi thì nhờ thân nhân dẫn tới xin học ở PUBLIC HIGH SCHOOL (100% là được) như vậy em chỉ phải đóng tiền học khoảng từ $FREE - $10,000 1 năm tuỳ theo học khu (School District), finish high school rồi hãy apply vào university.

- Nếu không có thân nhân ở Mỹ, trở về Việt Nam, học cho xong THPT, rồi nộp đơn vào đại học từ Việt Nam.

Cách này em sẽ tiết kiệm cho gia đình ít nhất là $200,000 USD cho việc học của em. Còn nếu gia đình em có dư tiền thì tuỳ ý.

No matter what option you choose, you must work real hard for your future